Nỗi buồn cay đắng ! Xin các Bác cho e chút ý hay để giải quyết

WTF

Xe tải
cụ lấy nhà mình để thế chấp tên bạn thì em cũng chịu cụ rồi ...
chia buồn cùng cụ, chúc cụ kiện cáo ăn lại nó ...

XPQ

Xe lăn
Làm ăn mờ lỏng lẻo như bác chủ đến bây giờ thì hỏng to rồi.Ai lại ngây thơ như thế chứ.Bây giờ không những bạn bác,mà ông via nó cũng thuộc vào loại ác ôn thế thì bác địch sao nổi.Thôi còn nước còn tát,trước mắt cứ trình báo công an với đem sự việc ra toà Dân sự,may nếu mình ăn hiền ở lành thế nào rồi cũng có người giúp cho.

CIVIC 30M

Xe buýt
E quên nói là hiện nay có chỉ còn nợ ngân hàng 2,13 ty. Vậy nếu đem tài sản nó ra đấu giá thì vẫn dư để trả ngân hàng nhưng ba nó nói với ngân hàng là chia theo tỷ lệ tài sản bão lãnh ngân hàng . E chịu 53% và nó chịu 47 %. E đang tính khởi kiện nhưng ko biết có thắng ko nữa. E mất ngũ vì nó nhiều rồi.
Dùng luật Lâm nghiệp khử thằng này trước cụ ạ

muadem

Xe cút kít
Kiểu này chẳng giám hùn vốn hùn liếng với ai nữa. Mất bố nó bạn, khổ thật. Chia buồn cùng cụ!!!

anhcobra

Xe container
Về mặt NH thì cụ vẫn là người có tài sản thế chấp cho khoản vay, ngân hàng chả cần biết cụ là ai, chỉ biết cụ là người có tài sản thế chấp thôi thôi. Em dùng từ thế chấp vì giờ không dùng định nghĩa bảo lãnh nữa rồi, chỉ có bên vay và bên thế chấp thôi ạ.
Em khuyên cụ là cụ cứ cùn ra đấy, kệ mệ ngân hàng, gom giấy tờ liên quan khởi kiện bố con nhà thằng kia, cứ vu cho nó cái tội lừa đảo, ép nó phải bán nhà nó trước để trả nợ. NH chỉ cần thu đủ gốc lãi thôi còn chuyện bán tài sản nào các bên có thể thỏa thuận. Nếu bố con nhà kia muốn dí tài sản nhà cụ để thanh lý thì rõ là lừa rôi. Vấn đề là giấy tờ chứng minh của cụ thế nào, em nghĩ nếu bố con nhà kia không có gì thì cũng chả dám lừa nhà cụ đâu. Phải xem lại, hỏi luật sư là tốt nhất, nếu cần alô cho em théo số ở chữ ký

Viking

Xe điện
Trước sau em vẫn khuyên cụ chủ: Xin tư vấn luật sư và hết sức bình tĩnh, tiền mất có thể lấy lại chứ người mất là hết. Khi vướng vào vòng lao lý rồi lại sẵn sàng bỏ ra hơn 2B để ra.

biahoihanoi

Xe lăn
Thằng bố nó chuối như thế nên phải về hưu, 2 bố con nhà nó lập mưu chơi bác rồi.

Smee april

Xe điện
hungquynhpt;5020484 E chân thành cám ơn các Bác . Nhưng tài sản của thằng đó cùng tài sản của e vẫn nằm ở Ngân hàng . Tài sản nó ngân hàng định giá 1 nói:
ba nó nói với ngân hàng là chia theo tỷ lệ tài sản bão lãnh ngân hàng . E chịu 53% và nó chịu 47 %.[/COLOR] E đang tính khởi kiện nhưng ko biết có thắng ko nữa. E mất ngũ vì nó nhiều rồi.
Theo kinh nghiệm của em thì cụ tách các giao dịch ra cho em.
1. Tài sản thế chấp/bảo lãnh tại Ngân hàng: Hiện công ty của cụ có 02 tài sản đang được sử dụng để đảm bảo nghĩa vụ tài chính với NH. Nếu bên nhận bảo đảm trả nợ bằng tiền thì khi nào trả hết tiền nợ NH mới trả lại TS. Nếu không có bên nhận bảo đảm nào đứng ra trả nợ bằng tiền mà số nợ thấp hơn giá trị 01 tài sản thì NH sẽ phát mại 01 tài sản. Số tiền phát mại được sau khi trừ đi chi phí phát mại sẽ được đem để trừ nợ. Còn thiếu phát mại tiếp, còn thừa thì trả lại công ty. Các bên trong công ty tự dàn xếp nội bộ với nhau về các nghĩa vụ và tỷ lệ phải gánh chịu chứ NH người ta chả quan tâm đâu. Cụ bảo cái người nói cái chữ đo đỏ ở trên láo toét nó vừa thôi.
2. TRanh chấp trong công ty: cụ đã chuyển nhượng phần vốn rồi thì cụ chả chịu nghĩa vụ nữa. Kệ cha con nhà nó.

