[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

trungngothu

Xe tăng
Bà không hơ lửa là mẹ chồng của mợ ạ?
Thằng cháu - gọi em bằng bà - bố mẹ đi làm ăn, gửi ông bà (là anh chị họ của em) nuôi. Tháng trước ku cậu vẫn đi nhà trẻ như bình thường nhưng nửa đêm tự nhiên khóc ré lên, dỗ không được, khóc ngằn ngặt, tím tái. Ông bà tức tốc dựng 1 ông chạy xe dịch vụ dậy, chở cháu đi viện. 1h sáng đến viện, bác sĩ khám các kiểu, kết luận: không làm sao cả. Thằng bé vẫn tiếp tục ngằn ngặt khóc. Ông lái xe tức quá, rút dao ra chém loạn xạ vào...không khí, vừa chém vừa quát "đứa nào trêu cháu ông, ông chém chết" và thằng bé im bặt :D (em nghe cười quá, thực ra chém thì cũng chết trước rồi mà 🤣). Hôm đó là mùng 1 âm. Ku con này trắng trẻo, kháu khỉnh, đẹp trai. Đường đi học có qua 1 cái miếu thờ người chết trôi. Miếu này xưa nhiều người cúng lễ các thứ nên linh lực mạnh, hay trêu trẻ nhỏ. Những trẻ bị trêu hầu hết phải đưa đi bán khoán nhờ thánh thần che chở mới ngừng khóc. Giờ ít người cúng nên em nghĩ tác động đã giảm đi nhiều.
Vâng ah, bà nội f1 nhà em. Đến giò bà vẫn vậy, phải chuẩn bị hết ra, canh me bà về vaf hỗ trợ các bước thì bà mới làm, ko thì thôi vì bà bảo trước giờ bà chả làm cũng chả sao cả. Mà trộm vía sức khoẻ bà rất tuyệt vời ah. Hơn 40 năm kể từ ngày bà đẻ chồng em, bà mới bị sốt lại. Bà cắm mấy cái răng liền nên đau. Em nấu được một ngày cháo là bà bảo dừng, hồi đẻ ăn cháo chán rồi, giờ ko muốn ăn cháo nữa. Vậy là hôm sau ăn bún miến phở rồi chuyển sang cơm thô luôn. Thỉnh thoảng bà sụt sịt, đau nhức tí lại khỏi. Đợt nào huyết áp lên cao quá thì bà vào viện nằm 1 tuần rồi về, cấm cửa con cháu đến viện với lời nhắn: để yên cho tao nghỉ ngơi, hihi.
Bọn trẻ con tự nhiên khóc quả thật rất đáng sợ vì chả biết lí do gì, rất dễ hoảng. Em nếu ko chứng kiến bác làm chiêu đốt vias và thắp hương kia thì chắc cũng vác con đi viện ngay ấy. Mà rõ ràng đầu giường con em luôn có 1 con dao cùn do bác chồng em nhét vào trước khi đón mẹ con em từ viện. Bác lúc ấy đã có cháu nội và ngoại lớn rồi. Bác còn đưa cho em 1 đôi đũa và dặn về nhà ăn đúng đôi đũa này. Bác giải thích bác xin trên bàn thờ đôi đũa lễ, cầu cho mẹ con mày ăn khoẻ, ngủ ngon, được che chở. Em tính ra số hưởng, ngoài mẹ đẻ, mẹ chồng, em còn có (gọi thay f1): bà ngoại Hà Nội- bác em và bà nội Hà Nội- bác chồng. Tiếc là bác chồng em mất sớm, ngày bác mất nhà em ko về kịp. Bác là người em kể mỗi lần đến thắp hương lại thấy di ảnh mờ ảo miệng cười và ánh mắt hấp háy rất tinh nghịch, tươi vui của bác. Em cảm nhận được cả cái siết vai rất nhẹ. Biết quyến luyến thì người thân khó siêu thoát nhưng rất khó để quên.

phephe

Xe hơi
À e lại nhớ ra 1 chuyện nữa. Ngày bé trai nhà em độ được 2,3 tháng. Em có ông anh họ mất, anh mất ở tận Nghệ an và được chôn ở đó. Nhà bác e thì vẫn ở HN, 2 bác sau khi chôn cất anh xong có về lại HN và thờ cúng. Em đến thắp hương anh tại nhà bác. Tối hôm đó ôi giồi ôi, thằng con e nó khóc từ 10h tối đến sáng hôm sau, khóc ko thể nào dỗ được. Mà nó bình thường là đứa rất ngoan. Khóc cả đêm, hàng xóm còn phải gọi điện sang xem sao khóc thế. Mẹ e phải lên thắp hương, đốt đủ thể loại. E ko nhớ rồi sao mà nó nín nữa. Hôm sau con trai e nó lại vẫn khoẻ mạnh bt, ko khóc quấy j nữa. Chả hiểu kiểu j.

