Thảo luận Nơi chia sẻ các hư hỏng hoặc các lỗi của Sunny

anhtho

Xe ngựa
O/D là chế độ gì cụ nhỉ?
OD là chế độ giữ số thấp để tăng tốc cho vượt xe. Đi chế độ này thì xe khỏe, nhưng vòng tua lớn và hao xăng.
Con Sunny của em hôm chạy Sapa, Thác bạc, cả đi cả về hơn 700km mà chỉ tốn có 700k xăng. Hồi đó xăng chưa giảm tới giá như bây giờ.
Thành phố thì em chưa đo.

nguoixunghe

Xe đạp
OD là chế độ giữ số thấp để tăng tốc cho vượt xe. Đi chế độ này thì xe khỏe, nhưng vòng tua lớn và hao xăng.
Con Sunny của em hôm chạy Sapa, Thác bạc, cả đi cả về hơn 700km mà chỉ tốn có 700k xăng. Hồi đó xăng chưa giảm tới giá như bây giờ.
Thành phố thì em chưa đo.
Em chạy sunny xv nên ko bit OD

anhtho

Xe ngựa
Chỗ số 1, 2 phải ko cụ? Em gà mờ mới dùng at
Không phải, đó là cái núm nhỏ nhỏ nằm trên cần số, dưới cái núm chuyển số. Em mượn cái hình trên mạng (xe tay lái nghịch).
Cụ có thể mở cuốn HDSD của Nissan kèm theo xe mới, trang 5-12 để tham khảo.

haclao

Xe hơi
Em chạy sunny xv nên ko bit OD
Chỉ XV mới có chế độ này cụ ạ, cụ để ý trên đồng hồ nếu đèn O/D (màu vàng) sáng là đang chế độ này, nó không giống số 1-2 đâu mà khống chế chỉ cho cụ lên đến số 3 dù vòng tua có lên đến 4-5000 vòng/phút để tăng sức kéo và tăng tốc khi vượt xe. Số 1-2 là để leo dốc nên khác hoàn toàn!!!

gara ngocthach

Xe tải
Em gặp mấy trường hợp nữa là nhiều cụ đỗ xe dưới gốc cây lá rụng vào kính chắn gió làm tắc đường thoát nước phía dưới chân kính chắn gió kết quả là bao nhiêu nước chui hết vào sàn xe

brucino

Xe đạp
chào các cụ, em mới nhập hội Sunny XV. Đọc forum mấy năm rồi mới gom đủ lúa rước vợ 2 :)). Xe em mới lấy được hơn tuần, tạm thời chỉ thấy cái khó hiểu nhất ở em Sunny này là cơ chế autolock. lúc thì em nó nhớ tự cái khóa quần (cửa), lúc lại quên, may chưa "mất" gì. hay em dạy vợ chưa đúng cách nhỉ?

binem

Xe tải
chào các cụ, em mới nhập hội Sunny XV. Đọc forum mấy năm rồi mới gom đủ lúa rước vợ 2 :)). Xe em mới lấy được hơn tuần, tạm thời chỉ thấy cái khó hiểu nhất ở em Sunny này là cơ chế autolock. lúc thì em nó nhớ tự cái khóa quần (cửa), lúc lại quên, may chưa "mất" gì. hay em dạy vợ chưa đúng cách nhỉ?
Cụ xóa đi rồi cài lại thử xem

brucino

Xe đạp
xóa dư lào, cụ chỉ giáo giúp e với?

