[Funland] Nhờ các cụ tư vấn cho em về Chim

cuhaifus

Xe container
Bẩm các cụ là vườn nhà em nhiều cây và nhiều chim, gần đây có đôi Rẻ quạt về làm tổ trên cây roi, bay đi bay về đan tổ nhìn yêu lắm rồi đẻ, em ko biết đẻ được mấy trứng vì sợ lên ngó nó thấy hơi lạ nó lại bỏ tổ, thấy anh chị thay nhau ấp, cứ nằm lâu lâu chán thì con đang ấp lại hót líu lo, con kia bay quanh mấy khu vườn gần gần lại bay về thay cho con ấp bay đi, em cũng ko phân biệt được con nào đực con nào cái. Đang hóng chờ ngày chim non chuyền cành tập bay thì xảy biến, có 1 con sáo của nhà ai đó xổng hoặc thả cứ ngụ ở vườn nhà em, con này ko bay cao, chỉ bay dưới đất lên tường xong lại xuống chứ ko lên cây mấy, thế là ông Rẻ quạt chắc là con đực hăng tiết lên lao xuống chiến để đuổi đi, kiểu bảo vệ lãnh thổ, em ko nghĩ nó oánh nhau căng thế nên vẫn đi làm, trưa về thì ông con báo là rẻ quạt bị sáo tiu chết rồi vì con sáo chắc nó phải to gấp 3 con rẻ quạt, ra xem thì kiến bu đầy, nhìn lên tổ thì con đang nằm ấp xòe cánh há mỏ kiểu vẫn đang đe dọa, em đem chôn, khổ thân con kia còn 1 mình nằm ấp xong gọi mà bạn tình ko về nên chỉ thi thoảng bay đí tí vợt vài con ruồi muỗi gì đó lại bay về nằm ấp. Được độ 2 hôm thế thì thấy có con Rẻ quạt khác đến đậu cây khế cạnh đó, 2 con xì xoẹt dọa nhau rồi bay ra chọi nhau, lúc chúng nó đánh nhau em chịu ko phân biệt được con nào là con chim nhà mình nữa, nhưng cùng hạng cân nên ko con nào rớt đài, chỉ biết từ hôm đấy ko thấy nằm ấp nữa lâu lâu thấy bay về cạnh tổ kêu 1 lúc rồi lại đi.
Em lăn tăn ko biết có còn trứng hay ko, nó còn ấp nữa hay bỏ vì tổ nó trên đầu cành ko trèo lên xem được. Cụ nào có kinh nghiệm cho em hỏi liệu mình lấy trứng xuống thì có ấp cho nó nở được ko, nghĩ tội bọn mồ côi khi còn chưa nở..

Qualcomaptx

Xe tăng
Khổ con chim đực nhỉ,đem ra "đấu kiếm" với con to gấp 3 lần thì thua là phải rồi:D.
trứng thì đem cho mấy con gà "ấp nhờ" (quê em trứng vịt là đem ra ấp chung trứng gà:D)

Mít tờ Tung

Xe buýt
cụ suy nghĩ kỹ. Chăm chúng tức là phải chăm từ giờ đến khi nó bay được =)) bỏ vài tháng đó. Tốt hơn hết là để tự sinh tự diệt. =)) Nhà cháu có vườn khế, cứ có em nào đến là bọp phát =))

Laixe80

Xe tăng
Tưởng chim kia thì em tư vấn được, chứ chim này thì chịu :D

cuhaifus

Xe container
cụ suy nghĩ kỹ. Chăm chúng tức là phải chăm từ giờ đến khi nó bay được =)) bỏ vài tháng đó. Tốt hơn hết là để tự sinh tự diệt. =)) Nhà cháu có vườn khế, cứ có em nào đến là bọp phát =))
Bọp phát thì em chả thích, đc rúm thịt chả bõ cụ ạ, sáng ra pha chè ngồi gốc cây bắn bi thuốc lào có tiếng chim hót cũng vui tai mà

hailuatn

Xe container
Em hỏi cụ Gúc thì kết quả như này:
.