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Bà không hơ lửa là mẹ chồng của mợ ạ?
Thằng cháu - gọi em bằng bà - bố mẹ đi làm ăn, gửi ông bà (là anh chị họ của em) nuôi. Tháng trước ku cậu vẫn đi nhà trẻ như bình thường nhưng nửa đêm tự nhiên khóc ré lên, dỗ không được, khóc ngằn ngặt, tím tái. Ông bà tức tốc dựng 1 ông chạy xe dịch vụ dậy, chở cháu đi viện. 1h sáng đến viện, bác sĩ khám các kiểu, kết luận: không làm sao cả. Thằng bé vẫn tiếp tục ngằn ngặt khóc. Ông lái xe tức quá, rút dao ra chém loạn xạ vào...không khí, vừa chém vừa quát "đứa nào trêu cháu ông, ông chém chết" và thằng bé im bặt :D (em nghe cười quá, thực ra chém thì cũng chết trước rồi mà 🤣). Hôm đó là mùng 1 âm. Ku con này trắng trẻo, kháu khỉnh, đẹp trai. Đường đi học có qua 1 cái miếu thờ người chết trôi. Miếu này xưa nhiều người cúng lễ các thứ nên linh lực mạnh, hay trêu trẻ nhỏ. Những trẻ bị trêu hầu hết phải đưa đi bán khoán nhờ thánh thần che chở mới ngừng khóc. Giờ ít người cúng nên em nghĩ tác động đã giảm đi nhiều.
Chuyện dùng dao dọa ma/quỷ cũng có logic nhất định. Những vật sắc/nhọn bằng sắt/thép vốn tỏa ra sát khí, có khả năng trấn áp nhất định. Không phải tự dưng dân gian hay có cách dùng dao để đầu giường hay dọa ma bằng cách chém như ông xe ôm trên. Đao kiếm đã sát càng nhiều người thì càng đáng sợ.

thuyhtt

Xe tăng
Chuyện dùng dao dọa ma/quỷ cũng có logic nhất định. Những vật sắc/nhọn bằng sắt/thép vốn tỏa ra sát khí, có khả năng trấn áp nhất định. Không phải tự dưng dân gian hay có cách dùng dao để đầu giường hay dọa ma bằng cách chém như ông xe ôm trên. Đao kiếm đã sát càng nhiều người thì càng đáng sợ.
à thế bố em cũng để dao nhọn dưới gầm giường mẹ con em ngủ (ngày con nhỏ giờ ông cất rồi). Xong cháu khóc thì ông khấn xin tổ tiên rồi cũng cầm dao lăm lăm khắp nhà vừa đi vừa hùng hổ chửi :D. Vậy cũng hiệu quả phết cụ.

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
trẻ con thật kỳ lạ, nhà em con gái sinh ngày rằm, nó khóc suốt từ 9h tối đến 3h sáng, mắt nhắm miệng gào ko ai dỗ đc, từ đầy tháng đến hết cữ. đúng 3 tháng 11 ngày tịt ko khóc nữa, ngủ cả đêm.
em chả hiểu tại sao luôn.
còn chuyện đốt vía người lạ, bố em đốt hết cả một bát chân nhang trong 3 tháng 10 ngày. cứ khóc lại đốt, đốt lại nín.
Nhà mợ lạ thật, cứ tỉa chân nhang mà đốt. Các cụ nhà mợ chắc vỡ mật :))

giaconngu

Xe tăng
Theo em nên dùng đèn dầu và duy trì khi thắp hương thôi ạ. Hơn nữa, trên ban thờ gia tiên nên dùng đồ thờ gốm sứ và không nên dùng đồ đồng ạ. Nếu có điều kiện thì dùng đồ thờ gốm men rạn Bát Tràng, hoạ tiết thì hoa quả không rồng phượng, vì em thấy ban thờ rất ấm cúng ạ.
Tôi thì cho rằng cần sự hài hoà trong ngũ hành với các vật dụng tại khu vực thờ cúng, vì thế cần có đồ bằng đồng trên bàn thờ tượng trưng cho Kim bên cạnh các đồ bằng gốm sứ (Thổ), gỗ (Mộc), đèn dầu thắp sáng (Hoả) và nước (Thủy).

hp78

Xe điện
Không thờ cúng vậy có sao không ạ ? Nhà em không thờ cũng gì từ ngày lấy nhau. Trước ở khu tập thể thì 23 tháng Chạp các chị hay đi chợ mua hộ đồ cúng ông Công ông Táo, em bày ngay trước cửa bếp cúng thôi còn quanh năm chả có bàn thờ nên em không hương khói gì cả. Chắc tại thế nên mãi vẫn nghèo.. :((
Định nghĩa nghèo là câu hỏi lớn ạ:D

