[Funland] Nghỉ lễ con rủ về quê, mẹ nghẹn ngào 'bán hết rồi, nhà đâu mà về'

congngo

Xe điện
Đọc thấy các cụ không còn nhà ở quê thì hô không cần, cụ có nhà thì cần về quê. Mỗi người có suy nghĩ riêng.
Em hỏi mấy cụ nói không cần về, ở đâu quê ở đó...thì các cụ có nhà ở quê k? Nếu không có nhà thì các cụ hô sao chả được, đất thì đa phần bán rồi, làm gì còn chỗ để về, về thì biết ở đâu, không có chỗ để về thì sau 5 năm họ hàng chả ai nhớ các cụ là ai....k về cũng đúng. :D
Em cứ chiều thứ bảy là cả nhà lên xe về quê( từ nhà em ở HN mẩt 1h lái xe là về đến nhà ở quê). Tuần nào trẻ con nó bận thì 2 vc về. Đất 1,500 m2 thành phố thuộc tỉnh, yên bình không ô nhiễm công nghiệp, xung quanh toàn anh em họ hàng. Nhiều khi về xong chán chả muốn xuống HN nữa, nhưng nghi đến cơm áo gạo tiền lại phải đi.

Trungpv

Xe tăng
em thì bố mẹ ông bà ở đâu thì quê ở đó. giờ mẹ còn thì hay về chứ sau này ko còn mẹ thì chắc ít về. công việc trọng họ thì về trong ngày rồi đi chứ chẳng ở lại làm gì. em cũng ko nặng việc giữ đất quê lắm nếu ko còn nhu cầu ở.

haivina

Xe điện
Thế là lột hết các ham muốn sân si của tuổi trẻ thì cái còn lại là tình người vẫn trụ vững các cụ nhỉ. Thế mà nhiều cụ vẫn cứ ủng hộ bán đất cha ông.

Mấy năm gần đây gặp anh chị em vài người toàn kể chuyện ngày xưa. Mà công nhận hình như xưa sướng hơn giờ.

Mỗi dịp lễ, Tết, mẹ lại xốn xang muốn về gặp họ hàng, người thân. Nghĩ đến cảnh người ta có quê, có nhà để về, mình thì không, mẹ lại giấu tôi khóc.
https://vietnamnet.vn/nghi-le-con-ru-ve-que-me-nghen-ngao-ban-het-roi-nha-dau-ma-ve-2274484.html
Thế theo bác thì để lại rồi thuê người ở trông và quét tước hàng ngày hay hàng tuần ?

thằng nhà quê

Xe điện
tụi khối C viết văn thì thôi rồi luôn

Diep1979

Xe điện
Nhà cháu nguyên quán Bình Lục, Hà Nam. Ông nội còn mấy sào đất để lại cho bố cháu, giờ ông nội mất thì đến bố cháu cũng già hơn 70.
Cách đây vài năm bố cháu bảo bán đi lấy tiền mà tiêu. Nhà cháu chỉ bảo: Mồ mả ông bà nội ở đó, sau này bố mẹ có khuất núi thì con cũng đưa về quê cạnh ông bà nội. Nếu giờ bán thì khác gì con mất gốc, mất nhà để về

E có tình cảm đặc biệt với quê Ngoại, ngày bé mỗi năm có khi chỉ được về quê 1-2 lần, có năm không được về, nhiều năm trôi qua đổi thay rất nhiều, các người lớn rơi rụng gần hết, tuy nhiên đến giờ E nhớ từng bụi cúc tần, mái nhà cọ, vị trí của các cây cối giếng nước.... quê ngoại E xưa nghèo lắm, rất vất vả mà tình cảm lắm, mỗi khi nghĩ đến lòng thấy rưng rưng

zaiwaz123

Xe điện
Mỗi nhà một hoàn cảnh, ví dụ như định cư ở nước ngoài thì bán đi chứ để làm gì. Ngày xửa ngày xưa thì các cụ cũng di cư đến đó trụ lại được vài đời thì gọi là quê.

dzoro

Xe điện
Đọc thấy các cụ không còn nhà ở quê thì hô không cần, cụ có nhà thì cần về quê. Mỗi người có suy nghĩ riêng.
Em hỏi mấy cụ nói không cần về, ở đâu quê ở đó...thì các cụ có nhà ở quê k? Nếu không có nhà thì các cụ hô sao chả được, đất thì đa phần bán rồi, làm gì còn chỗ để về, về thì biết ở đâu, không có chỗ để về thì sau 5 năm họ hàng chả ai nhớ các cụ là ai....k về cũng đúng. :D
Em thì về quê đến chỗ đỗ xe còn chẳng có :))

hiepchiken82

Xe tăng
kể ra có cái nhà cũng tốt mà cũng vất, nhà e ông cụ xây 1 cái nhà thờ ở quê để mỗi lần giỗ chạp về có chỗ mà ngồi ko phải đi ngồi nhờ, một năm có mấy cái giỗ, thanh minh là về hoặc có đám hiếu hỉ cũng về. Nhưng về cơ bản là ít về mà nhà ít về nó hoang hóa xuống cấp nhanh, e phải nhờ các bác xung quanh thi thoảng mở cửa quét dọn bàn thờ hộ, các bác cũng nhiều tuổi rồi chả biết đc mấy năm. Nhiều khi chợt nhớ ra mình còn 1 cái nhà ở quê...

hiepchiken82

Xe tăng
Nhà cháu nguyên quán Bình Lục, Hà Nam. Ông nội còn mấy sào đất để lại cho bố cháu, giờ ông nội mất thì đến bố cháu cũng già hơn 70.
Cách đây vài năm bố cháu bảo bán đi lấy tiền mà tiêu. Nhà cháu chỉ bảo: Mồ mả ông bà nội ở đó, sau này bố mẹ có khuất núi thì con cũng đưa về quê cạnh ông bà nội. Nếu giờ bán thì khác gì con mất gốc, mất nhà để về
cụ cùng huyện với em đấy, mà ông nhà cụ nói vậy chắc là bảo bán bớt đi chứ ko phải bán toàn bộ. Nhà ko thiếu thốn j thì để đấy trồng cây ăn quả cũng hay mà.

PDlong

Xe tăng
Thế giờ nhà ở quê chả có ai ở có nên bán để mua nhà chung cư trên HN không các cụ nhỉ , để không cũng phí nhưng bán đi thì đất tổ tiên

duongtver

Xe tăng
Gia đình ở đâu thì nhà ở đó, giữ được nhà ở quê là tốt nhưng ko có điều kiện đôi khi vẫn phải quyết.
Quan trọng tình cảm với anh em làng xóm trong quê còn giữ được ko thôi. Tùy điều kiện các cụ ạ.

Isu_zu

Xe container
Gớm có gì mà rơm rớm, lều báo làm quá. Em thì năm nào cũng về, do bố mẹ mất cũng đưa về quê chung nghĩa trang dòng họ. Nhưng mà so với cách đây 20 năm, thì quê giờ chả còn tí lãng mạn nào. Trước kia cánh đồng xanh ngắt, cây cối vườn tược nhiều, chim cò ếch nhái kêu uôm uôm.. bây giờ lấp ao hồ phân lô bán nền, đường bê tông hết.. về chỉ xong công chuyện là em đi thôi, ko lưu luyến gì.

77665508

Xe điện
Hôm qua em đt con em gái, nó bẩu em về quê xin lại đất trước của ông bà nội em để ở và tìm vàng của các cụ chôn trong vườn (nhà của ông bà em ở giữa làng, cải cách ruộng đất xong nhiều nhà về ở nhưng đều bỏ đi, hiện tại bỏ hoang). Em bẩu, mài về mà xin và tìm vàng, không phải của tao thì tao không quan tâm. Giờ không sao, xin được đất và.ví dụ tìm được vàng thì lại có lắm chuyện xảy ra
Kiểu gì chả đào đc 1 hầm vàng

CCB

Xe tải
Thế là lột hết các ham muốn sân si của tuổi trẻ thì cái còn lại là tình người vẫn trụ vững các cụ nhỉ. Thế mà nhiều cụ vẫn cứ ủng hộ bán đất cha ông.

Mấy năm gần đây gặp anh chị em vài người toàn kể chuyện ngày xưa. Mà công nhận hình như xưa sướng hơn giờ.

