[Funland] Nạn xả rác ra đường

CCB

Xe buýt
Muốn ko xả rác thì phải áp dụng luật phạt thật căng giống thằng Sing hay 1 số nước. Áp dụng phạt nguội và có camera giám sát ở các khu công cộng luôn.
Gần như các đường phố - kể cả phố du lịch như đường bao quanh hồ Tây - đều có điểm tập kết xe thu rác, nhất là mùa Hè khi đi qua đấy nặng mùi ô nhiễm quá. Em để ý còn khá nhiều ô đất lưu không, sao TP không làm một ô tập kết xe thu rác nhỉ?

Chelski

Xe điện
Hàng ngày nhìn đủ các loại rác trên đường vd2 mới thấy nhiều người còn thiếu ý thức thật, mà không hiểu đơn vị nào quản lý, lâu nay cũng chả thấy dọn dẹp gì

View attachment 8482133
Cái này nó đòi hỏi ý thức cụ ạ, mà cái ý thức lại không mua được....Em mới đi Nhật về, một sự ngạc nhiên không tưởng là đường phố nó hầu như không có rác, em thèm thuốc lá mà kg dám hút, mãi sau cậu em sinh viên Việt mới nói anh tìm chỗ nào khuất hút tạm và gạt tàn và mẩu thuốc vào một cái túi giấy nhỏ, lát mang về nhà cho vào thùng rác ...

Le0_vn

Xe đạp
Gần như các đường phố - kể cả phố du lịch như đường bao quanh hồ Tây - đều có điểm tập kết xe thu rác, nhất là mùa Hè khi đi qua đấy nặng mùi ô nhiễm quá. Em để ý còn khá nhiều ô đất lưu không, sao TP không làm một ô tập kết xe thu rác nhỉ?
Vấn đề chính không phải là thành phố có làm khu tập kết xe thu rác hay không cụ ạ. Vấn đề là Ý THỨC CON NGƯỜI - khi mà ý thức chưa được nâng cấp lên thành VĂN HÓA TỰ GIÁC hay VĂN HÓA TUÂN THỦ thì kể cả sọt rác để cạnh người thì rác vẫn cứ không được vứt đúng chỗ. Điển hình, cụ ra chỗ bán kem Tràng Tiền đó, sọt rác để khắp nơi....nhưng dân ăn kem xong vứt luôn vỏ + que kem ra đường có thèm vứt vào sọt rác đâu.

nguyentruongto

Tháo bánh
Website
apaxlearning.com
Em bên Nhật về vẫn giữ thói quen mang rác về nhà mới vứt, thế mới chán chứ

cairong_2011

Xe container
Em mới đi TQ về. Đường phố của họ trông sạch sẽ, hầu như ko thấy rác. Lý do vì sao,mời các cụ xem ảnh
1.Ông nhân công áo vàng chăm chỉ đi quá và thu dọn các lá cây trên vỉa hè vào trong thùng đựng rác xách theo

2. CN dọn rác đi xe điện lượn khắp khu vực để gắp rác trên quảng trường Thiên An Môn

3. Gốc cây không có rác , ko tè bậy, ko mất cái chắn bằng thép

4. Nhà VS công cộng phủ khắp mọi nơi, hoàn toàn free

cuc_cu

Xe buýt
Muốn cải thiện vấn nạn xả rác bừa bãi thì phải có chế tài xử phạt đi kèm giám sát căng giống như việc làm với quy định đi xe máy yêu cầu đội mũ bảo hiểm hay như Nghị định 100 cấm rượu bia đang thực hiện.

Phải phạt nặng, đánh trực tiếp vào túi tiền của dân thì may ra mới làm thay đổi ý thức của người dân được.

Huyhust

Xe đạp
Điển hình như việc vận hành phố đi bộ. Thời gian đầu làm rất quy củ, điểm trông xe nhận diện rõ ràng, giá đồng đều, phạt vứt rác rất nghiêm.
Giờ thì sao???

Đi tìm vàng mắt không ra điểm đỗ xe của UBND với giá 5k, còn nhiều thứ nữa

thunm

Xì hơi lốp
Hôm cuối tuần rồi em có xem chương trình 18 wheels across Vietnam trên Discovery.
Thằng cha trải nghiệm lái con xe nó có ăn uống dọc đường nó đưa ra nhận xét: "ở VN thì vất rác bừa bãi dưới chân bàn, gầm giày nó là văn hóa. Thực ra để trên bàn thì cũng ko đẹp mà các bạn"

Đấy, nó là văn hóa rồi nên các cụ đừng có ngứa mắt nhé
:P:P:P:P

Sy1509

Xe đạp
Em mới qua cầu VT cách đây hơn tuần bằng xe 16c, em thấy cầu sạch mà cụ.
E đi làn xe máy hướng sang Long Biên, sáng nay vừa đi thấy rác ngập kinh hồn. E đi xe máy 1 mình nên ko tiện quay phim chụp ảnh ạ.

Kinnnnn

Xe tải
Cho em hỏi ngu 1 cái là sao chỗ nào có biển "Cấm đổ rác" thì chỗ đó thành nơi tập kết rác các cụ nhỉ?

vuitinhhn

Xe tăng
Em mới đi TQ về. Đường phố của họ trông sạch sẽ, hầu như ko thấy rác. Lý do vì sao,mời các cụ xem ảnh
1.Ông nhân công áo vàng chăm chỉ đi quá và thu dọn các lá cây trên vỉa hè vào trong thùng đựng rác xách theo
View attachment 8482496
2. CN dọn rác đi xe điện lượn khắp khu vực để gắp rác trên quảng trường Thiên An Môn
View attachment 8482498
3. Gốc cây không có rác , ko tè bậy, ko mất cái chắn bằng thép
View attachment 8482500
4. Nhà VS công cộng phủ khắp mọi nơi, hoàn toàn free

View attachment 8482501
e cũng đi Tàu về, sạch dã man. Lá cây rụng trên đường còn ko thấy chứ đừng nói đến rác khác.
Em thấy mấy thùng rác ở chỗ phố du lịch còn được xe nước đến xịt rửa nũa cơ.

Chưa Có Dép

Xe điện
Em mới qua cầu VT cách đây hơn tuần bằng xe 16c, em thấy cầu sạch mà cụ.
Chắc cụ không để ý sang 2 bên, dọc 2 bên đường trên cao từ Ngã tư sở trở ra đầy rác đã tồn tại khá lâu rồi, cầu Vính tuy cũng có nhưng đỡ hơn chút thôi.

langtoilangtoi

Xe điện
Như nồng độ cồn như đợt rồi các cụ tự nhưng cẩn thận hẳn. Cho nên để hình thành ý thức thì phải phạt mới được, quan trọng là thành phố có quan tâm ko. Giờ ô nhiễm không khí thấy vẫn đang bàn từ năm xưa.
Còn triển khai cam an ninh với giao thông thì HN thì nửa vời, chả hiểu sao hỏng lắm thế mà ko sửa được, hay tại lập dự án quên mất kinh phí vận hành sửa chữa thay thế nhỉ ?

cairong_2011

Xe container
e cũng đi Tàu về, sạch dã man. Lá cây rụng trên đường còn ko thấy chứ đừng nói đến rác khác.
Em thấy mấy thùng rác ở chỗ phố du lịch còn được xe nước đến xịt rửa nũa cơ.
Đi thăm quan các di tích em để ý dân TQ đi rất đông. Họ từ các miền quê về TP để thăm quan như ta về Thủ đô viếng Lăng Bác vậy. Hơn 1 tỷ dân, chỉ cần gần 1% đổ về thủ đô BK thôi + khách DL nếu ko kiểm soát thì sẽ là bãi rác không lồ. Vào Tử Cấm Thành trước đây 8 vạn người/ngày, nay còn 3 vạn. Dù nó có rộng đến mấy nhưng 3 vạn con người đi lại trong đó mà không có rác, ko hút thuốc vặt .... quả là đáng khâm phục ý thức hoặc cách kiểm soát của họ.
Đây có là "biển người" trên QT Thiên An Môn ?

Xếp hàng vào Tử Cấm Thành

Xếp hàng để lên xe bus 2 tầng đi ra bãi đỗ xe khi vào, cách độ khoảng 3Km gì đó

dalink

Xe điện
Không xây dựng chế tài thì bất kỳ vấn đề gì cũng không trông chờ ở ý thức được. Ra đường đến người già còn chả làm gương được thì bọn trẻ nó mặc kệ luôn. Giờ chỉ có phạt nặng thôi.
Người trẻ còn vứt ít chứ người trung tuổi trở lên thì ối giời ơi. Đi nhiều nước kể cả nghèo nhưng ý thức cơ bản thì thấy dân VN cũng thuộc loại kém so với trung bình của thế giới.

Huyhust

Xe đạp
Sáng nay trên Đại Lộ Thăng Long còn thấy lao công vứt mấy bao rác qua hàng rào vào vườn cây

Hoanft

Xe buýt

ung_sung_tu_tai

Xì hơi lốp
Dạ

Ra là do chính quyền vứt ra đường nên dân chả có lỗi gì cả ạ.

Mệ, bao nhiêu người cứ gào lên rác rác rác, cứ làm như rác là tự nó hay chính quyền vứt ra đường ấy ạ

chỗ cầu thang thoát hiểm tòa nhà còn đầy đầu thuốc là nữa là ngoài đường
Nói và làm là 2 thứ khác xa nhau. Trong bv mà vẫn hút thuốc lá phì phèo ngay cạnh biển cấm. Cấm mà không bắt phạt thì cũng như không.
Cái này em thấy cụ đúng. Ngày xưa em nhớ mọi người rất chăm vệ sinh xung quanh nhà mình. Nhiều người ngày quét đến hai lần. Giờ thì có quét nó sẽ vun vào một góc sát với nhà hàng xóm để rồi lúc khác gió lại thổi tung ra. Còn không thì kệ. Cơ quan em em tuyển một bác bảo vệ trông xe, cụ ấy đến kê cái ghế ngồi đằng trước nhà nhưng hầu như chả bao giờ thấy quét chứ đừng nói xách xô nước ra rửa qua cái vỉa hè. Hôm nào mưa gió bẩn em phải nhắc lễ tân bảo thì mới làm. Lúc khác lại y nguyên. Chắc em phải đưa vào yêu cầu công việc vậy.
Đi thăm quan các di tích em để ý dân TQ đi rất đông. Họ từ các miền quê về TP để thăm quan như ta về Thủ đô viếng Lăng Bác vậy. Hơn 1 tỷ dân, chỉ cần gần 1% đổ về thủ đô BK thôi + khách DL nếu ko kiểm soát thì sẽ là bãi rác không lồ. Vào Tử Cấm Thành trước đây 8 vạn người/ngày, nay còn 3 vạn. Dù nó có rộng đến mấy nhưng 3 vạn con người đi lại trong đó mà không có rác, ko hút thuốc vặt .... quả là đáng khâm phục ý thức hoặc cách kiểm soát của họ.
Đây có là "biển người" trên QT Thiên An Môn ?
View attachment 8482732

Xếp hàng vào Tử Cấm Thành

View attachment 8482740

Xếp hàng để lên xe bus 2 tầng đi ra bãi đỗ xe khi vào, cách độ khoảng 3Km gì đó

View attachment 8482741

honda_cub79

Xe lăn
Trong phố cũng đầy ợ, nhà cháu hay gặp đội xe dịch vụ, taxi và xe tải lúc dừng đỗ ăn uống xong hồn nhiên vứt rác xuống đường.