[Funland] Nhập khẩu tư bản, grab, buôn đất nền và giá trị xã hội

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tốt của nó chả thấy nhìn vào mà học cãi nhau thì cứ đưa mấy cái thiểu số của nó ra để ss, ko có gì để nói thêm cả, chộp giật có thể thế hệ trước đc lợi nhưng thế hệ sau nhận cả. Thế hệ này có thể bố mẹ là người quản lý ông chủ nhưng thế hệ sau chưa chắc và tiếp tục thì cái vòng luẩn quẩn ăn chặn trốn thuế nó cứ lặp đi lặp lại ở cái đất nc này hoặc tủ tích trữ hoặc khả năng thì đến một xã hội phát triển hơn, cụ có thấy vòng luẩn quẩn do chính cái ý thức xã hội hiện tại tạo ra ko
Tôi cũng thấy thực tế là, "cái vòng luẩn quẩn ăn chặn trốn thuế nó cứ lặp đi lặp lại ở cái đất nc này", hậu quả là "thế hệ trước đc lợi nhưng thế hệ sau nhận cả".

Để tôi bẩu cậu Mark Zuckerberg, cậu Bill Gates, cậu Serge Brin, mấy cậu nữa, kéo ngay mấy cái Công ty con ở Ireland về - thực tế là kéo công ty mẹ về.
À, cả cậu Tim Cook bên Quả táo nữa.

Anh Gates thì than thở, tụi tau đóng thuế ít quá. Làm thế nào để được thực thi quyền lợi và đóng thuế nhiều lên.

Tit_mu_tap

Xe tăng
Ko chạy grap thì biết làm cái gì, học ko chịu học, học xong thì lười suy nghĩ. Muốn ăn sẵn thì có thế thôi.

Leanh65

Xe container
Trừ duy nhất 1 trường hợp cá biệt ở VN nhận lương hưu cao hơn 100tr/tháng ( ông này ở Huế, nay đã chết) , hồi BHXH VN còn lộn xộn thời 199x, chưa áp trần đóng BHXH, sau này ( sau 2000) không ai có thể đóng BHXH ở mức vượt 20 lần mức lương cơ sở, do vậy mức cao nhất để đóng BHXH năm 2020 là 29,8 tr đ.
Cụ có thể hỏi Google mà tham khảo : https://luatvietnam.vn/lao-dong-tien-luong/muc-tien-dong-bhxh-toi-thieu-toi-da-562-26602-article.html

Do vậy, giả sử bạn cụ về hưu được hưởng mức tối đa 75% của 29,8 tr, thì lương hưu của bạn cụ cũng chỉ 22,35 tr Đ/tháng mà thôi. Cụ đừng chém gió.

Phần lớn Chủ sử dụng lao động lấy lý do lý trấu để trốn trách nhiệm đóng BHXH cho người lđ, vì Chủ sử dụng lđ phải đóng 21% , còn người lđ đóng có 10,5%, đã mặc cả đàm phán mức lương 10tr, người lđ ai chả muốn đóng đủ BHXH ở mức 10tr. !? :D
Cụ chỉ đúng với lđ phổ thông mùa vụ. Còn cn làm hđ chính thức ổn định họ không ngu đâu. Bây giờ họ đều biết có sổ bhxh, đóng gối đóng tiếp dễ dàng và dn không thể gây khó dễ về bhxh với họ khi nghỉ, nhảy việc lên việc chốn đóng thấp hơn mức thực lĩnh 99,9% là do chủ dn chứ người lđ họ đều muốn đóng cao, đóng đủ hết.

G811

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ đúng với lđ phổ thông mùa vụ. Còn cn làm hđ chính thức ổn định họ không ngu đâu. Bây giờ họ đều biết có sổ bhxh, đóng gối đóng tiếp dễ dàng và dn không thể gây khó dễ về bhxh với họ khi nghỉ, nhảy việc lên việc chốn đóng thấp hơn mức thực lĩnh 99,9% là do chủ dn chứ người lđ họ đều muốn đóng cao, đóng đủ hết.

