[Funland] 20/10 đừng để chị em nhìn thấy xe này

.Bo My

Xe container
Quảng cáo trá hình. Và tại sao có tiền lại phải bỏ ra cọc để chờ đợi 1 thứ ở tương lai? Trong khi cũng tiền đó mua được ngay và luôn 1 sp tương đương. 30tr ko hoàn lại? Khách hàng là thượng đế hay khách hàng là giun dế?
Tự dưng bỏ 30tr ko lãi cho thằng khác cầm rồi ngồi chờ =))
Con gì tương đương VF6 và không tốn xăng? =))

poiuy

Xe cút kít
Năm đầu sạc không mất tiền hay không mất tiền thuê pin vậy cụ, sạc mỗi tháng mất thêm 1tr8 nữa tức là mỗi tháng tiền xăng (pin + Sạc) khoảng 3tr5 thì sao lại bảo là tiết kiệm hơn xe xăng nhỉ.
Tiết kiệm hơn xăng nếu đi đạt mức tầm 3000 km/tháng trở lên. Đi ít quá dĩ nhiên là tốn kém hơn rồi. Nếu đi ít muốn tiết kiệm thì phải mua pin (rủi ro là quả pin hỏng sớm thì lại thành tốn kém).

Tiết kiệm hơn xăng nếu đi đạt mức tầm 3000 km/tháng trở lên. Đi ít quá dĩ nhiên là tốn kém hơn rồi. Nếu đi ít muốn tiết kiệm thì phải mua pin (rủi ro là quả pin hỏng sớm thì lại thành tốn kém).
Pin BH 7 năm nên cụ không phải lo về pin nhé.
1/ Giữa 2 phương án thuê pin tối thiểu 1,8tr/tháng và mua đứt pin (thêm 90tr) thì em vẫn nghiêng về mua đứt pin hơn. Bởi so với thuê pin thì sau 4,2 năm mình đã khấu hao xong viên pin và còn lời 2,8 năm BH. Hay nói cách khác, tiền thuê pin sau 8,5 năm đã bằng tiền mua 2 viên pin. Lúc này, nếu mình nếu mình mua đứt pin thì cũng đã tích luỹ đủ tiền để mua viên pin thứ 2 thay thế khi viên đầu bị giảm chất lượng hay hỏng hẳn. Còn viên pin đầu sử dụng được trên 10 năm (như các dòng xe điện hiện nay) thì mua pin là quá lời rồi.
2/ Chi phí nhiên liệu (điện) của xe điện (đã mua đứt pin) luôn ít hơn (rẻ hơn) chi phí nhiên liệu (xăng/dầu) của xe động cơ đốt trong cùng phân khúc, cùng tầm giá.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
1/ Giữa 2 phương án thuê pin tối thiểu 1,8tr/tháng và mua đứt pin (thêm 90tr) thì em vẫn nghiêng về mua đứt pin hơn. Bởi so với thuê pin thì sau 4,2 năm mình đã khấu hao xong viên pin và còn lời 2,8 năm BH. Hay nói cách khác, tiền thuê pin sau 8,5 năm đã bằng tiền mua 2 viên pin. Lúc này, nếu mình ko thuê pin thì đã đủ tiền mua viên pin thứ 2 để thay thế khi viên đầu bị giảm chất lượng hay hỏng hẳn.
2/ Chi phí nhiên liệu (điện) của xe điện (đã mua đứt pin) luôn ít hơn (rẻ hơn) xe xăng cùng phân khúc, cùng tầm giá.
Bước vào cuộc chơi xe điện thì chắc khó có ai đi được 4 năm đâu cụ ạ, chỉ vài tháng các pháp sư lại tung ra mẫu mới, mẫu sau đẹp và hiện đại, khắc phục các nhượng điểm của mẫu trước.
Cùng một hãng, nếu ko muốn bị đóng cửa thì ít nhất 4 năm cũng phải có 4 lần biến thể của dòng xe rồi (trừ tesla)

