::: Nên hay không? em thực sự cần ý kiến các cụ!

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Em thực sự suy nghĩ về việc này gần hai tháng nay. Thực sự bối rối nên cần các cụ tư vấn cho em.

Em có hai ông bạn chơi với nhau cũng được hơn chục năm rồi. Em mở công ty được 7 năm, 2 ông ý mơ chung cũng được 6 năm. Cùng ngành nghề nhưng mỗi người một thế mạnh và đều làm ăn tốt, tăng trưởng đều (ít nhất từ phía em). Hai ông bạn có ý định thực sự muốn sát nhập hai công ty lại để làm ăn chung. Vì mỗi côg ty mạnh một mảng nên cũng không chồng chéo lắm. Phân tích cũng có nhiều cái lợi. Tuy nhiên em vẫn cứ lăn tăn tới mất ngủ, nào là không biết có phát sinh gì trong làm ăn chung khôg, dĩ nhiên là tin nhau và có luật lệ nhưng công ty em nó như đứa con em, lỡ dở chuyện gì khôg biết sao. Tiền là một chuyện, còn tình cảm của mình cho nó nữa. Và rất nhiều phải nghĩ nưa.

Em có thiếu quyết đoán quá không các cụ? Mong các cụ tính toán hộ và dậy bảo thằng em nhé.

Latte

Xe tăng
Cái này em cũng qua rồi, bản thân em với anh em bạn bè chiến hữu cùng nhau sát cánh thử lửa vào sinh ra tử với nhau từ thời đi học nên cũng may mắn hiểu nhau ,tuy mấy người lại là một, sẵn sàng chịu thiệt về mình vì bạn bè . Ngược lại ,cũng mấy lần em công tác với một số người chơi cũng lâu lâu và sống cũng được nhưng thực sự khi gặp khó khăn mới thấy hết sự phức tạp. Em nghĩ nếu cụ còn phân vân thì chỉ nên dừng ở mức hỗ trợ nhau khi có phi vụ , có lẽ sẽ đựoc lâu bền hơn.

Lexus430sc

Xe điện
Việc này không tuỳ tiện được, không thể vì cả nể mà quyết bừa.
Việc đầu tiên anh cáp tám cần là ngồi lại vài buổi thật nghiêm túc với ông bạn. Phán tích tỉ mỉ, chi tiết về mọi mặt lợi, hại các điểm mạnh, điểm yếu cơ hội và thách thức hiện tại, phán tích tương tự khi sáp nhập.
Nếu nhiều điểm mạnh chung, khi sáp nhập sẽ phát huy được thì nên làm. Nếu thống nhất được chiến lược phát triển chung nữa thì tốt.
Nói chung là phải cân nhắc, tính toán và phân tích tỉ mỉ chi tiết, không làm bừa được.

vink's cafe

Xe tải
Website
www.thuctruong.com.vn
AE tập hợp lại thì phải cộng hưởng quan hệ của nhau, hạch toán thì có thể riêng cũng đc, nhưng mà hợp lại để cãi nhau thì mệt lắm.

starex

Xe tăng
Em thì nghĩ cụ không lên sát nhập, như thế này cụ vẫn đang làm rất tốt đấy thôi. Chung đụng rất phiền hà, nhất là khi động đến quyền lợi của nhau

Chúc cụ sáng suốt :)

luot_song

Xe điện
Không nên gộp làm một nếu có dự án cần sức khỏe của cả hai cty thì hợp tác cùng chiến đấu xong nhà ai người đó ngủ như vậy là hay nhất theo ngu ý của em

Xi dau

Xe tải
cái gì cũng vậy, của chung khó chia

Lexus430sc

Xe điện
Không phải ngẫu nhiên nhiều công ty, ngân hàng sáp nhập trong năm nay đâu. Cái chính là tìm được tiếng nói chung. Tất cả đều phải dựa vào số liệu phân tích, không làm bừa được.

lambogi79

Xe điện
cụ ơi, đang yên ổn 8 năm dồi, thì cứ để như thế đi. Nhưng nếu sáp nhập để lớn mạnh thì cần ngồi với nhau bàn cho kĩ, cụ có hay làm với Tây không? Tây nó chỉ thích Cty TNHH thôi, nó ghét cổ phần lém

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Bác dặn rồi không có gì quý hơn độc lập tự do, bài học anh bạn em cũng thế lúc đầu thì phát như đài, ae thề sẽ gắn bó chỉ chết mới chia lìa được đôi năm thì như kẻ thù sau khi tách còn xì c/a vào chọc ngoáy nữa.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
cụ chung với nhà cháu đi, nhà cháu sửa xe với cụ làm du lịch mới gọi là tuyệt đối không chồng chéo gề :D

ltgbau

Xe tăng
Theo e cụ cứ khoảng trời riêng cho lành cụ ạ!
Chứ lúc mất cả tiền cả bạn thì dở lắm :-ss

ktphong

Xe tăng
cái này e có kinh nghiệm rồi, e khuyên thật lòng là ko nên hợp chung đâu cụ ạ. mọi người cùng giúp đỡ lẫn nhau cho đỡ phiền.
e ko hiểu sao ng việt mình khi là 2 thực thể khác nhau thì anh anh em em, hỗ trợ nhau tốt lắm, nhưng khi vào làm chung với nhau lại nghi ngờ nhau đủ kiểu. cùng nhau xây dựng lên còn tan đàn xẻ nghé chứ đừng nói đang yên lành lại hợp lẫn vào nhau. ở VN e hiếm thấy trường hợp nào hợp chung với nhau mà sống hoà thuận với nhau cả. đơn giản là so bì anh làm hơn tôi hay tôi làm hơn a, cãi nhau cũng đủ mệt rồi. rồi còn định giá lại cty a bao nhiêu, cty tôi bao nhiêu. đuối lắm cụ ạ.
nhưng dù sao chỉ có cụ là ng hiểu nhất thông tin về các mối qh của cụ nên quyết định thế nào thì cũng chỉ có cụ mới giúp đc cụ. cụ càng hỏi nhiều càng khó quyết đấy.

perfect_vp

Xe buýt
theo em là ko nên, sau này nhiều vẫn đề lắm,

Taihoatu

Xe lăn
Kinh nghiệm xương máu của nhà em rồi, em khuyên cụ là đừng bao giờ xát nhập cả, anh em bạn bè kiểu gì cũng là bạn bè. Chung đụng nhiều thứ nảy sinh mệt lắm vớ vẩn còn mất hết bạn bè. Một câu khuyên chân thành Mình ta làm, Mình ta quyết chẳng phải hỏi thằng nào hết cụ ợ.

dtrung

Xe điện
Làm ăn cùng kém thì có thể sát nhập để tận dụng các mặt mạnh của nhau để cùng tốt lên, còn cả hai đều đang mạnh thì bác sát nhập làm gì. Thích làm cái gì chung thì mở thêm 1 cái chung, còn cái riêng của mỗi người đang tốt thì cứ thế mà duy trì.

ktphong

Xe tăng
cụ ơi, đang yên ổn 8 năm dồi, thì cứ để như thế đi. Nhưng nếu sáp nhập để lớn mạnh thì cần ngồi với nhau bàn cho kĩ, cụ có hay làm với Tây không? Tây nó chỉ thích Cty TNHH thôi, nó ghét cổ phần lém
cụ có nhầm ko, Tây nó ko có khái niệm "cty cổ phần" vì toàn bộ cty ở nước nó là cty cổ phần cả, tức là ở tây lông, cứ nói công ty thì đương nhiên cty đó là cty cổ phần. có điều tây với ta cái tính ko giống nhau, tây tính cộgn đồng và làm việc chung tốt hơn ta, ta thì lại có tính ích kỷ hơn, cá nhân hơn.

ltgbau

Xe tăng
ktphong nói:
cụ có nhầm ko, Tây nó ko có khái niệm "cty cổ phần" vì toàn bộ cty ở nước nó là cty cổ phần cả, tức là ở tây lông, cứ nói công ty thì đương nhiên cty đó là cty cổ phần. có điều tây với ta cái tính ko giống nhau, tây tính cộgn đồng và làm việc chung tốt hơn ta, ta thì lại có tính ích kỷ hơn, cá nhân hơn.
Em thấy nó vẫn đề tên Ltd. với lại JSC mà cụ???

saunhen

Xe tải
công ty bạn như đứa con của bạn. mai có người đến muốn chia sẻ nó ra. vậy theo bạn thì có nên đồng ý hay không? mình chỉ nói thế này. thứ nhất chuyện làm ăn cần tách bạch và quyết đoán nên ko thể sát nhập. thứ 2, sát nhập rồi chắc gì còn là bạn nữa. tuy nhiên có thể làm ăn theo phi vụ khi cả 2 công ty cùng chung một gói thầu chẳng hạn. vụ nào ra vụ đó rõ ràng.
thân

vink's cafe

Xe tải
Website
www.thuctruong.com.vn
Ko tập hợp đc ae lại, công ty cứ to tý lại đánh chửi nhau như cụ Diệp - sudico chẳng hạn, mối người 1 ngả, nên Vịt ngan chẳng có công ty nào vào Phóc bờ đc.
Mấy cty như vincom, hagl,...tuy cp nhưng cũng một người quyết hết = TNHH.
Em thấy đc mỗi anh Ko hòa thì phát tạm đc, nhưng cũng chả to đc mấy.