DurexSSL

Xe buýt
Nhà mợ lạ thật, cứ tỉa chân nhang mà đốt. Các cụ nhà mợ chắc vỡ mật :))
Các cụ ngồi trên bảo nhau: Đấy, đến phiên bà ra dẹp đội kia đấy, bà nhanh lên chứ còn có dăm cái chân nhang chúng nó rút nốt thì dở ah

:D :D :D

cuhaifus

Xe container
Em hỏi chút cho rõ ý này: Miếu càng được thờ cúng thì càng có linh lực mạnh, vì có linh lực mạnh nên vui vui tác động trêu ghẹo lại người dương. Vậy nếu ngược lại, kệ ko thờ cúng nữa thì có làm giảm linh lực của vong đó đi ko? Vong ngự ở miếu đó còn kẹt điều gì mà mãi chưa đi siêu thoát?

Hôm trc các cụ cũng bàn luận cái miếu thờ 2 cô gái TQ bị chết đuối đây

Ngoài ra, còn vong ngự ở trong nhà có như thế ko ạ? Nếu cứ kệ, ko thờ cúng ko mời thì tác động ít, nhưng được thờ cúng nhỡ linh lực cũng mạnh lên, rồi đòi hỏi yêu sách này khác, nếu gia chủ ko đáp ứng thì phá ...

Em lại nhớ đến bà cụ vẫn ẩn hiện ở góc cầu thang nhà cụ DurexSSL và cụ ấy cũng bình thản, kệ đó chứ ko thờ cúng hay mời thầy về đee hồi hướng siêu thoát gì.

Có thời gian, mợ chia sẻ thêm nhé.
Đo bằng phương pháp gì để biết cái linh lực đó mạnh hay yếu hả mợ?

Mimeo

Xe điện
Em đoán chắc là dựa vào mức độ nặng nhẹ của nạn nhân :-?

Nhẹ - linh lực yếu thì như đợt cụ với Gấu bị chết máy xe đề mãi ko lên hồi nhà cụ vặt quả ven đường chén mà ko xin phép ấy. Còn nặng, linh lực mạnh thì dẫn dụ người dương hoặc thai nhi (trong trường hợp nạn nhân là phụ nữ mang bầu) trở thành đồng bọn luôn như mấy case các cụ nhà mình đã kể :(

Chỉnh sửa cuối:

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Cụ cứ tưởng tượng thế này. Hàng xóm của cụ là 1 mợ xinh đẹp. Nếu mợ ấy hàng ngày bước ra đường vui vẻ cụ có thể đoán là chồng mợ ấy hiền lành tốt tính. Nếu thỉnh thoảng trên má mợ ấy có vết bàn tay cụ có thể hiểu là chồng mợ ấy có tính bạo lực. Nếu liên tục có dấu tay, thậm chí sứt sẹo đâu đó thì cụ biết là đó là thằng chồng vũ phu.
Như vậy, cái mạnh yếu đó nó ko phải là 1 đại lượng có thể đo đạc như đòi hỏi của nhiều cụ mà nó chỉ có thể biết được 1 cách gián tiếp thông qua hậu quả của các tác động. Nói 1 cách khác, ai để ý quan sát sẽ thấy quy luật còn ko quan sát thì coi như chẳng có.
Giả sự cụ muốn đến đo cái mức động bạo lực của thằng chồng, nó sẽ tránh gặp mặt cụ hoặc chối bay cái " tác động" đã từng. Vì thế đòi hỏi những thứ thuộc quy luật khách quan trong xh con người đã khó chứ đùng nói 1 xh mà nó vô hình

thuyhtt

Xe tăng
Các cụ ngồi trên bảo nhau: Đấy, đến phiên bà ra dẹp đội kia đấy, bà nhanh lên chứ còn có dăm cái chân nhang chúng nó rút nốt thì dở ah

:D :D :D
Nhiều cái phải kiêng thế các cụ nhỉ, em tính hời hợt và nông nổi, nên mấy việc thờ cúng em cũng ko chu toàn. Hôm trc sang cát bố chồng em, em cứ mon men lại gần hóng thầy chuẩn bị mà ko dám mó tay vào sợ mình vô duyên làm trái ý thầy. Nhưng thầy cứ đưa khăn cho em bảo lau dọn đi, trai gái gì chả được, con dâu lau dọn các cụ càng mừng đấy, xong còn bảo em lau mạnh tay vào, sao phải rón rén thế :D.
Giữa cả đám con trai của bố chồng em, mà thầy bảo đứa vụng về như em chuẩn bị lễ cùng thầy, thì sau này mọi việc em cứ thành tâm làm là được cụ ạ. Ông bà tổ tiên, chắc cũng đại lượng đại xá.