vietduong

Xe buýt
autolock khi chạy trên 10km/h hả cụ

nguoixunghe

Xe đạp
Autolock khi chạy trên 10km/h có trong quyển hướng dẫn cụ ơi. Cụ bật acc/on rồi giwx nút lock bên cửa lái 10s là đc

binem

Xe tải
Cụ lặp lại như quá trình đặt look cửa là nó lại xóa cài đặt, Cái này dễ lắm cụ ah,trước tiên cụ cắm chìa khóa bật lên để các đèn trên tap lô sáng nhưng không nổ máy,tiếp đó cụ nhấn giữ phím khóa cửa khoảng 5-6 giây sẽ thấy đèn xi nhan nháy sáng 2 lần thì thả ra,thế là xong,muốn gỡ ra thì làm ngược lại lần nữa.
Cài tự động mở khóa khi rút chìa khóa ra khỏi ổ cũng vậy,lúc này cụ sau khi bật chìa khóa sang on thì bấm giữ chỗ mở khóa cửa khoảng 5-6 giây sẽ thấy đèn xi nhan nháy sáng 2 lần,thế là xong.
Cụ chú ý khi mở khóa sang chế độ ON thì tay trái bắt đầu bấm luôn.Chúc cụ thành công.
xóa dư lào, cụ chỉ giáo giúp e với?

DTV

Xe tăng
Một thời gian dùng Sunny em thấy có mấy điểm khó chịu, cần cải tiến của Sunny:
1. Thứ nhất là cái anten dài lòng thòng chổng lên giời,rất dễ bị quẹt khi ra vào gara hay đi những chỗ nhiều dây rợ, cây cối thấp. Thứ nữa là dễ bị mất cắp. Thay bằng anten đuôi cá thì tốt nhất, không thì làm anten ngắn và bọc nhựa ngoài sao cho phù hợp sơn xe và không dễ tháo trộm.
2. Không có khóa cho hộc chứa đồ nên phụ. Đành rằng xe của mình nhưng ai chả có các thứ quan trọng như tiền,sổ sách, giấy tờ xe... rất muốn khóa lại để tránh các vị khách tò mò; hoặc khi rửa xe đang kiểm sửa xe ... đỡ phải lôi ra cất đi. Một số cụ chế khóa nhưng phải đục đẽo mất thẩm mỹ, không undo được và không dùng chung chìa khóa điện để mở. Khoản này anh Toy có vẻ hiểu hơn nên lắp sẵn. Sunny nên trang bị thêm cái này.
3. Đèn cốp sau. Cụ nào phải cảnh giữa đường muốn lấy gì ở cốp sau buổi tối mới thấy rõ. Giải pháp mang đèn pin hay soi bằng điện thoại không phải lúc nào cũng có. Do đó trang bị thêm đèn cốp sau thì tiện cho người sử dụng hơn.
4. Gương rất khó gập. Không rõ do xe em bị hay các xe đều thế. Bình thường các xe khác đẩy tay phát nó gập ngay đẩy ngược lại xòe ngay. Riêng chú Nissan này gương khi đẩy ra không sao chứ gập vào khó, cứ phải lựa lựa, vì khi gập cảm giác vướng nặng, nếu mắm môi mắm lợi đẩy chả mấy chốc gãy.
5.Tiếng ồn của quạt gió hàng ghế sau. Đây là một ưu điểm của Nissan so với một số xe. Nhưng khốn nỗi khi bật nó kêu như máy cày nẻn thành ra lại gây khó chịu. Lắm lúc em cáu bảo đã làm thì làm cho tử tế, không thà thay cái quạt này bằng cái hộc để em chứa ba cái đồ linh tinh còn hay hơn. Nissan cần cải tiến giảm tiếng ồn của hệ thống gió sau này.
6. Bi sau: qua ngay otofun thì thấy có thể có vấn đề chất lượng với bi sau của Nissan Sunny vì nhiều người bị. Vậy nên chăng cho triệu hồi kiểm tra, thay thế (cái này nố thế chứ em nghĩ nó chả xảy ra ở VN) hoặc đưa việc kiểm tra vòng bi vào quy trình bảo dưỡng xe.
7. Vị trí còi xe để giữa rất khó bấm và nặng. Muốn bấm còi em toàn phải thò một tay vào gồng lên gí ...hehe...và như thế mất một tay,khả năng đánh lái sẽ kém đi. Nissan cải tiến nút còi như kiểu của Toyota,lái xe vẫn giữ 2 tay ở vô lăng và chỉ cần thì ngón tay bấm là được. Sẽ an toàn hơn nhiều.
8. Thiếu hộc chứa chai nước phía sau trong trường hợp ngồi 5 người không hạ được thanh để tay ghế sau ở giữa xuống (trong khi phía trước lại thừa, có 4 chỗ có thể để nước).