Hướng giải quyết: Cứ theo sát Ngân hàng trong việc phát mại cụ nhé. Cụ không nói rõ 02 tài sản đã được sử dụng như thế nào trong việc đảm bảo các khoản vay thì em không tư vấn kỹ hơn được.
Ngoài ra, theo em thì cụ nên thuê luật sư để tư vấn chi tiết hơn. Song song với việc có tư vấn luật, em nhắc cụ một việc rất nhỏ là Bí thư **** ủy khối Doanh nghiệp TW vừa mới nghỉ hưu thì đừng nói là chỉ có 01 cái nhà và cũng đừng nói là chỉ có vài tỷ bạc. Xin lỗi các cụ là đếch tin nổi.$-). Mà mấy nhà như thế này rất sợ mất danh dự. Cụ chủ cứ dọa làm ầm lên là ổn thôi mà. Chả việc gì phải xoắn cụ ạ, cần tư vấn thêm thì cụ pm em nhé.

Tiếc là em chả làm luật sư. Có Luật sư nào đang online vào bắt gà ddeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee.

Lúc nào xong cụ mời các OFER một bữa giải đen cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

Bus_nhanh

Xe điện
Một giải pháp tạm thời có thể kéo dài thời gian: Kụ cần tìm ngày nhận nuôi 1 bà mẹ Việt Nam anh hùng nào đó, xin đón về nuôi, và đồng thời có tí báo chí đưa tin.
Em dám chắc là NH chỉ làm gì được kụ, mà phải xử lý tài sản của nhà kia trước ( NH chỉ quan trọng thu được gốc vài tiền lãi thôi).
Pháp luật của ta nó hay vậy đấy, làm việc gì cũng phải vừa hợp lý vừa có tình :-bd

springsea

Xe container
Chọn bạn mà chơi, e nói thất mấy thể loại COCC làm ăn là e dị ứng lắm. Ăn thì tham, chơi với phá thì nhất được mỗi việc đi lòe thiên hạ :D

Chỉnh sửa cuối:

nhuantin

Xe buýt
Đọc Rút tên và chuyển nhượng thì em đoán Cty của kụ là Cty Cổ phần.
- Khi kụ rút tên và chuyển nhượng vốn có giấy tờ gì ko? Có làm lại DKKD ko? Và có công văn gửi NH về việc thay đổi tên đăng ký PGD tại NH ko?
Không đầy đủ các chứng từ trên thì kụ vẫn có trách nhiệm liên đới ạ.

Takeshi

Xe tải
Nghe chuyện của cụ em mới thấy mình vẫn còn may chán. Em đã từng rơi vào tình huống y như cụ nhưng chỉ bị thiệt hại mất 20 triệu. Đm...xã hội bây giờ nhiều thể loại bạn bè chó má thế cơ chứ. Phương án của cụ bần cùng bất đắc dĩ quá thì phải dùng biện pháp cuối cùng: 50/50 với mấy anh xã hội thâm, nhờ các anh ý "nói chuyên phải trái" giúp. Đòi lại được 1 phần tiền đồng thời xin của thằng chó ấy 1 bộ phận trên người nó luôn. Cắt gân 2 chân là chuẩn nhất cụ ạ :-bd:))

Nục

Xe tăng
Bác cũng nói chưa rõ về tài sản này lắm. Thông thường tài sản được đưa vào thế chấp cho từng món vay thuộc hạn mức thì trước khi nhận nợ vay phải có chữ ký của đồng sở hữu tài sản đồng ý thế chấp cho khoản vay ấy hay không và ký trực tiếp lên phần chủ sở hữu tài sản của Hợp đồng tín dụng và khế ước nhận nợ của khoản vay đó (cụ đã làm việc đó chưa? nếu chưa thì còn có cơ hội cụ ạ).em nghĩ cụ nên tư vấn thêm luật sư sớm.

Tin-tin-tin

Xe hơi
Chẳng tư vấn được gì giúp cụ, chỉ biết chia buồn cùng... Em cũng rút kinh nghiệm... (em đang định thành lập công ty chung)

anhcobra

Xe container
Bác cũng nói chưa rõ về tài sản này lắm. Thông thường tài sản được đưa vào thế chấp cho từng món vay thuộc hạn mức thì trước khi nhận nợ vay phải có chữ ký của đồng sở hữu tài sản đồng ý thế chấp cho khoản vay ấy hay không và ký trực tiếp lên phần chủ sở hữu tài sản của Hợp đồng tín dụng và khế ước nhận nợ của khoản vay đó (cụ đã làm việc đó chưa? nếu chưa thì còn có cơ hội cụ ạ).em nghĩ cụ nên tư vấn thêm luật sư sớm.

