[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

haTranauto

Xe tải
Cái này có thể là bị vong nhập chưa đủ sâu. Nhiều vong hay lảng vảng ở chùa hoặc đền để hưởng lộc rơi lộc vãi của những người tín tâm họ cho. Gặp người có căn họ sẽ nhập vào và biểu hiện cảm xúc. Trong chùa/đền có luật riêng nên họ sợ mà bớt làm bừa hơn.
Bạn của chồng em, gần 50 tuổi rồi, đi lễ Ông Hoàng Mười, lần nào đến cửa đền cũng đều bật khóc nức nở, không kìm được, cứ ra khỏi khu vực đó là hết. Thử đi mấy lần đều như vậy ạ.
cái này gọi là bị ốp, 2 tuần trước e đi xem hầu , cũng gặp 2 TH, 1 chị thì tự nhiên đang ngồi đến giá nào e k nhớ, thì cứ khóc mãi mới hết, còn 1 cháu gái nhỏ hơn, độ hơn 20 thì cứ khóc, rồi chạy cả ra ngoài khóc, hết khóc lại vào,....e gặp nhiều lắm rồi
Chốt lại là thường xảy ra với người có căn, hay yếu bóng vía dễ bị vong nhập?
Em thấy nam giới ít bị hơn.

Bigmoto

Xe container
Sáng nay trước khi đi làm, nhảy lên cái cân thấy tăng 1 cân 2 lạng. Năm ngày vừa rồi ko tập tành gì, uống nhiều hơn ăn thế mà nhảy số khiếp quá :D
Các cụ mợ có tổng kết gì cho đợt nghỉ vừa rồi không?
Em còn đang bị sụt cưn đây. Nghỉ lễ xác đinh chẳng đi đâu cả, chen chúc mệt người. Được mấy ông bạn cùng quan điểm, thế là lôi nhau ra đá cầu mấy ngày lễ luôn. Có hôm đá từ 3h chiều đến 7h tối, vắt áo ra nước tong tong luôn, mà phải vắt liên tục sau mỗi hiệp :D
Hôm nay vẫn đang đau hết bắp chưn :))

TXM3b

Xe tải
à cái này thì k hẳn , e có 2 bà chị, gọi là nhẹ vía, vì hay bị vong nhập, nhất là thời trước đi gọi hồn vong vào ra vài lần 1 buổi, nhưng đi lễ cùng e lại thấy rất ít và gần như e chưa thấy khóc bao giờ, chỉ có người có căn thì bị mới đúng, con bé cháu e nó cũng rất hay khóc, kiểu nhiều khi đang bình thường, đi đến 1 ngôi chùa nào đó, là tự dưng nó ứa nước mắt ra khóc, nhiều lần rồi, con bé cháu e sn 96 luôn, học hành nghề nghiệp ổn, nhưng rất hay mơ, kể cả chỗ làm của nó trước đây là 1 bệnh viện, hay bị trêu, chuyển về viện khác cũng vậy....sau khi trình đồng thì đỡ hơn rồi

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ có phân biệt được giữa 2 trường hợp này không ?

Phỗng new

Xe điện
Em còn đang bị sụt cưn đây. Nghỉ lễ xác đinh chẳng đi đâu cả, chen chúc mệt người. Được mấy ông bạn cùng quan điểm, thế là lôi nhau ra đá cầu mấy ngày lễ luôn. Có hôm đá từ 3h chiều đến 7h tối, vắt áo ra nước tong tong luôn, mà phải vắt liên tục sau mỗi hiệp :D
Mấy hôm nóng đấy mà các bố đá cầu từ 15h thì ...chín nhừ, nhể :D