Ngược lại bác ạ, bác cứ đi tuyển lao động xong cho họ 3 sự lựa chọn:

1. Đóng đủ theo lương
2. Đóng theo lcb, còn đâu cầm về
3. Chả đóng chó gì, cầm nguyên tiền về tự lo thân.

Xin đảm bảo với bác, trừ số 5%.....ra còn lại họ sẽ lựa chọn từ dưới lên trên. :P

Giống như ở bển vậy thôi, việc lĩnh tiền già hay không là do nld, $10/h tao trả bh - $12/h kệ cmn mày tự lo. ;))

Leanh65

Xe container
Ngược lại bác ạ, bác cứ đi tuyển lao động xong cho họ 3 sự lựa chọn:

1. Đóng đủ theo lương
2. Đóng theo lcb, còn đâu cầm về
3. Chả đóng chó gì, cầm nguyên tiền về tự lo thân.

Xin đảm bảo với bác, trừ số 5%.....ra còn lại họ sẽ lựa chọn từ dưới lên trên. :P

Giống như ở bển vậy thôi, việc lĩnh tiền già hay không là do nld, $10/h tao trả bh - $12/h kệ cmn mày tự lo. ;))
Em tuyển suốt đây cụ ơi. Em ở QN nhé, tỉnh thành khác em không chắc.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
- KCN chỗ em (và cũng như bao tỉnh thành khác) đón tràn lan các nhà máy FDI, bóc lột công nhân với mức lương 5 - 7 triệu bèo bọt.
Như 1 chương trình gì đó em có nghe bác Phú Sunhouse nói, nếu mình ko tự chủ phát triển các doanh nghiệp trong nước, nhập khẩu tư bản kiểu này, mình chỉ có được 1 chút thặng dư từ nhân công, nhưng đánh đổi tài nguyên, môi trường, vv..con cháu chúng ta là những người phải trả những món nợ ấy.
- Grab vừa rồi em thấy tin hơn 200k người chạy grab ạ, em dân kỹ thuật không phải dân tài chính nhưng em nghĩ chạy xe ôm ồ ạt như vậy có tạo ra giá trị gì cho xã hội đâu nhỉ, đặc biệt là lãng phí nguồn nhân lực kinh khủng.
- Chuyện buôn, đầu cơ đất nền thì các cụ cũng thừa biết, bản chất nó chả tạo ra giá trị gì cả, nhưng nào thì công an, bộ đội, công chức, bác sỹ, công nhân...vv ai cũng thi nhau đầu cơ, và bản thân vợ em nó cũng tự hào khi đầu cơ được 1 - 2 mảnh tiềm năng. ài.
- Rồi còn chưa kể 1 số bộ phận "ăn" luôn cả sức lao động của người khác như lừa đảo, chiếm đoạt, vay nặng lãi, vòi vĩnh...vv
Xã hội có vẻ đảo lộn thật sự.
Cụ trẻ thử mở DN và trả mức lương ko bèo bọt thử xem dư nào ? Cụ nghĩ DN phải làm từ thiện chắc ?
Xã hội đảo lộn thực sự là một xh mà một đứa chẳng hiểu cái mệ gì dưng chém cứ như mình hiểu hết mọi nhẽ.

2428

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt suy nghĩ nhiều làm quái gì cho mệt, cụ lo cho cái bản thân, rồi lo được cho gia đình cụ là diễm phúc rồi. Còn chuyện đại sự đã có người khác lo vì đó là nhiệm vụ của họ. :D

Giống em nè cụ, lương tháng 5 triệu, chả có gì thêm bớt, về nhà thì phụ bán buôn với bà già. Hay chắc tại em dân ngu cờ đen, dân trí thấp, trình độ hạn chế, tầm nhìn hạn hẹp nên suy nghĩ vĩ mô không cao được như cụ :))

victory_1980

Xe điện
Có.đội Grab này nên đội taxi truyền thống bớt chặt chém, chạy kiểu lòng vòng bắt chẹt khách.
Kể cả xe ôm.cũng văn minh, lịch sự hơn xưa.
Ngày trc, xe ôm.gần như đầu bò đầu bướu chạy.