Cụ này làm ngân hàng chắc chưa cho vay hạn mức bao giờ, hị hị

ngaydoclap

Xe container
Xoay chuyển thông minh khôn khéo nhé cụ chủ, cần luật sư giỏi để hậu thuẫn giảm tối đa mất mát và giữ bạn cũng là giữ tiền trong trường hợp cụ thể này.

Boing767

Xe điện
Cụ cứ bình tĩnh nhờ luật sư giải quyết thôi , ko phải lo cuống lên cụ ạ .Ngân hàng phát mại tài sản của cụ cũng ko dễ đâu cụ ạ , phải thương lượng làm việc ký cốp chán với cụ mới đc thanh lý phát mại và cụ ko còn tên và chịu trách nhiệm trong cty thì cũng dễ hơn nhiều . Nhưng chắc cũng thiệt hại ít nhiều .
Chúc cụ giải quyết êm đẹp xonng việc , còn thằng bạn khi nào xong cho nó bữa tẩm quất thư giãn đi hopital vài ngày cho nó nhớ .

Rắn Lớn

Xe điện
Kính thưa các Bác ! Chả là e có chuyện buồn như thế này . E có thằng e ban rất thân. E giúp cho nó biết bao nhiêu cơ hôi để làm ăn mua bán gỗ đến hết năm 2009 thì nó ăn chơi mất khả năng thanh toán nhưng e ko biết là nó lừa đảo nhiều người để mượn tiền nhưng ko giao hàng . E nghe lời nó cùng lập Công ty với nó để kinh doanh .Công ty do nó làm giám đốc đại diện pháp luật. E ruột nó làm PGD và e thì cũng PGD. E và nó cùng dùng tài sản cá nhân của mình là 2 ngôi nhà để bão lãnh cho nó vay vôn ngân hàng 3,4ty, Tài sản của e được NH định giá là 2ty , của nó được NH định giá là 1,6 ty để cấp hạn mức 20 ty . khoản 02 tháng sau e xin rút tên khỏi Công ty và chuyển nhượng lại vốn cho nó nhưng tài sản bão lãnh thì vẫn còn ở ngân hàng. Trong quá trình kinh doanh nó đã trả nợ được 1,27 ty còn nọ ngân hàng 2,13 ty. Nó lại thu tiền bán hàng tiêu sài cá nhân hết 1ty ( nó lấy tiền ko có phiếu chi của khách hàng, tuy nhiên theo quy định là phải khách hàng phải thanh toán qua ngân hàng nên theo sổ sách kê toán thì khách hàng vẫn còn nợ 2,15 ty mà thực tế thì không có nợ mới chết ). Khách hàng khác xiết nợ nó 1,3 ty vì nó nợ người ta 2 ty. Giờ đến hạn ngân hàng nó và ba nó ( Ba nó là Bí thư **** ủy khối DN mới về hưu đựoc nó ký hợp đồng làm trợ lý cho nó ) nói là không có khả năng trả nợ ngân hàng và đề nghị ngân hàng phát mãi tài sản chia theo tỷ lệ tài sản đảm bảo. Mọi lỗi là do nó gây ra giờ ba nó nói cùi như thế e tức chịu không nỗi nên lên đây tâm sự nhờ các Bác cao kiến chỉ giúp e vài chiêu để e xử vụ này. Cám ơn các Bác nhiều !
Buồn.
E chân thành cám ơn các Bác . Nhưng tài sản của thằng đó cùng tài sản của e vẫn nằm ở Ngân hàng . Tài sản nó ngân hàng định giá 1,6 ty nhưng giá thị thường hiện nay bán được khoảng 2,8 ty. Nó làm giám đốc Công ty TNHH . E thì rút tên và chuyển nhựong vốn cho nó rồi . E không biết Ngân hàng sẽ xử lý tài sản nó trước hay của e . Theo e biết nhiều tài sản đảm bảo cho 1 vụ việc thì chỉ sử dụng 01 tài sản duy nhất để pahst mãi nếu không đủ thì phát mãi tiếp TS khác đến khi nào trả hết gốc và lài cho ngân hàng . Nhờ Các Bác Chỉ giáo . Tối nay e cũng muốn liều mạn với nó . Nhà e có 4 thăng con trai còn nhà nó có 02 thàng nếu đổi nhau nhà e vân còn 2 và nhà nó mất hết . Liều
Em xin làm quạt mo cho cụ thía lày (nghề của em làm 12 năm nay rùi mà):

1. Số liệu của cụ chưa rõ ràng, ko thống nhất nên em chưa có lời giải cụ tỷ cho cụ được. Tuy nhiên, cụ muốn làm gì cũng phải nhìn lại, ông bố nó có thực lực như thế nào? Có còn vây cánh, thế lực gì ko? Có còn xiền ko? Bố con nó có là Bá Kiến và Lý Cường thì mới làm chứ bố con nó sắp đổi sang họ Chử thì gõ làm giề cho mệt!

2. Cụ có giữ bản Hợp đồng bảo lãnh/thế chấp bằng tài sản cho bên thứ 3 vay vốn ko? Nếu ko có, cụ có thể đề nghị NH sao cho 1 bản, cả cái nhà của nó, cả cái của cụ. Cụ kiểm tra Điều 1 của Hợp đồng xem nghĩa vụ được bảo đảm của cụ được Ngân hàng ghi thía lào nhá! Nếu ghi chung chung là đảm bảo cho nghĩa vụ vay vốn ko quá xxx đồng thì xem mục 3, nếu ghi là đảm bảo cho Hợp đồng tín dụng số yyy ngày zz thì sang mục 4;

3. Nếu Hợp đồng ghi chung chung là đảm bảo cho nghĩa vụ tiền vay không quá xxx đồng thì chia buồn với cụ, về nguyên tắc, cụ sẽ phải chia theo tỷ lệ, nhưng em đồ rằng phương án này có xác suất không cao. Cụ chỉ còn chọn 1 trong 2 phương án:

+ Phương án 1: Cụ chấp nhận để NH phát mại và khởi kiện bố con nhà nó tội lừa đảo (làm đúng luật, như Tây). Tuy nhiên, phải ngó ông Bí thư Tỉnh ủy trước vì kiện cáo liên quan đến người nằm trong thường vụ (Bố nó chắc chắn phải ở chân đó) cho dù vừa nghỉ hưu đều được thông qua Ban thường vụ;

+ Phương án 2: Cụ dùng Đông - Tây y kết hợp, thượng sách là tìm đến nhà Bí thư Tỉnh ủy và Giám đốc CA tỉnh nhận làm bố nuôi, vụ này em nghĩ tốn khoảng 50-100 củ gì đó. Có 2 ông bố nuôi này thì bố con nhà thằng kia ko trả mới lạ :P :P :P Nếu ko dám dùng cách này, cụ có thể dùng trung sách nhẹ nhàng hơn, mời 1 phóng viên đến, trả khoảng 10-20 củ để đồng chí ấy đưa vụ việc lên báo, chắc cũng OK. Hạ sách là cụ bỏ ra 10-20 củ, phân công mấy thằng em xã hội canh giữ đưa đón cả nhà nó trong khoảng 1-2 tháng, chắc cũng phải lòi tiền ra.

4. Trong trường hợp Hợp đồng ghi là đảm bảo cho Hợp đồng tín dụng xxx ngày yy thì cụ yêu cầu NH sao kê cho cụ HDTD đó xem dư nợ nó còn bao nhiêu. Nếu còn ít thì cụ ngậm ngùi trả học phí để giữ lại được nhà. Nếu còn nhiều, cụ có thể áp dụng 2 phương án trong mục 3.

Hy vọng em quạt 1 lúc như thía, cụ cũng hạ hỏa được chút ít. Cụ phải bình tĩnh, sáng suốt đấy nhá! Nếu hứng, cung cấp thêm thông tin thì em quạt mo tiếp!

Coltplus2008

Xe điện
Chia sẻ với bác thôi chứ em cũng chả biết khuyên gì. Các bác/cụ khác cũng nên lấy đó là bài học để cảnh giác với những cái "giống như tình bạn" kiểu này.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Như cụ nói thì riêng ts nhà kia cũng trả hết nợ NH rồi thì theo em cụ chỉ cần làm việc với nhà kia để xử lý TS để trả NH thôi, từ khi lập cty cụ được mất ntn chính là căn cứ để cụ chấp nhận mất thêm ở mức nào. Việc xử lý ts của NH thì cứ TS nào dễ bán nó xơi trước đấy cụ à (mà cái này thì cảm tính lắm).
Ngoài ra cụ cần phải lấy được đầy đủ các hợp đồng của CTy với các bạn hàng v/v thanh toán, các chứng cứ việc nó lấy tiền hàng mà ko qua sổ sách Cty - đây là tội của nó; Xem lại việc rút tên khỏi Cty của cụ đã hợp thức chưa - thay đổi trên ĐKKD.
Việc của cụ mất t/gian, tốt nhất cụ nên thuê ls để họ tư vấn.
Chúc cụ sớm giải quyết ổn thỏa