DurexSSL

Xe buýt
Nhiều cái phải kiêng thế các cụ nhỉ, em tính hời hợt và nông nổi, nên mấy việc thờ cúng em cũng ko chu toàn. Hôm trc sang cát bố chồng em, em cứ mon men lại gần hóng thầy chuẩn bị mà ko dám mó tay vào sợ mình vô duyên làm trái ý thầy. Nhưng thầy cứ đưa khăn cho em bảo lau dọn đi, trai gái gì chả được, con dâu lau dọn các cụ càng mừng đấy, xong còn bảo em lau mạnh tay vào, sao phải rón rén thế :D.
Giữa cả đám con trai của bố chồng em, mà thầy bảo đứa vụng về như em chuẩn bị lễ cùng thầy, thì sau này mọi việc em cứ thành tâm làm là được cụ ạ. Ông bà tổ tiên, chắc cũng đại lượng đại xá.
Lau dọn đồ tế lễ thôi đúng ko Mợ?
Chứ tắm cho các cụ là có đội pro rồi

thuyhtt

Xe tăng
Lau dọn đồ tế lễ thôi đúng ko Mợ?
Chứ tắm cho các cụ là có đội pro rồi
vâng cụ, lau dọn ban thờ bát hương, sắp đồ tế lễ ở nhà và dưới mộ. Còn tắm thì phải có đội chuyên vì phải biết vị trí và sắp xếp cụ ạ.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em con trưởng nhưng không mê tín, khoản thờ cúng cũng hay theo kiểu chỉ thành tâm khấn Nôm thôi nhưng gấu nhà em thì cực kỳ cẩn thận, hay là vợ em nó mê tín nữa không biết.

Vào các ngày mồng 1 và ngày rằm bao giờ cũng phải thắp hương rất cẩn thận. Bàn thờ phải được lau chùi sạch sẽ bằng khăn mặt riêng (khăn này chỉ được lau bàn thờ, không được lau chùi các vật dụng khác trọng nhà), ngoài xôi gà + hoa quả thì phải có hoa tươi, 3 chén rượu, 1 cốc nước và đốt nến. Chuẩn bị xong thì bắt em phải mặc quần áo chỉnh tề (không được mặc quần cộc khi thắp hương), khấn thì theo đúng bài trong sổ khấn và phần gia tiên do gấu in trên máy kẹp sẵn vào sổ #:-s

DurexSSL

Xe buýt
Em con trưởng nhưng không mê tín, khoản thờ cúng cũng hay theo kiểu chỉ thành tâm khấn Nôm thôi nhưng gấu nhà em thì cực kỳ cẩn thận, hay là vợ em nó mê tín nữa không biết.

Vào các ngày mồng 1 và ngày rằm bao giờ cũng phải thắp hương rất cẩn thận. Bàn thờ phải được lau chùi sạch sẽ bằng khăn mặt riêng (khăn này chỉ được lau bàn thờ, không được lau chùi các vật dụng khác trọng nhà), ngoài xôi gà + hoa quả thì phải có hoa tươi, 3 chén rượu, 1 cốc nước và đốt nến. Chuẩn bị xong thì bắt em phải mặc quần áo chỉnh tề (không được mặc quần cộc khi thắp hương), khấn thì theo đúng bài trong sổ khấn và phần gia tiên do gấu in trên máy kẹp sẵn vào sổ #:-s
Chúc mừng Cụ

Vợ Cụ rất được Gia tiên hài lòng, gửi gắm

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Chúc mừng Cụ

Vợ Cụ rất được Gia tiên hài lòng, gửi gắm
Vâng, riêng về khoản này thì gấu nhà em về quê nội làm gì hay yêu cầu các cụ trong các chi hay các cô chú (sau bố em) nghe răm rắp, cỗ bàn như thế nào cũng toàn hỏi gấu nhà em thôi chứ chả bao giờ các cô chú hỏi em xem cúng ngày nào, làm bao mâm cả :))

DurexSSL

Xe buýt
Vâng, riêng về khoản này thì gấu nhà em về quê nội làm gì hay yêu cầu các cụ trong các chi hay các cô chú (sau bố em) nghe răm rắp, cỗ bàn như thế nào cũng toàn hỏi gấu nhà em thôi chứ chả bao giờ các cô chú hỏi em xem cúng ngày nào, làm bao mâm cả :))
Các Cụ dạy từ xưa cấm sai câu nào Lão anh ạ: Phúc dầy Dâu thảo