Mỗi dịp lễ, Tết, mẹ lại xốn xang muốn về gặp họ hàng, người thân. Nghĩ đến cảnh người ta có quê, có nhà để về, mình thì không, mẹ lại giấu tôi khóc.
https://vietnamnet.vn/nghi-le-con-ru-ve-que-me-nghen-ngao-ban-het-roi-nha-dau-ma-ve-2274484.html
Bố mẹ em đã chi lô đất (tầm hơn 3 sào) làm 5 phần: một phần sau xây nhà thờ chung, 4 phần cho 4 con tiếp quản xây nhà làm nơi nghỉ ngơi mỗi khi về quê cha đất tổ (theo đúng bản vẽ thiết kế quy hoạch đã được duyệt).
Tóm lại, cả lô đất là đất đều thuộc khuân viên nhà thờ chung (tính từ bố mẹ em trở xuống), con cháu chỉ được đầu tư xây dựng, truyền đời con cháu về nghỉ ngơi chứ không được bán, sang tên, và đứng tên chung của những người thừa kế chăm sóc.

tquang

Xe tăng
Cái này chắc tuỳ người. Ông bác cả nhà cháu thoát ly, lập gia đình ở HP. Con cái thì ở riêng rồi nhưng ngày lễ tết nào cũng đi xe về quê. Bác bảo con cái, rồi cháu nó lớn hết vs lại có cs riêng rồi nên bjo chỉ còn 2 ông bà vs nhau thôi. Ở quê thì vẫn còn anh em nên muốn về sống cùng.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Loài báo lại đút chân gầm bàn, thêm mắm thêm muối bịa ra một bài "tràn đầy xúc cảm" cho các cụ thẩm à :))
Các cụ OF trải đời rồi nên biết tiết chế cảm xúc. Người thường chắc vẫn rưng rưng đấy, nhất là người già xa quê.
Nhà ở quê không có, sao trẻ con hỏi về quê làm gì nhỉ? Bố mấy ông lều báo.

Nhà em về ông bà ngoại có nhà đàng hoàng trẻ con nó còn háo hức về, quê nội toàn về trong ngày vì không còn nhà cửa chỉ còn họ hàng. Trẻ con nhà em nó cũng chẳng có khái niệm về quê nội chơi vì ông bà nội ở gần.

Diep1979

Xe điện
cụ cùng huyện với em đấy, mà ông nhà cụ nói vậy chắc là bảo bán bớt đi chứ ko phải bán toàn bộ. Nhà ko thiếu thốn j thì để đấy trồng cây ăn quả cũng hay mà.
Bán làm gì cụ
Đất hương hoả, quê cha đất tổ

anphudong

Xe buýt
Ai sinh ra ở quê thường có nhiều kỷ niệm nhưng thoát ly vài chục năm rồi thì tình cảm nó cũng mai một nhiều lắm. Khi cha mẹ còn sống thì về thăm quê cũng đồng nghĩa với thăm bố mẹ nên háo hức mua sắm chuẩn bị đủ thứ, gặp mặt bà con họ hàng rất vui vẻ và ý nghĩa. Đấng sinh thành mất đi thì anh em bạn bè ở quê ai cũng có cuộc sống công việc riêng, mình trở về cũng thấy ko mấy hứng thú nữa, nhà để ko thì thành hoang lạnh, cho người khác sử dụng khi về thì cũng như đi ở nhờ thành ra kiểu gì cũng chán. Con cái ở thành phố về quê nó chả thích thú gì vì ko quen chỉ suốt ngày cắm mặt vào ĐT để giết thời gian.
Thôi thì phòng khi thay đổi muốn về quê sống thì cứ để mảnh đất ở quê để lúc nào về thì xây, còn khi gần đất xa trời thì bán đi mà lo cho cuộc sống của bản thân và gia đình chứ về nơi chín suối có ôm theo được đâu các cụ à, chưa kể đất đai mà lên giá lại là nguồn cơn tranh chấp giữa những người trong họ hàng với nhau, thậm chí là nồi da sáo thịt đó như vụ ở Đan Phượng vì tranh nhau mấy chục cm ranh đất mà mấy mạng ra đi thật tội.