[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

hp78

Xe điện
Hãy nhìn vào mắt của người nói chuyện (chưa đánh giá được hết nhưng cũng gần chuẩn). Thêm nữa là những người tu Phật và biết sẽ không dám nói dối. Câu 1 có thể giả được. Câu 2 tôi nghĩ rằng bạn này không dám.
Cứ tu Phật là không nói dối phỏng cụ:D

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Ý này của cụ làm em nhớ cái tập phim Đường tăng đi qua vương quốc toàn đàn bà phụ nữ. Nữ vương ôi thôi là đẹp, mặn mà đoan trang. Em cảm giác tập í ông Đường tăng cũng ngất lắm rồi, lý lẽ Nữ vương đưa ra cũng thế, người khổ vật vã ngay trước mắt sao ko cứu luôn, mà đi xa xôi cứu ở đẩu đâu làm gì =))

Ngày đó em tin là cụ chưa quyết tâm thôi, chứ cứ lượn khắp tìm quanh các ngôi chùa trong bán kính chục km đổ lại, thì kiểu gì cũng sẽ gặp được. Thôi thì có lẽ nên để mọi chuyện chỉ là kỷ niệm đẹp :)
Em với cụ có khi lục tung cả phố núi ấy lên ấy chứ ?

Skyfall_80

Xe buýt
Cứ tu Phật là không nói dối phỏng cụ:D
Nếu cụ nói dối thì cụ hiểu thế này cho đơn giản: Cụ đi học mà thi không qua thì cụ bị đúp :)). Nhưng mà học thì cụ có thể còn quay cóp được chứ tu thì không nhé:)). Giới đặt ra như là các bài thi. Trên kênh YouTube tôi còm ở phía trên (KA vlog TGSS), vong linh biết cõi ta bà khổ và biết buông bỏ, 10 niệm Phật đưa hoa sen đến đón, có video Phật trực tiếp đến phóng hào Quang đón vong linh. Cụ mợ nào muốn tu thì cứ nghĩ đến nỗi khổ nhất của mình, đừng để đến lúc thành vong linh (ma, quỷ là còn may đấy), xuống cõi khổ nhất thì :)). Quỷ tôi nói ở còm trên đó, sống gần 400 năm, mà lại không nhớ gì cả, niệm Phật mới nhớ ra dần dần, ở video khác thì niệm Phật móng tay quỷ cụt đi như vong bình thường. Liệu mà tu đi các cụ mợ. Trên kênh đó có video bạn đó nói là: Thầy của bạn í chỉ dạy là giúp đỡ các vong linh, nếu giúp người bình thường là vi phạm nhân quả. Tôi thì không biết còm như này có vi phạm nhân quả không? Tôi chia sẻ thế này là giúp người thường rồi. Tôi cứ làm vậy vì nếu vi phạm thì tôi bị đúp thi lại:))!

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
May thậc. Cụ mà bạo thêm tí nữa mà ni cô hoàn tục thì hình như tội nặng lắm.
Trong một diễn biến không liên quan lắm, có cụ mợ nào bị giống em là có vài giây sau khi đọc đưa ta nghĩ ngay đến câu chuyện “Ni cô Đàm Hiên” trong tác phẩm Thời của thánh thần không ?
Mô phật, con xin sám hối vì tâm hồn đen tối”
Em thì mong cụ ấy bạo hơn cơ. Em nhớ có câu gì đại khái “thứ ba mới là tu chùa” mà,

Mimeo

Xe điện
Em thì mong cụ ấy bạo hơn cơ. Em nhớ có câu gì đại khái “thứ ba mới là tu chùa” mà,
Câu ây là thứ nhất là tu tại gia, thứ hai tu chợ, thứ ba tu chùa.

Tại gia thì ở nhà kính hiếu cha mẹ, tưởng nhớ biết ơn, thờ cúng gia tiên cẩn thận, giữa vk ck tôn trọng lẫn nhau, lời ăn tiếng nói trong gia đình điềm đạm.

Tu chợ thì vai trò người bán người mua trên thương trường đừng cân điêu cân hỏng, gian dối, đừng lợi dụng sơ hở ng khác mà trục lợi cho bản thân mình.

Còn tu chùa thì em cũng chưa rõ ý này lắm. Ko biết có phải là nói ý thành tâm kính Phật ko.

Chỉnh sửa cuối:

datlui

Xe buýt

Tại gia thì ở nhà kính hiếu cha mẹ, thờ cúng gia tiên cẩn thận, giữa vk ck tôn trọng lẫn nhau, lời ăn tiếng nói trong gia đình điềm đạm.

Tu chợ thì vai trò người bán người mua đừng cân điêu cân hỏng, đừng lợi dụng sơ hở ng khác mà trục lợi cho bản thân mình.

Còn tu chùa thì em cũng chưa rõ ý này lắm. Ko biết có phải là nói ý thành tâm kính Phật ko.
Tu là sửa mình, sửa mình là tu. Đạo dìu đời và đời dưỡng đạo!

ý thứ 3, tu tại chùa xếp sau cùng là hàm ý việc tu dưỡng rèn luyện là tự thân, tự nhận thức - tự thực hành. Chùa chỉ là cái nơi đi về, nó không chứng giám cho ai ở trong đó thực sự là một chân tu. Mọi người trong mọi ngữ cảnh đều có thể tự tu tập, không nhất thiết phải vào Chùa. Kính mợ!

Skyfall_80

Xe buýt

Tại gia thì ở nhà kính hiếu cha mẹ, thờ cúng gia tiên cẩn thận, giữa vk ck tôn trọng lẫn nhau, lời ăn tiếng nói trong gia đình điềm đạm.

Tu chợ thì vai trò người bán người mua đừng cân điêu cân hỏng, đừng lợi dụng sơ hở ng khác mà trục lợi cho bản thân mình.

Cái này có nhiều cách hiểu. Nhưng theo tôi tu chùa khó nhất vì phải giữ nhiều giới hơn tu tại gia. Tu tại gia vẫn được nghe ca hát chứ như theo Sư Thích Giác Khang thì không được (giới thứ 8 thì phải, tôi nghe lâu lâu có thể không nhớ rõ lắm, cũng trung niên rồi). Sư nữ phải giữ nhiều giới hơn, hơn 300 giới thì phải. Cụ nào đọc còm của tôi mà muốn lên chùa thì phải thử xem mình có giữ nổi ngũ giới không đã, làm việc gì cũng cần lượng sức mình. Tu tịnh độ thì theo tịnh độ tam kinh (kinh nào các cụ tìm xem), tôi cũng xem lâu rồi nhớ không rõ, làm nhà sư thì phẩm cấp về Tây Phương Cực Lạc sẽ cao hơn đấy. Giống cụ đi học thôi, Xuất sắc thì điểm thế nào :)).

quynhcuoi

Xe tải
“Mình tin vào nhân duyên! Nhân duyên tốt sẽ luôn bên cạnh nhau, che chở cho nhau… anh là người mà mấy chị em phòng hành chính đều quý trọng, thỉnh thoảng mọi người vẫn kể về anh với rất nhiều tình cảm trân trọng và yêu mến. Anh lớn hơn mấy chị em 20 tuổi nhưng vì anh trẻ trung và dễ gần nên mấy chị em mình toàn gọi anh thay vì gọi chú. Thỉnh thoảng anh ào vào phòng hành chính như một cơn lốc, rồi lại ào đi kéo theo tiếng cười vui vẻ. Mình nhớ buổi chiều hôm đó anh cũng ào vào phòng HC, rồi anh ào đi và không bao giờ quay chở lại nữa trong khi chỉ còn mấy tháng nữa là anh cầm sổ hưu. Đêm biết tin anh tai nạn hai vợ chồng mình vào viện Việt Đức với chị và gđ anh gần 1h sáng mới về. Tiếc thương anh vô cùng. Sau này mình thăng chức chuyển vào phòng anh ngồi, mình còn thấy vui và ấm áp cơ🥰, cách đây 2 năm khi dọn phòng kho mình thấy tập tổng phổ chữ của anh đc bó gọn ghẽ mình giữ lại làm kỷ niệm, nay mình nói chị tạp vụ cất vào kho để lưu giữ, rồi đưa cho anh bảo vệ nói cất vào kho mà có thể nghe không rõ, anh bê ra xe mình nên mình mới k biết mà cứ thế mang về phòng mình ( phòng cũ của anh đã đập đi xây lại, phòng này mình ngồi phòng khác rồi). Mình ngạc nhiên lắm vừa vuốt ve tờ tổng phổ sơn nữ ca cho phẳng phiu vừa nói với em trưởng phòng Hc lúc đó đang vừa vào phòng mình “ ôi anh T chắc muốn chị mang tập tổng phổ này về đây, chị sẽ cất tập này ở phòng chị làm kỷ niệm, thì thấy cái ảnh đo đỏ là tờ khai visa anh đi nước ngoài năm nào 🥰. Người khác thì chắc nhìn thấy sẽ sợ còn mình thì thấy vui, minh tin vào nhân duyên, tin vào sự tự tế dành cho nhau. Cũng chỉ còn hơn mười ngày nữa là đến giỗ anh rồi. Mong anh ở dưới đó luôn vui vẻ, phù hộ cho chị Trang vợ anh luôn mạnh khoẻ ạ.”
Đây là câu chuyện của em lúc 10h30 hôm nay các cụ các mợ ạ. Anh ấy mất từ năm 2011 khi đang phơi quần áo ở nhà và ngã cầu thang, lúc đó anh còn mấy tháng nữa là nghỉ hưu. Em sẽ lưu giữ ở phòng em làm kỷ niệm và cũng tin anh ấy sẽ phù hộ cho em.

Chỉnh sửa cuối:

Mimeo

Xe điện
Tu là sửa mình, sửa mình là tu. Đạo dìu đời và đời dưỡng đạo!

ý thứ 3, tu tại chùa xếp sau cùng là hàm ý việc tu dưỡng rèn luyện là tự thân, tự nhận thức - tự thực hành. Chùa chỉ là cái nơi đi về, nó không chứng giám cho ai ở trong đó thực sự là một chân tu. Mọi người trong mọi ngữ cảnh đều có thể tự tu tập, không nhất thiết phải vào Chùa. Kính mợ!
Vâng, em cảm ơn cụ, cụ diễn giải vậy là em hiểu rồi ạ.

Xe nội lước

Xe container
Ý này của cụ làm em nhớ cái tập phim Đường tăng đi qua vương quốc toàn đàn bà phụ nữ. Nữ vương ôi thôi là đẹp, mặn mà đoan trang. Em cảm giác tập í ông Đường tăng cũng ngất lắm rồi, lý lẽ Nữ vương đưa ra cũng thế, người khổ vật vã ngay trước mắt sao ko cứu luôn, mà đi xa xôi cứu ở đẩu đâu làm gì =))

Ngày đó em tin là cụ chưa quyết tâm thôi, chứ cứ lượn khắp tìm quanh các ngôi chùa trong bán kính chục km đổ lại, thì kiểu gì cũng sẽ gặp được. Thôi thì có lẽ nên để mọi chuyện chỉ là kỷ niệm đẹp :)
Phim đó em chỉ xem đc 1,2 tập hồi nhỏ nên ko biết chi tiết cụ nói.
Ngày đó em đần dưới TB nhiều quá.. giờ đỡ hơn đc chẳng bao nhiêu. Nhưng chắc giờ thì .. chẳng có gì để nói 🤣

Xe nội lước

Xe container
Trong một diễn biến không liên quan lắm, có cụ mợ nào bị giống em là có vài giây sau khi đọc đưa ta nghĩ ngay đến câu chuyện “Ni cô Đàm Hiên” trong tác phẩm Thời của thánh thần không ?
Vodka cụ ..nhưng cô Hiên kia thì em chưa đọc .
Nói chung ít đọc truyện.

Em dát gái nên tình duyên loạng quạng lắm.🤣

Xe nội lước

Xe container
Câu chuyện của cụ là thật mà cụ hỏi từ lúc đó. Việc này dễ giải quyết. Cụ và bạn đó lấy được nhau chẳng hạn (là tôi ví dụ thế). Bạn kia tu tại gia, tuân thủ Luật pháp, giữ ngũ giới, vẫn giải thoát. Còn cụ tu theo hay không thì cụ đắc. Ông tu ông đắc, bà tu bà đắc. À mà tôi nghĩ chuyện của cụ là chuyện vui thôi :)). Nếu chuyện thật thì có duyên không phận!
Ý cụ là tôi bốc phét ?
Tìm thớt gì mà nói chuyện tiếu lâm đi, tôi từng chém 1 ,2 phát bên đó ..

Mimeo

Xe điện
Vodka cụ ..nhưng cô Hiên kia thì em chưa đọc .
Nói chung ít đọc truyện.

Em dát gái nên tình duyên loạng quạng lắm.🤣
Truyện Thời của thánh thần có biết bao chi tiết, là 1 thời kỳ lịch sử đáng nhớ thay đổi số phận biết bao con người, biết bao gia đình của người dân ta. Hình như trong thớt chia sẻ đọc sách của mợ Hoàng Trang có nhắc về truyện này.

Chi tiết ni cô Đàm Hiên dùng bắp ngô để t.h.ủ... d.â..m trong ngôi chùa cũng có phânf báng bổ. Ni cô vốn là người thiếu nữ đẹp nhất làng, bị thằng đồn trưởng lai Tây làm nhục, mang thai, sinh con, rồi bỏ con. Sau rồi ni cô cũng bỏ chùa, bỏ tu, theo kháng chiến.

Truyện này nên đọc, nên nghe các cụ ạ :)

Skyfall_80

Xe buýt
:D :D :D :D :D

Thằng ku quay video này hà tiện, thuê diễn viên với làm kỹ xảo như cưst ấy cụ ợ, trẻ con nó cũng không thèm xem
Cụ cũng đặt ngược lại vấn đề :)). Ở thớt này cũng kể mồm nhiều mà:)). Cũng có video cụ nào đó đi mấy cửa hàng vi tính để đổi đuôi up lên cho các cụ mợ xem đó:)). Chỉ có cách xem bạn này có tu và đạt kết quả không thì phải chờ đến lúc bạn đó 2 50. Mà lúc đó thì nhiều cụ mợ trên này đã 2 50 trước (trong đó có tôi). Thế mới nói Phúc cho ai đó thấy mà tin!

Xe nội lước

Xe container
“Mình tin vào nhân duyên! Nhân duyên tốt sẽ luôn bên cạnh nhau, che chở cho nhau… anh là người mà mấy chị em phòng hành chính đều quý trọng, thỉnh thoảng mọi người vẫn kể về anh với rất nhiều tình cảm trân trọng và yêu mến. Anh lớn hơn mấy chị em 20 tuổi nhưng vì anh trẻ trung và dễ gần nên mấy chị em mình toàn gọi anh thay vì gọi chú. Thỉnh thoảng anh ào vào phòng hành chính như một cơn lốc, rồi lại ào đi kéo theo tiếng cười vui vẻ. Mình nhớ buổi chiều hôm đó anh cũng ào vào phòng HC, rồi anh ào đi và không bao giờ quay chở lại nữa trong khi chỉ còn mấy tháng nữa là anh cầm sổ hưu. Đêm biết tin anh tai nạn hai vợ chồng mình vào viện Việt Đức với chị và gđ anh gần 1h sáng mới về. Tiếc thương anh vô cùng. Sau này mình thăng chức chuyển vào phòng anh ngồi, mình còn thấy vui và ấm áp cơ🥰, cách đây 2 năm khi dọn phòng kho mình thấy tập tổng phổ chữ của anh đc bó gọn ghẽ mình giữ lại làm kỷ niệm, nay mình nói chị tạp vụ cất vào kho để lưu giữ, rồi đưa cho anh bảo vệ nói cất vào kho mà có thể nghe không rõ, anh bê ra xe mình nên mình mới k biết mà cứ thế mang về phòng mình ( phòng cũ của anh đã đập đi xây lại, phòng này mình ngồi phòng khác rồi). Mình ngạc nhiên lắm vừa vuốt ve tờ tổng phổ sơn nữ ca cho phẳng phiu vừa nói với em trưởng phòng Hc lúc đó đang vừa vào phòng mình “ ôi anh T chắc muốn chị mang tập tổng phổ này về đây, chị sẽ cất tập này ở phòng chị làm kỷ niệm, thì thấy cái ảnh đo đỏ là tờ khai visa anh đi nước ngoài năm nào 🥰. Người khác thì chắc nhìn thấy sẽ sợ còn mình thì thấy vui, minh tin vào nhân duyên, tin vào sự tự tế dành cho nhau. Cũng chỉ còn hơn mười ngày nữa là đến giỗ anh rồi. Mong anh ở dưới đó luôn vui vẻ, phù hộ cho chị Trang vợ anh luôn mạnh khoẻ ạ.”
Đây là câu chuyện của em lúc 10h30 hôm nay các cụ các mợ ạ. Anh ấy mất từ năm 2011 khi đang phơi quần áo ở nhà và ngã cầu thang, lúc đó anh còn mấy tháng nữa là nghỉ hưu. Em sẽ lưu giữ ở phòng em làm kỷ niệm và cũng tin anh ấy sẽ phù hộ cho em.
Giông giống quá..liệu cái " anh ấy " trong câu chuyện này có phải anh B..sinh thời anh công tác tại 1 cơ quan báo chí không cụ ?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Truyện Thời của thánh thần có biết bao chi tiết, là 1 thời kỳ lịch sử đáng nhớ thay đổi số phận biết bao con người, biết bao gia đình của người dân ta. Hình như trong thớt chia sẻ đọc sách của mợ Hoàng Trang có nhắc về truyện này.

Chi tiết ni cô Đàm Hiên dùng bắp ngô để t.h.ủ... d.â..m trong ngôi chùa cũng có phânf báng bổ. Ni cô vốn là người thiếu nữ đẹp nhất làng, bị thằng đồn trưởng lai Tây làm nhục, mang thai, sinh con, rồi bỏ con. Sau rồi ni cô cũng bỏ chùa, bỏ tu, theo kháng chiến.

Truyện này nên đọc, nên nghe các cụ ạ :)
Thread em không có đâu mợ.

Trạng thái
Thớt đang đóng