Su Đình

Xe tăng
Đoán là cụ thớt chỉ nói vui hoặc tranh thủ QC cho VF thôi, nhưng nếu có người yêu hay vợ nhìn thấy cái xe trưng bày vỉa hè mà đòi mua tặng thì em thấy nên tính phương án đổi vợ 😁

Bước vào cuộc chơi xe điện thì chắc khó có ai đi được 4 năm đâu cụ ạ, chỉ vài tháng các pháp sư lại tung ra mẫu mới, mẫu sau đẹp và hiện đại, khắc phục các nhượng điểm của mẫu trước.
Cùng một hãng, nếu ko muốn bị đóng cửa thì ít nhất 4 năm cũng phải có 4 lần biến thể của dòng xe rồi (trừ tesla)
Cũng như xe xăng, xe điện cũng chỉ chuyển từ chủ này sang chủ khác mà thôi chứ ko có ai chạy xe sau 4 - 5 năm rồi vứt lên Thái Nguyên đâu cụ. Còn xe nào sau 4 - 5 năm bán lỗ hơn xe nào luôn là bài toán ko có lời giải cuối cùng.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cũng như xe xăng, xe điện cũng chỉ chuyển từ chủ này sang chủ khác mà thôi chứ ko có ai chạy xe sau 4 - 5 năm rồi vứt lên Thái Nguyên đâu cụ. Còn xe nào sau 4 - 5 năm bán lỗ hơn xe nào luôn là bài toán ko có lời giải cuối cùng.
Chưa chắc đâu cụ ơi, nếu công nghệ pin mới rút ngắn được thời gian sạc, dung lượng lưu trữ lâu hơn, (mẫu mã và phần mền thì chắc chắn xịn xò hơn rồi) thì bán chả ai mua. Ngoài thái nguyên.
Ở bên ông anh, các xe đời truóc thường sạc nhanh mất gần 1h, giờ các mẫu mới xạc nhanh 20-30'. Phần mềm tự lái ngon hơn (do chip được nâng cấp nhanh hơn, sử lý tót hơn) thì các mẫu cũ chả ai đi, có người còn ví nó như smart phone, chả hỏng nhưng người dùng vẫn muốn mua mới

poiuy

Xe cút kít
1/ Giữa 2 phương án thuê pin tối thiểu 1,8tr/tháng và mua đứt pin (thêm 90tr) thì em vẫn nghiêng về mua đứt pin hơn. Bởi so với thuê pin thì sau 4,2 năm mình đã khấu hao xong viên pin và còn lời 2,8 năm BH. Hay nói cách khác, tiền thuê pin sau 8,5 năm đã bằng tiền mua 2 viên pin. Lúc này, nếu mình nếu mình mua đứt pin thì cũng đã tích luỹ đủ tiền để mua viên pin thứ 2 thay thế khi viên đầu bị giảm chất lượng hay hỏng hẳn. Còn viên pin đầu sử dụng được trên 10 năm (như các dòng xe điện hiện nay) thì mua pin là quá lời rồi.
2/ Chi phí nhiên liệu (điện) của xe điện (đã mua đứt pin) luôn ít hơn (rẻ hơn) chi phí nhiên liệu (xăng/dầu) của xe động cơ đốt trong cùng phân khúc, cùng tầm giá.
Pin xe điện 10 năm là đã có thống kê rồi à cụ? Em nghi cụ đang lấy thống kê về tuổi thọ của pin xe hybrid lắm.

nguyentoan.uct

Xe điện
Kiểu đếm cua trong lỗ thôi cụ:
1. Bỏ tiền mua đứt pin và thuê pin nó giống như mua luôn hay mua trả góp vậy. Mà các thầy dạy làm giàu toàn dạy là người giàu có tiền người ta vẫn mua trả góp chứ ko mua đứt.
2. Mua cục pin xong cứ ngồi lo nó xảy ra vấn đề gì, dung lượng giảm như cái điện thoại vậy, 1-2 năm đầu cái đt của e dùng cả ngày thoải mái, sang năm thứ 3 thì vừa dùng vừa lo rồi.
3. Tổng kết chi phí thì vẫn chưa thấy rẻ hơn đâu.

toyennha

Xe lăn
Con gì tương đương VF6 và không tốn xăng? =))
Đợi chờ người yêu ,vợ,con,cha,mẹ là hạnh phúc. Đợi chờ 1 thứ ko biết bao giờ là của mình chưa biết chất lượng có "chất" như quảng cáo thì em ......... Xin lỗi. 1 "vin nô" vừa nói

Kiên Khùng

Xe điện
Hàng xóm nhà em mua con xe điện cho vk. Được một thời gian ông ck kêu với em là chả có cái dại nào bằng cái dại này. Vk đi gần hết điện thì đổi xe cho ck làm ck phải đi sạc.
Cái dại này ông chồng nào thế. Xe xăng cũng vậy thôi. Đi cho gần hỏng máy quăng cho chồng đi "bảo dưỡng".

.Bo My

Xe container
Đợi chờ người yêu ,vợ,con,cha,mẹ là hạnh phúc. Đợi chờ 1 thứ ko biết bao giờ là của mình chưa biết chất lượng có "chất" như quảng cáo thì em ......... Xin lỗi. 1 "vin nô" vừa nói
Xin lỗi cụ Vin, cụ vẫn chưa trả lời câu hỏi của em. Mất thời giờ quá.

huyphan91

Xe hơi
có tiền chắc cũng mua 1 cái

tvson

Xe buýt
Chưa chắc đâu cụ ơi, nếu công nghệ pin mới rút ngắn được thời gian sạc, dung lượng lưu trữ lâu hơn, (mẫu mã và phần mền thì chắc chắn xịn xò hơn rồi) thì bán chả ai mua. Ngoài thái nguyên.
Ở bên ông anh, các xe đời truóc thường sạc nhanh mất gần 1h, giờ các mẫu mới xạc nhanh 20-30'. Phần mềm tự lái ngon hơn (do chip được nâng cấp nhanh hơn, sử lý tót hơn) thì các mẫu cũ chả ai đi, có người còn ví nó như smart phone, chả hỏng nhưng người dùng vẫn muốn mua mới
Nhà em tin công nghệ pin 2025 sẽ khác nhiều so với 2023.
Bây giờ mua xe chờ 1h ( là ít nhất) để xe điện sạc - 2 năm nữa chắc 15' thôi
Nên pin bây giờ không nên so sánh với đời sau.
Công nghệ bây giờ phát triển liên tục khi có xèng

Người có tiền thì mua mới nhưng xe vũ vẫn có người đi. Điện thoại không đáng bao tiền so với ô tô mà vẫn nhiều người dùng iPhone 6 đấy

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhà em tin công nghệ pin 2025 sẽ khác nhiều so với 2023.
Bây giờ mua xe chờ 1h ( là ít nhất) để xe điện sạc - 2 năm nữa chắc 15' thôi
Nên pin bây giờ không nên so sánh với đời sau.
Công nghệ bây giờ phát triển liên tục khi có xèng
Hiện giờ hai thằng đang bán chạy nhất là sạc 20' cụ ạ, chờ thêm 5-10' để làm mát pin thì phải nên 25-30' có 80% pin chạy 300km. Nên việc rút xuống dưới 15 phút sẽ đạt được trong 1-2 năm tới.
Tesla sẽ sớm lên tự lái cấp độ 3 hoàn chỉnh thôi, giờ thì nó chở Cụ đi ngon lành trên quốc lộ và cao tốc rồi

Pin xe điện 10 năm là đã có thống kê rồi à cụ? Em nghi cụ đang lấy thống kê về tuổi thọ của pin xe hybrid lắm.
Em lấy theo mức Bảo hành của Vin cụ ợ. Vin đang BH pin VFe34, VF8, VF9 10 năm ko hạn chế km. Còn VF5, VF6 thì 7 năm 160k km thì phải.

Cụ ơi. hiện tại VF8, VF9 sạc nhanh từ 20% lên 80% hết 30-45 phút thôi cụ ơi. Mọi người đi xe điện thường chỉ sạc nhanh trong 30p lên 80% thôi.