vandatAT

Xe container
Nếu có nở được thì chăm từ lúc mới nở mệt lắm

hailuatn

Xe container
Bọp phát thì em chả thích, đc rúm thịt chả bõ cụ ạ, sáng ra pha chè ngồi gốc cây bắn bi thuốc lào có tiếng chim hót cũng vui tai mà
Cụ nói thịt một rúm là chuẩn rồi. Hồi bé em cũng chơi súng cao su. Có lần bắn được con giẻ quạt, lúc nhặt lên thấy nhẹ hều, phần thịt chắc chỉ bằng con chim sâu. Sau lần đó với một lần bắn súng hơi trúng con chim sẻ trên nóc nhà là em không bao giờ bắn chim nữa.

Kệ nó thôi cụ ạ. Chim non khó chăm lắm. Hôm trước mưa to có con khuyên đang bay chuyền bị rớt xuống xe em. Em mang về định chăm mấy hôm cho lại sức rồi mang ra cây cho tự bay, Về cho ăn sâu, ăn cám thế mà được hôm, trời chưa tạnh mưa cụ đã lên đường rồi.

tuha_vt2015

Xe tăng
Cụ kiếm cây sào buộc điện thoại lên mà quay phim cái tổ.
Còn chuyện nuôi ấp chim non em chịu!

motthoidongbim

Xe điện
Nếu con mẹ vẫn thi thoảng bay về em nghĩ trứng vẫn ok. Chứ bắt xuống đem ấp em nghĩ tỉ lệ nở không cao. Còn nếu có chim non thì chăm được. Xưa bọn em bắt chim non về nuôi suốt.

Meo.them.Ca

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm các cụ là vườn nhà em nhiều cây và nhiều chim, gần đây có đôi Rẻ quạt về làm tổ trên cây roi, bay đi bay về đan tổ nhìn yêu lắm rồi đẻ, em ko biết đẻ được mấy trứng vì sợ lên ngó nó thấy hơi lạ nó lại bỏ tổ, thấy anh chị thay nhau ấp, cứ nằm lâu lâu chán thì con đang ấp lại hót líu lo, con kia bay quanh mấy khu vườn gần gần lại bay về thay cho con ấp bay đi, em cũng ko phân biệt được con nào đực con nào cái. Đang hóng chờ ngày chim non chuyền cành tập bay thì xảy biến, có 1 con sáo của nhà ai đó xổng hoặc thả cứ ngụ ở vườn nhà em, con này ko bay cao, chỉ bay dưới đất lên tường xong lại xuống chứ ko lên cây mấy, thế là ông Rẻ quạt chắc là con đực hăng tiết lên lao xuống chiến để đuổi đi, kiểu bảo vệ lãnh thổ, em ko nghĩ nó oánh nhau căng thế nên vẫn đi làm, trưa về thì ông con báo là rẻ quạt bị sáo tiu chết rồi vì con sáo chắc nó phải to gấp 3 con rẻ quạt, ra xem thì kiến bu đầy, nhìn lên tổ thì con đang nằm ấp xòe cánh há mỏ kiểu vẫn đang đe dọa, em đem chôn, khổ thân con kia còn 1 mình nằm ấp xong gọi mà bạn tình ko về nên chỉ thi thoảng bay đí tí vợt vài con ruồi muỗi gì đó lại bay về nằm ấp. Được độ 2 hôm thế thì thấy có con Rẻ quạt khác đến đậu cây khế cạnh đó, 2 con xì xoẹt dọa nhau rồi bay ra chọi nhau, lúc chúng nó đánh nhau em chịu ko phân biệt được con nào là con chim nhà mình nữa, nhưng cùng hạng cân nên ko con nào rớt đài, chỉ biết từ hôm đấy ko thấy nằm ấp nữa lâu lâu thấy bay về cạnh tổ kêu 1 lúc rồi lại đi.
Em lăn tăn ko biết có còn trứng hay ko, nó còn ấp nữa hay bỏ vì tổ nó trên đầu cành ko trèo lên xem được. Cụ nào có kinh nghiệm cho em hỏi liệu mình lấy trứng xuống thì có ấp cho nó nở được ko, nghĩ tội bọn mồ côi khi còn chưa nở..
Tội quá nhỉ :( Nhà cửa xây san sát, con sáo kia cũng chỉ vì không có lãnh thổ nên mới mò vào chiếm rồi tiu chết con rẻ quạt.

Em cũng chỉ biết đám này nó ăn sâu bọ côn trùng nhỏ thôi, chăm chim non vất vả lắm. Còn trứng thì sao mà mang xuống ấp ra cho nở được.

Cụ buộc thử cái đt vào cái sào rồi quay thử xem. Em e là trong tổ không còn trứng nữa nên con còn lại mới ko nằm ấp.

Mà sao em ghét mấy người đi bắn chim, phá tổ chim quá. Con chim bé tý xíu, bắt sâu bọ lích chích vui mắt vui tai, sao lại cứ cố lùng sục tiêu diệt làm gì. Đã phá chặt hết cây, xâm lấn hết môi trường sống rồi, lại còn cố đuổi cùng diệt tận.

Chỉnh sửa cuối:

prodo

Xe tải
Em cũng thích bọn này hót. Cơ mà khó nuôi lắm

ong dat

Xe tăng
Kệ nó thôi cụ.
Đằng nào thì con Rẻ quạt đực cũng về cõi vĩnh hằng rồi, con cái ấp xong nuôi con lớn thì đi theo thằng Chim sáo vậy là ổn cả đôi có gì đâu mà phải lo cho chúng nó !

cuhaifus

Xe container
Kệ bọn rẻ quạt đi, đừng can thiệp
Nhưng hôm nào con sáo tới, cụ nhớ túm lấy nhé
Con này chân chì, trông nó đơ đơ ngáo ngáo, em nghĩ nhà nào nuôi ko hót thì thả phóng sinh nên nó dạn người lắm, em ra tưới cây mà nó chỉ lùi lại cách em 1,5 mét chứ ko thèm bay, đuổi thì nó bay lên tường hoặc sang vườn nhà hàng xóm thôi

Soldier331

Xe tải
Cụ yêu thiên nhiên thế là tuyệt vời rồi, nhưng về ổ trứng thì theo kinh nghiệm nuôi chim cảnh 20 năm của em, cụ để chim mẹ tự xử lý vì mình ko ấp hộ và cũng chẳng nuôi chim non được.
Vườn có chim vào làm tổ thì rất an lành. Chúc cụ luôn bắt đầu ngày mới bằng 1 khu vườn rộn tiếng chim nhé

Soldier331

Xe tải
Con này chân chì, trông nó đơ đơ ngáo ngáo, em nghĩ nhà nào nuôi ko hót thì thả phóng sinh nên nó dạn người lắm, em ra tưới cây mà nó chỉ lùi lại cách em 1,5 mét chứ ko thèm bay, đuổi thì nó bay lên tường hoặc sang vườn nhà hàng xóm thôi
Cụ lấy 1 cái lồng, bỏ vào đó chuối, thanh long, cám Ba Vì (cám chim), mở cửa lồng ra và treo lên cây. Có khi, con sáo tự vào lồng đó

cuhaifus

Xe container
Cụ yêu thiên nhiên thế là tuyệt vời rồi, nhưng về ổ trứng thì theo kinh nghiệm nuôi chim cảnh 20 năm của em, cụ để chim mẹ tự xử lý vì mình ko ấp hộ và cũng chẳng nuôi chim non được.
Vườn có chim vào làm tổ thì rất an lành. Chúc cụ luôn bắt đầu ngày mới bằng 1 khu vườn rộn tiếng chim nhé
Cám ơn cụ, còn có tổ chim sâu nó khâu lá roi lại nhưng bỏ rồi cơ, ơn giời sau vườn nhà em ráp với 3 cái vườn hàng xóm nhiều cây nên cũng lắm chim