Xe nội lước

Xe container
SV đội mũ trắng ah cụ? Nhìn mỡ màng thế 🤭
Qua em hơi bận tay 1 chút.
Nay để em giải thích cái theo em hiểu, khả năng là như này..:
Đây là lễ hội tắm nước.1 trong vài lễ hội mà ng PL quan trọng nó nhất. Nó kéo dài 3 ngày và cả đêm nữa. Lễ hội này dành cho Sinh Viên Tốt Nghiệp..các cựu sv nếu rảnh cũng kéo tới. Mỗi ng sẽ tự đội 1 cái mũ thuyền trưởng màu trắng kia .
Họ chia ra các nhóm ..mỗi nhóm đó có trang phục là những cái quần liền áo bằng chất liệu màu sặc sỡ..đội Xanh , đội Đỏ , Tím ,Vàng , Cam, Nâu ....đủ cả. Các bộ quần áo đó dù màu gì cũng có 1 đđ chung là thiết kế áo liền quần, màu mạnh , vải bóng nhoáng , in khắp áo quần là các miếng chữ, ảnh ai đó, logo , hình mẩu báo , sách, cái thìa, cái rĩa , con dao ....nói chung là khắp áo quần và hình in dày đặc hầm bà làng. Quần áo này còn đủ thứ giá móc dây dợ và thắt lưng vải..các sv rất nhiều ng còn treo lủng lẳng cái ca sắt hay cái ly dài lủng lẳng bên hông..
Nếu nóng . Họ sẽ kéo phần áo xuống và buộc ngang lưng ..thôi thì ba lỗ hay áo thun lót cũng ko nề hà..thậm chí là đẹp đằng khác.
Tới đây sv sẽ trải các tấm ngồi, bàn ghế , lều bạt búa xua..họ chơi , uống và vui vẻ ..họ uống đủ thứ kể cả 1 chút rượu bia ( nhưng chừng mực và ko say / món này mà sv vn thì phải nhậu bét nhè 😄 )
SV ở đây có cái TN mà em thấy nếu so sánh thì khác mình nhiều. Ở ta thì sẽ phải cắm cổ làm bài TN rồi lo đi đâu xin việc..lo bổ xung học hành. Ở đây sv với bộ trang phục đó đã tham gia hoạt động trong thời gian TN cả tháng trời..ngày nào họ cũng tới khu vực sân tt hay bãi cỏ lớn quanh trường..chia nhóm theo trang phục để giao lưu vui chơi, tập và thi đấu các môn thể thao đồng diễn. Ko rõ họ thi vào khi nào và thi ntn.
Đến chính lễ như em chụp đó. Thì SV kéo cả về trung tâm 3 ngày đêm..mọi phương tiện giao thông công cộng chật sv đổ về các bãi cỏ trung tâm.. kể cả 12h đêm vẫn chật sv trên tàu .
Trong cái lễ tắm nc này , ng ta bố trí 2 cái cần cẩu ..mỗi cần cẩu sẽ cẩu 1 cái lồng chứa độ hơn trục sv thả xuống sông..rồi lại đưa lên cao độ 20m. Họ làm liên tục như vậy hết mẻ này tới mẻ khác..các sv trong lồng rất hào hứng..khi này họ mặc bộ đồ nhúng là màu đỏ .
Tóm lại lễ vui chơi tn cho họ rất vui ..đc coi trọng là lễ hội lớn của đn.

Tiện em lan man tí.
Ở đây ko phân ra hệ mẫu giáo với mầm non. Các bé từ nhỏ mới tới lớp đến các cháu 5,6 tuổi học chung tất 1 lớp. Bạn bé sẽ đc anh chị lớn hơn dẫn dắt chơi, giúp thay đồ cho em bé hơn..bạn bé hơn rồi sẽ lớn lên và lại làm như thế với các em mới vào nhỏ hơn mình.
Do đó chúng gắn bó hơn với nhau..ko có chuyện lớn bắt nạt bé ..hay bé đành hanh. Bé nhà em cũng hay cởi áo khoác giúp và lôi em bé hơn nó chạy chơi khắp sân trường. Đương nhiên mọi việc đều trong mắt các cô giáo và nhân viên hỗ trợ .( khoảng 9 đến 11, 12 bé thì 2 cô và 2 nhân viên hỗ trợ.).
Trẻ em bé này ko cần ăn sáng ở nhà. Đến lớp nó tự cởi đồ , đi rửa tay và vào chào các cô.. nó vào bàn. Đứa nào đến thì cô hay cô chú nv mới làm suất ăn của nó đặt ra chứ ko làm hàng loạt trước..
Chúng đc khuyến khích nc với nhau trước khi ăn.. ăn xong thì cô dạy vài thứ dễ nhất rồi đi chơi. Trưa ăn xong nghỉ 1 lát , học 2,3 cái gì ko biết rồi lại đi chơi..chơi tới khi bố mẹ đón. Sân chơi nằm 1 nửa vào rừng..có rào thép và gỗ bv..nhưng nhìn phải thông thoáng chứ ko đc bưng kín.
Sân ko đc đổ bê tông..để nguyên cây cối và các tảng đá lớn không sắc cạnh..nền rải đá mạt khá dày ...xích đu , cầu trượt , xẻng, xô chậu , xe cút kít đồ chơi đủ cả.( xẻng , xô chậu xe này là nhựa nhưng to và cứng ..các cháu đào đất cát thoải mái nó ko gãy )..chúng đc khuyến khích đào ngoái xúc chở..và bốc đất nghịch cát ..lăn ra đất nằm hay nhảy vào ngoáy bùn trong vũng nc.. chúng có bộ áo liền quần liền mũ, ủng , găng chống nc để đáp ứng đc mưa , nc hay tuyết.. kể cả nhiệt độ âm 5 7 độ .
Trường tiểu học lại lạ nữa.
Họ ko xây 1 kiểu 1 trường c1 2 biệt lập với tường cao hào sâu. Mà xây 1 quần thể ..quần thể đó áp đường tàu, bus vv.
Trong khu này có khu cnc, các khu thí nghiệm, có khu tt , có các giảng đường đh..và ko thể thiếu các bãi cỏ và các sân chơi.. các dãy tiểu học c1,2 bố trí luôn trong khu này..đôi khi bố trí phân ra xen kẽ với các kv khoa học và đh..để các bé nhìn thấy và hiểu 1 khu thí nghiệm, 1 khu sv hay 1 căng tin , siêu thị trong khu trường đó ra sao.

Toàn bộ sảnh, hành lang và nền phòng học đc phủ 1 lớp cao su ..hành lang có thể là màu ngà , vàng nhạt hay xanh nhẹ..trong phòng sẽ là nền xanh ôliu dịu mắt...khi bước trên nền em thấy nó rất bám giày ..êm và khó trượt dù bạn muốn trượt . Khó gây tiếng động mạnh dù cố ý. Ngoài lớp học có giàn móc treo áo khoác và giàn để đồ..vì cứ vào đến sảnh là không khí đã ấm do máy sưởi.
Tường 2 bên hành lang đc bọc vl nhẵn..trần dạng tấm có chi chít lỗ ..các lỗ này dk cỡ 5 đến 7 mm.
Trong phòng lại khác.
Tường thô ko trát , xây bằng gạch cn kích thước lớn . Họ chỉ cào mạch phẳng và sơn trắng ngà. Bọc gỗ từ nền lên tầm 1,1 m. Trần cũng làm bằng loại xốp cứng và chi chít lỗ. .
Cccm làm xd chắc hiểu vì sao có cấu trúc và màu sắc này rất rõ.
Lớp học có thùng chứa máy tính ..các cháu đc phát sd tại lớp mỗi cháu 1 mỗi cô 1 ( bình quân 5 cháu 1 cô ..lớp đông thì tầm 16 cháu. 3 cô )
Cuối phòng học là tủ lớn chia lô cá nhân. Cô và các cháu sd như nhau.
Trường ko cho mang sách về nhà vào các ngày nghỉ lễ ..trừ 1 ,2 cuốn căn bản về ngôn ngữ.
Các cháu cũng ăn trưa ở trường ..mọi ăn uống ở trường cho trẻ em là miễn phí 100% .
Mọi sách vở đồ dùng học tập cũng miễn phí 100%.
Vé xe tuyến đi học cho nốt.
Đi thăm bảo tàng cũng miễn mọi chi phí bao gồm cả ăn trưa trong chuyến đi..bé nào tiếng chưa thông hay sk ko ổn sẽ có 1 cô hay thày dẫn kèm riêng nó.
Em nghe nói..ở đây ng ta rất coi trọng thày cô giáo..
Khi bạn nói bạn là ông nọ bà kia, là diễn viên, ngôi sao hay lđ...ng ta cũng thấy nó nhạt . Nhưng nếu là thày cô giáo thì khác đó. Họ rất tôn trọng.

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
Chúng đc khuyến khích nc với nhau trước khi ăn.. ăn xong thì cô dạy vài thứ dễ nhất rồi đi chơi. Trưa ăn xong nghỉ 1 lát , học 2,3 cái gì ko biết rồi lại đi chơi..chơi tới khi bố mẹ đón. Sân chơi nằm 1 nửa vào rừng..có rào thép và gỗ bv..nhưng nhìn phải thông thoáng chứ ko đc bưng kín.
Học sinh hóa ra toàn chơi hả bác?
Chết thật.
Tụi nó không được học về truyền thống anh hùng của cha anh ạ?
Không đươc tìm hiểu lịch sử chống ngoại xâm hào hùng của tiền nhân ạ?

Chết thật.
Thảo nào

Opel Astra

Xe điện
Tôi thì dối gấu đi bơi, đến ngắm chị êm mông to dzú nở.

DurexSSL

Xe buýt
Có khi lỗi lại nhạc trưởng chỉ đạo sai lại đổ tại nhạc công :D
Tầm điệp khúc cao trào nhạc công chơi như nào nhạc trưởng biết thế thoai, chứ lúc đó có khi nhạc trưởng hô ... từ từ...slow..slow... Nhạc công cứ quất kiểu nước rút thì

Khộ lắm

Haiz

Hoàng Trang

Xe ngựa

tặng các cụ mợ chút màu xanh của cây vạn tuế e trồng. Vừa ra được 2 lá con nhìn cũng oai phong lắm
Hai cụ ông cụ bà kia vẫn ngồi thảnh thơi ngắm trời ngắm đất ạ cụ? Dễ thương gì đâu! :D

MuathuHN252

Xe lăn