[CCCĐ] Nam Mỹ - Ký ức còn lại !!!

Ngày 32: Charles De Gaulle - Nội Bài dấu yêu

Sau gần 12 tiếng bay qua biển, chúng tôi hạ cánh xuống sân bay CDG trong một tâm trạng háo hức đến khó tả. Nhìn thấy tiếng Việt thân yêu trên bức tường danh vọng của nước Pháp là cảm giác tự hào pha lẫn hạnh phúc vì mình đang rất gần Việt Nam rồi. Đi xa nhớ quê hương phết các cụ mợ ạ.

Do còn khá nhiều thời gian transit ở đây ( 6 tiếng ) nên mấy anh em lang thang trong miễn thuế thoải mái, tầm này còn bao nhiêu xèng đốt hết.
Em mua 1 chai này về uống như đấm vào mồm, độ cồn 55%.

• Vodka
Reactions: ITI

Nghe nói lão MD mua 2 chai này, không biết giờ đã mở chưa để em còn qua uống ké. Hoặc có cụ nào đang sở hữu 2 chai này thì cũng cho em uống ké để nhớ lại một thời máu lửa đi xuyên Nam Mỹ.

Về đến đây đã nghe léo nhéo tiếng Việt thấy thân thương hẳn lên. Suốt cả tháng không được nghe nữ nói Tiếng Việt rồi nên thèm lắm.
Lại một chuyến bay 13 tiếng nữa , giờ đây với chúng tôi những chuyến bay 5-7 tiếng thì coi như muỗi không xi nhê gì. Cả hành trình này bay hơn 90 tiếng đồng hồ khiến tâm hồn anh em trở nên chai sạn.
6h sáng hôm sau chúng tôi hạ cánh xuống sân bay Nội Bài, vợ con bạn gái các nhà ra đón hồ hởi vô cùng, hạnh phúc tột cùng.
Chuyến đi Nam Mỹ 32 ngày đã khép lại tại đây. Cảm ơn các cụ mợ trên diễn đàn đã đồng hành cùng bọn em trong chuyến hành trình trở lại hơn 2 tháng này.
Cảm ơn những độc giả trung thành, những người bạn, người anh, chị em cô dì chú bác trên diễn đàn dành thời gian quý báu để đọc hết hành trình cùng rất nhiều câu hỏi thú vị lẫn hóc búa.
Xin trân trọng cảm ơn và mong sớm được đồng hành cùng các cụ mợ trong những chuyến đi tiếp theo.
"Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ"
Mong lắm thay!

(P/S: Trong mấy ngày tới em sẽ cập nhật thêm hình ảnh của 14 ngày đầu vì em mới tìm thấy có rất nhiều bức ảnh thú vị trong đống file của mấy anh em.)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Lần đầu tiên, theo chân bám gót một hành trình (dù đã cũ), mà có nhiều điều thú vị, háo hức xen lẫn sự nuối tiếc khi cờ Tổ quốc không được tung bay cùng với các nước khác ở Nam Mỹ!
Cũng là lần đầu tiên, mới cảm nhận được sự khắc nghiệt của thời tiết; văn hoá và lịch sử của Nam Mỹ, thông qua hình ảnh và những miêu tả của Chã michaeljo và cụ TungNguyenMD!
Mới hiểu sâu sắc, ngoài sự đầu tư về tiền, còn là ý chí, để có thể hoàn thành chuyến đi một cách trọn vẹn như thế này!
Cảm ơn Chã Jo, cảm ơn cụ TùngMD - vì những hiểu biết mà hai người đã truyền tải đến em và các cụ/mợ khác. Mong hai người luôn mạnh khoẻ, bình an để viết thêm những chuyến đi khác ạ!
Em post hoa cũ, thay cho lời "Cảm ơn" nhé, X_X...

Lần đầu tiên, theo chân bám gót một hành trình (dù đã cũ), mà có nhiều điều thú vị, háo hức xen lẫn sự nuối tiếc khi cờ Tổ quốc không được tung bay cùng với các nước khác ở Nam Mỹ!
Cũng là lần đầu tiên, mới cảm nhận được sự khắc nghiệt của thời tiết; văn hoá và lịch sử của Nam Mỹ, thông qua hình ảnh và những miêu tả của Chã michaeljo và cụ TungNguyenMD!
Mới hiểu sâu sắc, ngoài sự đầu tư về tiền, còn là ý chí, để có thể hoàn thành chuyến đi một cách trọn vẹn như thế này!
Cảm ơn Chã Jo, cảm ơn cụ TùngMD - vì những hiểu biết mà hai người đã truyền tải đến em và các cụ/mợ khác. Mong hai người luôn mạnh khoẻ, bình an để viết thêm những chuyến đi khác ạ!
Em post hoa cũ, thay cho lời "Cảm ơn" nhé, X_X...
Xin cảm ơn mợ, về tất cả!!!

Susu77

Xe tăng
Cảm ơn Team 4 cụ đã cho em và mọi người được đến những miền đất không bao giờ có cơ hội đặt chân tới. 3 cụ Lông Dô Dê🥰 đều đã viết rất chi tiết kèm hình ảnh mô tả sống động. Và cụ Hải tuy không viết gì nhưng lại là người vô cùng quan trọng vì là ngôn ngữ của cả nhóm, xương sống không thể thiếu của chuyến đi. Đã 5 năm nhưng đọc lên hoàn toàn mới mẻ, nóng hổi như đang diễn ra chứng tỏ trí nhớ và công sức biên tập lại quá đỉnh.
Xin chúc các cụ trong thớt và cả các cụ mợ theo dõi thớt những tháng ngày bình yên, có nhiều chuyến du lịch hay trên Otofun!👍

Cảm ơn Team 4 cụ đã cho em và mọi người được đến những miền đất không bao giờ có cơ hội đặt chân tới. 3 cụ Lông Dô Dê🥰 đều đã viết rất chi tiết kèm hình ảnh mô tả sống động. Và cụ Hải tuy không viết gì nhưng lại là người vô cùng quan trọng vì là ngôn ngữ của cả nhóm, xương sống không thể thiếu của chuyến đi. Đã 5 năm nhưng đọc lên hoàn toàn mới mẻ, nóng hổi như đang diễn ra chứng tỏ trí nhớ và công sức biên tập lại quá đỉnh.
Xin chúc các cụ trong thớt và cả các cụ mợ theo dõi thớt những tháng ngày bình yên, có nhiều chuyến du lịch hay trên Otofun!👍
Cảm ơn mợ nhiều lắm luôn nhé. Vẫn chờ có cơ hội cà phê đá SG.

j23

Xe container
Chẹp hơi buồn, thớt chưa được 200 trang mà các cụ anh đã dừng rồi thì hơi hụt hẫng huhuhu

Chẹp hơi buồn, thớt chưa được 200 trang mà các cụ anh đã dừng rồi thì hơi hụt hẫng huhuhu
Em dừng thôi, còn lão MD bổ sung nhiều thông tin thú vị khác

TuanBanhBao

Xe tăng
Cám ơn 4ae đã có chuyến đi rất thú vị, nhiều cảm xúc. Chuyến đi đã mang lại rất nhiều thông tin bổ ích cho các ofer.
Chúc các cụ có chuyến đi Trung Mỹ vui vẻ, hạnh phúc và nhiều cảm xúc nhé.

Booong

Xe tăng
Cảm ơn 4 cụ, đặc biệt là cụ michaeljo và cụ TungNguyenMD và các cụ, mợ khác đã động viên, cổ vũ 2 cụ cho mọi người đi du lịch miễn phí :) .

tuanpat

Xe tải
Dân Vietnam mình rất hay chê dân tộc khác là mọi. Nói chung các ông chê tất, trung đông thì chê là Rệp, da đen bị gọi là mọi đen, Nga thì bị gọi là Nga ngố, Pháp các ông chê là Pháp lợn... thế nên dân Nam Mỹ ngay cả Brasil có mức GDP cao hơn các ông rất nhiều mà cũng bị chê là hoang dại, mọi rợ thì cũng dễ hiểu.
Nhưng sự thực thì "bọn mọi" này nó lại hơn chúng ta nhiều lắm. Những tỷ phú của chúng ta luôn chỉ có suy nghĩ kiếm tiền để dành cho con cháu mà ít làm những việc mang tính chất xã hội dẫn đến bọn con cháu sau này sinh ra đã có tài sản kếch xù và mải ăn chơi dẫn đến suy thoái gen thì ở Brasil này từ những năm 4x của thế kỷ trước. Ông trùm truyền thông, một trong những người giầu nhất Brasil bấy giò đã đem phần lớn tài sản của mình đi mua những kiệt tác, di sản của thế giới về Brasil và tặng cho chính phủ. Vấn đề ông ta không chỉ mua trong một thời gian ngắn khi kiếm được tiền. Mãi cho tới những năm 196x, khi công ty của ông gặp khó khăn về tài chính ông vẫn tiếp tục mua tranh nhưng mua nợ. Cuối đời ông bị phá sản và chính phủ Brasil phải đứng ra trả số tiền còn nợ tranh này. Nhưng ngày nay nếu đem số tranh này mà đi bán đấu giá thì số tiền phải gấp cả trăm lần tài sản của Chateaubriand lúc còn sống. Và cái quan trọng nhất là người Brasil họ sở hữu được những di sản này của thế giới và làm cho thế giới phải nhìn họ với con mắt tôn trọng.

Không riêng gì Brasil, em để ý những nhà tỷ phú của các quốc gia văn minh, họ thường đấu giá những di sản của thế giới với giá rất cao. VD như những cây đàn Violin Stradivavius với gái cả mấy chục triệu USD/ cây. Thế nhưng họ không đem bày trong tủ kính rồi để bạn bè đến chém gió là "Mày có biết tao là ai không? Tao sở hữu cây đàn Stradivarius mấy chục triệu USD đấy" nếu thế thì cây đàn này chỉ trị giá đúng bằng khúc gỗ với giá vài USD. Mà họ đem cho cascngheej sĩ hàng đầu thế giới mượn, thậm chí tặng luôn cho họ. Thế nên những cây đàn, những di sản này mới cất lên được thứ âm thanh ngọt ngào trị giá cả chục triệu USD của nó. Đó là cách hành xử hết sức văn minh mà không phải người giầu nào cũng làm được.

VN ta vẫn nặng phong kiến của TQ bác ạ,làm và của cải đề cho đời sau nên nó mới thế cụ ạ,ko bao giờ có kiểu ném tiền đi cho thiên hạ hay quốc gia đâu ạ,làm được như bác nói VN ta đã giàu mạnh rồi ạ.Toàn chỉ lo vơ vét với tham ô thôi ạ !

minhmo

Xe cút kít
Quả thật là hội rất hoành tráng, có lẽ do không có phần lễ như ở VN mình.:D
Với một đất nước mà lễ hội hoá trang Carnival đã ăn sâu vào máu thịt của từng người dân, họ hết mình với không khí hoành tráng và độc đáo mặc dù năm nào cũng có. Thật kính nể khi những người bụng mang dạ chửa của những ngày cuối kỳ thai vẫn hết mình tham gia nhảy múa.:-bd

minhvtv3

Xe tăng

Nếu chuyến bay của năm ấy mà thực hiện là ngày hôm nay thì kiểu gì ba anh em cũng đi thẳng tới biên giới Ba Lan tham gia vào đội liên minh U cà để cùng kề vai sát cánh chiến lại ông anh khổng lồ rồi đấy.
Cũng trên hành trình này, 1 chuyến bay của Air France đã mãi mãi k thể trở về kinh đô ánh sáng :(