Rất mong các bác sâu Nissan phản hồi để hãng nghiêm cứu cải tiến.

ngungo thien ly

Xe container
Cụ ơi nhà em cũng đang lái xe này công ty, xe cty có đèn ở cốp sau cụ nhé cụ thử kiểm tra lại, còn gập gương bằng cơm thì nó thế cụ à, để chai nước cho hàng ghế sau thì cụ phải tháo quạt gió ra mới có chỗ lắp hoặc cụ lắp thêm hộp tì tay nhé, nhà em quan trọng máy móc và vận hành ổn định là ok, những cái khác lắp thêm được

anhtho

Xe ngựa
1. Thứ nhất là cái anten dài lòng thòng chổng lên giời,rất dễ bị quẹt khi ra vào gara hay đi những chỗ nhiều dây rợ, cây cối thấp. Thứ nữa là dễ bị mất cắp. Thay bằng anten đuôi cá thì tốt nhất, không thì làm anten ngắn và bọc nhựa ngoài sao cho phù hợp sơn xe và không dễ tháo trộm.
2. Không có khóa cho hộc chứa đồ nên phụ. Đành rằng xe của mình nhưng ai chả có các thứ quan trọng như tiền,sổ sách, giấy tờ xe... rất muốn khóa lại để tránh các vị khách tò mò; hoặc khi rửa xe đang kiểm sửa xe ... đỡ phải lôi ra cất đi. Một số cụ chế khóa nhưng phải đục đẽo mất thẩm mỹ, không undo được và không dùng chung chìa khóa điện để mở. Khoản này anh Toy có vẻ hiểu hơn nên lắp sẵn. Sunny nên trang bị thêm cái này.
3. Đèn cốp sau. Cụ nào phải cảnh giữa đường muốn lấy gì ở cốp sau buổi tối mới thấy rõ. Giải pháp mang đèn pin hay soi bằng điện thoại không phải lúc nào cũng có. Do đó trang bị thêm đèn cốp sau thì tiện cho người sử dụng hơn.
4. Gương rất khó gập. Không rõ do xe em bị hay các xe đều thế. Bình thường các xe khác đẩy tay phát nó gập ngay đẩy ngược lại xòe ngay. Riêng chú Nissan này gương khi đẩy ra không sao chứ gập vào khó, cứ phải lựa lựa, vì khi gập cảm giác vướng nặng, nếu mắm môi mắm lợi đẩy chả mấy chốc gãy.
5.Tiếng ồn của quạt gió hàng ghế sau. Đây là một ưu điểm của Nissan so với một số xe. Nhưng khốn nỗi khi bật nó kêu như máy cày nẻn thành ra lại gây khó chịu. Lắm lúc em cáu bảo đã làm thì làm cho tử tế, không thà thay cái quạt này bằng cái hộc để em chứa ba cái đồ linh tinh còn hay hơn. Nissan cần cải tiến giảm tiếng ồn của hệ thống gió sau này.
6. Bi sau: qua ngay otofun thì thấy có thể có vấn đề chất lượng với bi sau của Nissan Sunny vì nhiều người bị. Vậy nên chăng cho triệu hồi kiểm tra, thay thế (cái này nố thế chứ em nghĩ nó chả xảy ra ở VN) hoặc đưa việc kiểm tra vòng bi vào quy trình bảo dưỡng xe.
7. Vị trí còi xe để giữa rất khó bấm và nặng. Muốn bấm còi em toàn phải thò một tay vào gồng lên gí ...hehe...và như thế mất một tay,khả năng đánh lái sẽ kém đi. Nissan cải tiến nút còi như kiểu của Toyota,lái xe vẫn giữ 2 tay ở vô lăng và chỉ cần thì ngón tay bấm là được. Sẽ an toàn hơn nhiều.
8. Thiếu hộc chứa chai nước phía sau trong trường hợp ngồi 5 người không hạ được thanh để tay ghế sau ở giữa xuống (trong khi phía trước lại thừa, có 4 chỗ có thể để nước).