poiuy

Xe cút kít
Chung quy lại cũng về vấn đề giáo dục nền tảng con người. Tui giãy chết nó được giáo dục tốt về quyền con người, nên nó không có lấm liếp, lách luật boc lột như các doanh nghiệp tư nhân trong nước. Họ được giáo dục dù gì thì phụ nữ với trẻ em là 2 thành phần được ưu ái hơn cả.
Như thế là cụ đang có ý định đi tắt đón đầu. VN giờ mới bằng bọn nó 100 năm trước (mà chắc gì đã bằng?). 100 năm trước thì nó đối đãi phụ nữ cũng bất công lắm đấy, và tự do thì cũng chưa có đâu.

Cối xay 268

Xe tải
Các cty tư nhân trả lương 1 số key staff rất bựa kiểu như cụ nói. Cái đó là phổ biến, và là THẬT 100%.

Còn đề cập 'tụi TB", em có suy nghĩ khác cụ.
Ngày nay, CNTB đã chết. THẬT 100%.
Các nước phát triển G7, Bắc Âu, Thụy Sỹ.....đã không còn CNTB nữa, đó là các nước XHCN.
Tại sao em nói thế, vì ở những nước đó, người dân họ được chăm lo Y tế, giáo dục, an sinh xã hội và hưởng phúc lợi xã hội cực tốt. Nhiều nước phát triển có những chính sách để bảo vệ người lao động cực cao, ví dụ như Pháp, Chủ DN mà sa thải lao động vô cớ thì đền bù "vỡ mồm"....

Cho dù thể chế chính trị nào ( dân chủ nghị viện, bán tổng thống, quân chủ chuyên chế, lưỡng viện....hay gì gì nữa....) thì mục tiêu các nước này hướng tới đều là nhân dân.

Xét cho cùng tư tưởng của Karl Max có khi vẫn đúng : các hình thái xã hội chuyển biến không ngừng và khách quan. Ngay bản thân các nước G7, thụy Sỹ và Bắc Âu họ cũng không nhận thấy xã hội họ đã "tự chuyển hóa" thành XHCN lúc nào không hay. CNTB đã tự chết 1 cách thanh thản.

Ngay cả Mỹ, chúng ta thường gọi là " Đế quốc Mỹ" , theo em Đế quốc Mỹ là bước phát triển tột cùng của CNTB Mỹ, và nó đã chết, thay vào đó là CNXH Mỹ. Ngày nay phải nói " Đế quốc Trung Hoa' mói đúng.

hehe....chém gió vui với cụ tý....:))
Pháp sẽ tiêm vaccine phòng covid cho dân họ miễn phí.
Cty Nanogen của VN sẽ SX vaccine phòng covid và bán 500k / 1 mũi tiêm, mỗi người cần tiêm 2 mũi để phòng bệnh được 1 năm. Dự kiến 2 mũi tiêm vaccine Nanogen sẽ đưa vào diện BHYT chi trả.

Đấy, các bác thấy đấy, Pháp và VN dù thể chế chính trị khác nhau, nhưng đều là nước XHCN. Chính phủ vì nhân dân mà phục vụ. :))

Thụy Sỹ thì chính phủ đề nghị phát tiền cho dân, đấy, XHCN chứ còn gì nữa, cần gì phải có tên là XHCN đâu. :))

Đúng là chả còn CNTB theo đúng nghĩa TB trên TG này nữa, các nước phát triển họ chăm dân họ kinh thật. :))

poiuy

Xe cút kít
Về cơ bản sản xuất công nghiệp là như vậy, lao động phổ thông sẽ hạn chế về việc công việc thao tác quá nhiều vì dẫn đến độ tin cậy không cao.
Tuy nhiên một số vị trí đặc biệt sẽ cần những người có kinh nghiệm tổng hợp.
Xét ở quy mô cả nền công nghiệp cũng tương tự, mỗi thằng sẽ đảm nhiệm một phần nhưng nó phải tạo thành một chuỗi hoàn chỉnh.
Ở mình thì đa phần đứt đoạn, chỉ dừng lại ở những cái đơn giản.
Để học hỏi thì cần phải cơ chế ràng buộc hoặc có sự đánh đổi hai bên đều có lợi (bên có công nghệ và bên chuyển giao).
OK vấn đề này rồi thì lại phải có cơ chế để thúc đẩy các công ty sản xuất (Vốn, cơ chế đặc thù) vì để sản xuất có lãi thì là cả một chặng đường gian nan.
Cuối cùng hiện tại là sao? là vô số các công ty BĐS ra đời vì BĐS kiếm được nhiều tiền hơn và nhanh hơn.
Còn sx thì theo một mô tuýp chung là thuê anh hàng xóm rồi về đóng mác và bán cho nhanh.
Không phủ nhận việc nếu chúng ta cần phải tận dụng các lợi thế thay vì lao đầu vào đầu tư nghiên cứu.
Nhưng muốn pt bền vững thì phải cân bằng việc tận dụng lợi thế đồng thời nghiên cứu pt phần lõi.
Tư duy đứng trên vai người khổng lồ là thành người khổng lồ là một cái câu nói nhảm nhí.
Đứng trên vai nó thì phải tận dụng được chiều cao đó mà hái mà ăn để mà lớn để mà đứng bằng chính đôi chân của mình.
Đương nhiên là thuê anh hàng xóm làm rồi đóng mác là tất yếu rồi. Muốn SX được tốt hơn TQ là điều vô cùng viển vông. Một vài DN nào đó thì có thể làm được chứ cả nên KT thì không. Suốt cả chiều dài LS thì VN luôn phải đi sau TQ trên hầu hết các lĩnh vực.
Giải pháp là phải đi vào những cái ngách mà TQ đang bỏ sót. Để tìn ra những cái ngách này thì cần sự nỗ lực của các doanh nghiệp làm ăn lăn lộn trên thị trường chứ ko 1 ông Nhà nước nào có thể chỉ ra được.

Khả Ngân

Xe hơi
Cụ trẻ thử mở DN và trả mức lương ko bèo bọt thử xem dư nào ? Cụ nghĩ DN phải làm từ thiện chắc ?
Xã hội đảo lộn thực sự là một xh mà một đứa chẳng hiểu cái mệ gì dưng chém cứ như mình hiểu hết mọi nhẽ.
Đã dốt còn thích nói chữ

sauphich

Xe tải
- KCN chỗ em (và cũng như bao tỉnh thành khác) đón tràn lan các nhà máy FDI, bóc lột công nhân với mức lương 5 - 7 triệu bèo bọt.
Như 1 chương trình gì đó em có nghe bác Phú Sunhouse nói, nếu mình ko tự chủ phát triển các doanh nghiệp trong nước, nhập khẩu tư bản kiểu này, mình chỉ có được 1 chút thặng dư từ nhân công, nhưng đánh đổi tài nguyên, môi trường, vv..con cháu chúng ta là những người phải trả những món nợ ấy.
- Grab vừa rồi em thấy tin hơn 200k người chạy grab ạ, em dân kỹ thuật không phải dân tài chính nhưng em nghĩ chạy xe ôm ồ ạt như vậy có tạo ra giá trị gì cho xã hội đâu nhỉ, đặc biệt là lãng phí nguồn nhân lực kinh khủng.
- Chuyện buôn, đầu cơ đất nền thì các cụ cũng thừa biết, bản chất nó chả tạo ra giá trị gì cả, nhưng nào thì công an, bộ đội, công chức, bác sỹ, công nhân...vv ai cũng thi nhau đầu cơ, và bản thân vợ em nó cũng tự hào khi đầu cơ được 1 - 2 mảnh tiềm năng. ài.
- Rồi còn chưa kể 1 số bộ phận "ăn" luôn cả sức lao động của người khác như lừa đảo, chiếm đoạt, vay nặng lãi, vòi vĩnh...vv
Túm lại cụ có ý gì muốn nói?

sontung89

Xe tăng
Tôi cũng thấy thực tế là, "cái vòng luẩn quẩn ăn chặn trốn thuế nó cứ lặp đi lặp lại ở cái đất nc này", hậu quả là "thế hệ trước đc lợi nhưng thế hệ sau nhận cả".

Để tôi bẩu cậu Mark Zuckerberg, cậu Bill Gates, cậu Serge Brin, mấy cậu nữa, kéo ngay mấy cái Công ty con ở Ireland về - thực tế là kéo công ty mẹ về.
À, cả cậu Tim Cook bên Quả táo nữa.

Anh Gates thì than thở, tụi tau đóng thuế ít quá. Làm thế nào để được thực thi quyền lợi và đóng thuế nhiều lên.
Anh cứ thay đổi cái bản thân anh trước đi đã rồi bảo ai thì bảo. Nta bảo bố mẹ bảo ko đc thì để xh dạy còn xh ko dạy đc thì chịu cứ thế mà làm nhé miễn bàn tiếp. Cùn......

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Kinh tế thị trường cả rồi mà cứ tư duy chạy Grab là nghĩ ngay người ta ít học, còn Xác chết trên tivi thì nói gì cũng auto đúng =))

phucsminh

Xe tăng
lạ cái là nhiều người cứ bảo grap không tạo ra giá trị.
Thế các cụ/mợ nghỉ giữa giờ để đi đưa đón con cái nhé
Có những giá trị vô hình mà nhiều cụ k chịu hiểu phỏng cụ :D

Mai Hồng Vũ

Xe máy
Em thấy otofun mở mục giải trí, chém gió mục đích để các mem đưa các ý kiến, quan điểm để cùng chia sẻ, thảo luận, đem lại tính giải trí, thời sự.
Nhưng có vẻ trên này vẫn có nhiều thành phần sân si, yêu cầu em (chủ thớt) phải làm được cái này, cái kia, đưa ra được giải pháp gì chưa rồi hãy nói...vv
Buồn cho những con người văn hóa kém, cả đời có khi chỉ lo cơm áo gạo tiền nhưng luôn sân si với người khác trên mạng xã hội, có khi trên này chém mạnh mồm nhưng về nhà còn chưa lo nổi cho vợ con, bố mẹ mình cuộc sống tử tế. Nhiều khi nghĩ thấy thương các bạn ấy lắm thật.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
E phản biện nhé:

1) phải chấp nhận "được bóc lột" cụ ạ, đôi khi được bóc lột là hạnh phúc. Gấu như Bắc Triều còn mở khu công nghiệp để được Hàn Quốc bóc lột. Nhưng cái chính là mình "học được nghề" tạo công ăn việc làm, GDP, liên kết kinh tế an ninh (phụ thuộc lẫn nhau). Cách làm của nhiều nước là ăn cắp, copy tiến tới làm chủ. Ko có điểm khởi đầu thì ko có con đường, chỉ là nhanh hay chậm. Ko còn thời CCCP.

2) grab tạo ra giá trị xã hội là công ăn việc làm, di chuyển. Chỉ là hiệu suất thấp. 20 người chạy grab mới bằng 1 người lái xe bus. Nhưng muốn chuyển sang gt công cộng khối lớn, tăng hiệu suất xã hội, thì phải chuyển về chất về hạ tầng, hệ thống. Riêng việc dân lấn chiếm vỉa hè ko dẹp được thì biết bao giờ chuyển về chất?

3) có đầu cơ mới có đầu tư, tư bản nó ko vận động đơn giản như Marx nói - mình tư duy duy vật nên thấy đầu cơ nó kỳ lạ. Marx là lys thuyết tư bản 1.0. Siêu việt, nhưng hợp với Industrie 1.0, thời kỳ tư bản vật chất. Nói như cụ thì thế giới đẻ ra chứng khoán phái sinh làm gì - phái sinh rồi tự các ô cá mập chơi với nhau trong vòng kín closed circle à?

4) bị ăn cắp sức lao động là vaccine cho người khôn ra :D xúc tác xã hội tiến triển. Chưa kể còn "một bộ phận không nhỏ" kinh tế ngầm vận động ko ngừng tạo ra giá trị thặng dư công ăn việc làm.

Chỉnh sửa cuối: