[Funland] Nhờ các cụ tư vấn giúp em về cắt thắng lưỡi cho trẻ con

MinhGDX

Xe đạp
Thằng cu nhà em gần 3 tuổi rồi mà nó nói ngọng với chậm nói. Đi khám thì bác sĩ bảo là thắng lưỡi nhẹ, lật lưỡi lên thì khống thấy bị màng dính gì chỉ có 1 xíu trắng ở tận cuống. Bác sĩ bảo ra phòng khám của bác sĩ cắt, đơn giản, cắt xong ăn cơm được ngay. Nhưng em sợ không đảm bảo.
Các cụ đã từng cho con đi tiểu phẩu này chưa cho em xin lời khuyên là nên làm ở đâu và sau khi cắt có đau lắm không ạ.
Cảm ơn các cụ

Thuysnoopy

Xe hơi
Hồng Ngọc - cắt bằng dao plasma nhé

namphong12

Xe container
Con gái em đã cắt.
Nó là tiểu phẫu thôi. Cắt bằng laser nên nhanh lắm. Chút xíu à
Cụ nên đến bệnh viện nhi. Cho an tâm.

trungthu2020

Xe tăng
Nhi TƯ khám lại từ đầu, hội chẩn và đưa ra phác đồ điều trị cụ thể

Slimz

Xe buýt
Con bé con nhà e, chả ở quê ngày nào mà vẫn nói ngọng, sợ dính thắng lưỡi, e cho vào khu công nghệ cao của Saint Paul khám, bs bảo dính ti tí thôi, ko đáng kể, bs kết luận ko cần cắt vì cắt cũng ko thay đổi. Giờ phải cho đi học lớp chữa ngọng.

HH1993

Xe điện
Nhi trung ương thẳng tiến chứ hỏi ai hả cụ
Công nhận nhiều bác vẫn coi thường bệnh viện thật. Chỉ vì sự tiện mà ra các phòng khám để bị lùa gà. ( tất nhiên là số nhiều) . Suôn sẻ không sao,lỡ mà có vấn đề thì tiền mất tật mang là nhãn tiền.

HH1993

Xe điện
Con bé con nhà e, chả ở quê ngày nào mà vẫn nói ngọng, sợ dính thắng lưỡi, e cho vào khu công nghệ cao của Saint Paul khám, bs bảo dính ti tí thôi, ko đáng kể, bs kết luận ko cần cắt vì cắt cũng ko thay đổi. Giờ phải cho đi học lớp chữa ngọng.
Ông ( bà ) bác sĩ này có tâm đấy. Và về cơ bản thì luyện được. Thời trước cũng nhiều trường hợp,bé ngọng,lớn lên cũng đỡ dần rồi hết. Tất nhiên ngọng ít thôi,chứ nhiều thì....

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Thằng cu nhà em gần 3 tuổi rồi mà nó nói ngọng với chậm nói. Đi khám thì bác sĩ bảo là thắng lưỡi nhẹ, lật lưỡi lên thì khống thấy bị màng dính gì chỉ có 1 xíu trắng ở tận cuống. Bác sĩ bảo ra phòng khám của bác sĩ cắt, đơn giản, cắt xong ăn cơm được ngay. Nhưng em sợ không đảm bảo.
Các cụ đã từng cho con đi tiểu phẩu này chưa cho em xin lời khuyên là nên làm ở đâu và sau khi cắt có đau lắm không ạ.
Cảm ơn các cụ
Cháu em cắt ở Nhi TW cụ ạ

khanhtb

Xe điện
phòng khám ko biết yên tâm ko, trước nhà e cũng vào Nhi Tw

Slimz

Xe buýt
Ông ( bà ) bác sĩ này có tâm đấy. Và về cơ bản thì luyện được. Thời trước cũng nhiều trường hợp,bé ngọng,lớn lên cũng đỡ dần rồi hết. Tất nhiên ngọng ít thôi,chứ nhiều thì....
Đúng rồi bác, thực ra năm kia cháu nó hay bị mũi họng, e hay cho vào Hồng Ngọc, bs trưởng khoa bên đấy cũng bảo rèn cách nói của con, ko được nói điệu, chứ dính nhiều chắc ng ta cũng tư vấn cắt luôn rồi. Trước mắt thì cô ở lớp chữa ngọng bảo cháu chỉ bị nhẹ thôi, nên cố gắng hè này chữa xong còn vào lớp 1 :D

cam xanh

Xe máy
Bé nhà mình cũng đi cắt lúc 32-33 tháng do chậm nói. Hồi đấy tìm các nơi rồi quyết định chọn BV An Việt chỗ Trường Chinh thì mình có nhận xét như sau:
- Khám qua loa, thái độ bác sĩ dù là viện tư nhưng không được như kì vọng. Không nói rõ ràng, chỉ định đi cắt luôn làm mình phải vòng lại hỏi rõ mức độ thế nào
- BV đang chạy quảng cáo nên rất đông bệnh nhân, kém BV công thôi chứ chờ cũng khá lâu
- Về vấn đề cắt: là tiểu phẫu nên cũng đơn giản, CSVC đánh giá là ổn, khu tiểu phẫu sạch sẽ khử trùng tốt, vào mấy phút đã xong rồi, về nhà ăn uống được luôn
Sau khi cắt thì bé đã thè lưỡi ra được (trước không thấy bé thè lưỡi), bé có nói được nhưng vẫn chậm hơn so với các bạn bằng tuổi.

NNS

Xe ngựa
Công nhận nhiều bác vẫn coi thường bệnh viện thật. Chỉ vì sự tiện mà ra các phòng khám để bị lùa gà. ( tất nhiên là số nhiều) . Suôn sẻ không sao,lỡ mà có vấn đề thì tiền mất tật mang là nhãn tiền.
em thì khám phòng khám thì chỉ đến với những ho hắng, hàn răng linh tinh, mà e toàn ra pk của bạn e, còn cứ cái gì to tát hơn là em cứ các viện TƯ đầu ngành em khám chứ ko vô bv tư. Như thời con ngan già nó nhảy ổ, bảo hiểm của nó đc thanh toán ở những nơi đắt đỏ hơn nhiều nhưng em vẫn cứ C em vô, dù chật, đông, vì lí do nhỡ có gì khùm khoằm thì ở đó vẫn yên tâm nhất, còn ko có gì thì xưa đẻ ở phường vẫn xong ý mà.......

datinh

Xe container
trẻ con có đứa nó nghe loáng thoáng rồi nó về hát lại. bị sai. em là bố nó em phải từ tốn chỉnh cho nó nói chuẩn
ai đời : trèo cây nhanh thoăn thoắt đố bạn biết con gì
bé con hát là nhanh Hoăn hoắt :D
rồi lớn hết ngọng.

MinhGDX

Xe đạp
Cảm ơn các cụ. Qua lễ em cho ra BV Nhi TW khám cho chắc

CCB

Xe tải
Thằng bé 7t nhà em thi thoảng nói những câu như tây nói tiếng Việt, không biết có phải trường hợp như f1 nhà cụ chủ không?

Opel Astra

Xe điện
Cảm ơn các cụ
Bác ạ, cái trò liên quan đến Thủ thuật, nhất là chỗ nhạy cảm như cái họng, thì tối thiểu phải khám lại chỗ khác.

Cậu đồng nghiệp của tôi, con gái nó 4.5 tuổi, không nói được phụ âm, toàn Ố ơi thay vì Bố ơi!!
Con nó phải phẫu thuật 1 lần rồi; sẽ phải phẫu thuật lần nữa.
Và đang tập nói.

Có vẻ, cháu nó sẽ ổn khi vào lớp 1.

Chúc cháu nó nhanh khỏi!!!

Chỉnh sửa cuối:

NP company

Xe máy
Thằng con em nay 19 tuổi rồi hồi bé đi khám bs cũng nói nên đi cắt cái dính lưỡi này, em sợ nên chẳng cắt. Giờ nó nói năng bình thường chỉ có cái nó nói tiếng Anh hay hơn TV. Tiếng Việt nói thỉnh thoảng đớt đớt chứ nói tiếng Anh chuẩn chỉ luôn.

hdx

Xe điện
Con nhà em nói thì ngoài chị nó không ai dịch được.

nhadongcon

Xe hơi
Con nhà em cắt ở tai mũi họng tw, đợt nạo VA em cho làm luôn (gây mê). Cụ cứ bảo con lè lưỡi ra mà nó k thò đc đầu lưỡi ra ngoài miệng là đúng bị. Thủ thuật đơn giản thôi ạ, vào Nhi họ cũng làm đấy ạ. Nên vào bv nhé, đừng làm ở pk ngoài.