[Funland] Nghiện trồng rau

wildness

Xe điện
Đậu rồng trồng năng suất, mau được chén lắm cụ ah. Quả non chấm mắm ớt ăn sống rất ngon. Trồng trong Nam thì quanh năm xanh tốt, có khi gieo hạt 1 lần cây được vài năm. Nhưng ngoài Bắc mùa đông cây rụng hết lá, sang mùa xuân phải giao hạt lại.
Nhà em ở Hà Nội trồng từ năm ngoái, năm nay cây lại lên tiếp. không phải trồng lại cụ nhé.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nhà em không giàu có gì cũng mới mua 1 miếng đất cây lâu năm hơn 1000m2 để thoả cái thú xanh sạch này:D

Dxttb

Xe tải
Nhà em ở Hà Nội trồng từ năm ngoái, năm nay cây lại lên tiếp. không phải trồng lại cụ nhé.
Vâng vậy ạ. E thấy trong Nam họ trồng bờ rào xanh tốt quanh năm. Nhà e thì đợt trước trồng 1 vụ, thấy vụ sau ko lên. Lâu rồi e ko trồng lại. Vụ tới e lại thử, món này e khoái ăn sống như dân miền Nam hay ăn.

DHa2015

Xe container
Mợ thấy con này thì tiêu diệt nhé, nó là thủ phạm của sâu đen
Em tiêu diệt hết bọn nào là bướm, ngài, bọ hung … nhưng ko xuể ạ. Bọn róm đen nó trú dưới gốc cây, thi thoảng lại xuất hiện vài con 😵💫

Vomoicuoi

Xe tăng
Cụ nào mà có nhu cầu mua các loại giống cây và con giống , gà , vịt, ngan , ngỗng ,vv. Alo em nhé. Đảm bảo chuẩn. Số em 0982956048. Zalo hoặc mật thư đều được

Chỉnh sửa cuối:

TuanLA3

Xe hơi
Chào các bác

Em đang setup lại cái vườn rau mới sửa lại chống thấm xong

Nên lập thớt này các bác nào thích trồng rau sân thượng mình cùng bắt đầu nhé

Em trồng 8y rồi nên cũng có đôi chút kinh nghiệm, rau mùa nào thứ ấy ăn bét nhè.

Chứ rau chợ nhà em ko ăn, dù nhà sát chợ ạ, siêu thị thì xung quanh

Mình tự trồng thì ăn cái rau sống, quả cà chua sạch nó sướng lắm

Chưa kể có khu vườn giải trí sau giờ làm việc công ty thích lắm
Nhìn ngon mắt quá

7663A18

Xe tăng
tháng 11 năm nay sau khi hết vụ quả cụ cứ mạnh dạn cắt gần gốc cho em; tháng 2 năm sau nó lại lên ngùn ngụt.
trước em cũng trồng 2 năm; năm đầu gieo hạt, tưởng cây chỉ được 1 năm nên đến mùa đông em cắt hết; định bụng năm sau mua hạt về gieo thì gốc cũ nó mọc chồi lên xanh tốt luôn; chắc do nó có củ.
đợt đấy em không biết ăn lá nên để cây phát triển quá; đến vụ quả ngày nào cũng phải hái đem đến cơ quan cho, biếu, tặng rồi nhờ vả, năn nỉ mọi người ăn giúp, hic.
năm nay em đang gieo và trồng chậu nhựa trên sân thượng, giờ mới lên được 50 cm, chả biết có được ăn quả nào không đây, em cũng thích ăn món này;

wildness

Xe điện
tháng 11 năm nay sau khi hết vụ quả cụ cứ mạnh dạn cắt gần gốc cho em; tháng 2 năm sau nó lại lên ngùn ngụt.
trước em cũng trồng 2 năm; năm đầu gieo hạt, tưởng cây chỉ được 1 năm nên đến mùa đông em cắt hết; định bụng năm sau mua hạt về gieo thì gốc cũ nó mọc chồi lên xanh tốt luôn; chắc do nó có củ.
đợt đấy em không biết ăn lá nên để cây phát triển quá; đến vụ quả ngày nào cũng phải hái đem đến cơ quan cho, biếu, tặng rồi nhờ vả, năn nỉ mọi người ăn giúp, hic.
năm nay em đang gieo và trồng chậu nhựa trên sân thượng, giờ mới lên được 50 cm, chả biết có được ăn quả nào không đây, em cũng thích ăn món này;
Nhà em không cắt nó cũng khô hết phần bên trên, đến mùa xuân cây lại ra búp lá non từ gần gốc và phát triển rất nhanh.
Cây này là cây em thích nhất ở trong vườn.

TUCSON9389

Xe điện
mùa nó từ tháng mấy cụ nhỉ. chứ giờ mới được 50cm thì khả năng phủ kín tháng hè lúc cao điểm nắng nóng là cần nhất thì chắc không kịp cụ nhỉ

TUCSON9389

Xe điện
Nhà em không cắt nó cũng khô hết phần bên trên, đến mùa xuân cây lại ra búp lá non từ gần gốc và phát triển rất nhanh.
Cây này là cây em thích nhất ở trong vườn.
giờ nó đã lan nhiều chưa cụ ơi.

7663A18

Xe tăng
mùa nó từ tháng mấy cụ nhỉ. chứ giờ mới được 50cm thì khả năng phủ kín tháng hè lúc cao điểm nắng nóng là cần nhất thì chắc không kịp cụ nhỉ
Em không để ý mùa màng gì đâu ạ.
Chỉ nhớ là tầm này năm ấy cũng mới gieo.
Còn cũng phải tháng 9, tháng 10 mới là mùa ra quả.
Em trồng lấy quả không phải trồng lấy bóng mát nên không để ý khả năng phủ mát. Chỉ nhớ là năm đầu mới gieo thì cây không xum xuê như năm thứ 2.
Cụ muốn lấy bóng mát thì ra chợ mua cây mướp người ta gieo lên hàng mét rồi khéo phủ kín nhanh hơn.