Em đồng ý với cụ một số điểm:
* Gương khó gập,
* Tiếng ồn của điều hòa phía sau
* Không những thiếu hộc để chai phía sau mà còn thiếu hộc để đồ nói chung. Trước em chạy Getz mà chỗ để đồ còn nhiều hơn, hộc găng tay rộng hơn.
Nhưng mấy thứ còn lại thì theo em:
* Anten để vậy cũng khá đẹp, bắt sóng tốt. Em chưa hề thấy vướng
* Bi sau thì em chưa bị
* Còi khá dễ bấm, có thể cụ chưa tìm hiểu kỹ. Cơ cấu còi của Nissan là kiểu bập bênh, cụ không ấn thẳng vào mà miết lệch về 2 bên.

BabiMart.com

Xe máy
chào các cụ, em mới nhập hội Sunny XV. Đọc forum mấy năm rồi mới gom đủ lúa rước vợ 2 . Xe em mới lấy được hơn tuần, tạm thời chỉ thấy cái khó hiểu nhất ở em Sunny này là cơ chế autolock. lúc thì em nó nhớ tự cái khóa quần (cửa), lúc lại quên, may chưa "mất" gì. hay em dạy vợ chưa đúng cách nhỉ?

nissanlongbien

Xe hơi
Các cụ lưu ý gập gương bằng tay nhiều khéo lại bị hỏng cơ cấu bánh răng bên trong đó. Vì thiết kế của gương gập được như vậy chỉ để khi mình đi bị va quệt thì gương có thể gập lại không bị gãy thôi. Nếu các cụ vẫn muốn gập gương khi đỗ xe thì có thể lắp chế thêm bộ gập gương ở ngoài, nhưng khi lắp bộ này mà gương có hỏng hóc gì thì sẽ không được hãng bảo hành đâu ợ.

DTV

Xe tăng
Các cụ lưu ý gập gương bằng tay nhiều khéo lại bị hỏng cơ cấu bánh răng bên trong đó. Vì thiết kế của gương gập được như vậy chỉ để khi mình đi bị va quệt thì gương có thể gập lại không bị gãy thôi. Nếu các cụ vẫn muốn gập gương khi đỗ xe thì có thể lắp chế thêm bộ gập gương ở ngoài, nhưng khi lắp bộ này mà gương có hỏng hóc gì thì sẽ không được hãng bảo hành đâu ợ.
Em cũng băn khoăn đoạn này. Hiện gương con Innova em thấy gập cực chuẩn, đẩy phát nó vào trơn tru, gẩy ra cũng dễ. Hơn nữa nó còn cho gập ngược một chút - rất hay vì gara nhà em chật có vài phát lùi sáy quá chạm gương vào cửa,nếu không gập ngược được thì gãy ngay. Riêng anh Sunny này gập khó,phải lựa. Còn chế gập điện em thấy dẽ bị trục trặc long,hỏng nên cũng ngại.

vietduong

Xe buýt

em cũng đồng ý với cụ các ý trên , nhưng cái số 3 đèn cốp sau ý cụ là đèn cốp xe có sẵn trong xe không sáng lắm, hay là xe cụ không có, xe em thấy sáng đủ dùng mà, và gương cũng rất dễ gập chứ không khó

Chỉnh sửa cuối: