[CCCĐ] My Wonderful Vietnam - Xuyên Việt 3 tuần, gia đình nhỏ đam mê lớn :D

NGHIXDBT

Xe tăng
Đích đến cuối cùng là lăng Minh Mạng. Minh Mạng được cho là một trong những vị vua anh minh nhất triều Nguyễn, có công đưa ra nhiều chính sách thay đồi lớn và mở mang bờ cõi. Lăng của ông cũng là rộng nhất và theo cảm nhận của mình cũng đẹp nhất, đơn giản nhưng vẫn thể hiện sự bề thế, uy nghiêm có lẽ đến từ lối kiến trúc đối xứng tuyệt đối và có chút mô phỏng hoàng thành. Đặc biệt riêng lăng của ông có một công trình (Minh lâu) do dân lập để thể hiện sự kính trọng và tưởng nhớ công đức của ông (Đúng là "Thương dân dân lập bàn thờ. Hại dân dân *** ngập mồ thối xương")

Qua ô cửa nhỏ này là một khung cảnh ngỡ ngàng đập vào mắt, tòa Minh lâu ẩn hiển sau những hàng cây hoa đại

Kết thúc một buổi chiều chạy marathon và sự cố đầu tiên với xxx bằng một bức ảnh nhí nhố

Lăng Minh mạng ở khá xa trung tâm Huế, gần A Lưới, giáp Lào, lúc em gặp xxx thấy một xe biển Lào cũng đang ở đấy. Thấy không ngờ xung quanh một điểm du lịch như vậy mà dân trông có vẻ nghèo quá, một bà mẹ nhà bên đường dẫn vào lăng bế đứa con bị bệnh ra xin tiền. Đứa bé bị bệnh gì không biết mà bụng thì phình to còn tay chân teo hết lại, trông thương vô cùng. Có thể là do hoàn cảnh bắt buộc nhưng thực sự việc đem đứa con bệnh tật ra để kiếm tiền thật không hợp với quan điểm của em.

Cả nhà quay lại quán cơm chị Tẹo để ăn tranh thủ lấy lại thìa cho ku bé. May quá, cuối cùng cô phục vụ quán cũng tìm thấy cái thìa sau 1 hồi lục tung tìm kiếm
Ăn xong lại vôi vang quay trở về ks để đi xem đàn ca Sông Hương. Về đến gần ks, lại méo mặt nhớ ra, lần này thì quên cả 2 thìa ở quán . Lại hộc tốc quay lại xin lại 2 thìa. Chủ quán còn trêu, người Hà nội gì mà hay quên quá ha :D

Tối đên thuê xích lô ra bến thuyền. Xích lô có khi phải được coi là một trong các đặc sản của HUế, đầy đường. Giá vé thuyền ca sông Hương là 100k/người lớn, 2 ku bé nhà mình chịu 1 vé
Có lẽ do đợt cao điểm, mọi nguồn lực đều dc huy động và phân chia đều giữa các thuyền nên các tiết mục đàn ca sông Hương ko dc đặc sắc cho lắm. Cô hát hay thì nhìn hơi bị nhừ, cô nhìn ưng con mắt thì hát quá non :)

Cuổi buổi khách còn có cơ hội thả hoa đăng

Xem xong vẫn còn máu đi nữa, thế là cả nhà đi bộ về phía cầu Tràng Tiền chơi. Tranh thủ làm mấy kiểu phơi sáng cầu Tràng Tiền

Các cụ xem vk em thấy Huế mơ màng, Huế mộng mơ nên cứ lim dim mắt mơ màng thế này đây :D

https://hieutcnd.wordpress.com/

(To be continued...)
Có chữ t thì lại hết lim dim hả cụ

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Đợt rồi em cũng vào QB, phải nói yên tĩnh hơn nhiều chỗ khác. Nhưng cái con trăng trắng Gấu nhà cụ chủ chỉ thì nhiều hơn biển khác, chạm vào ngứa lắm ạ.

hieutcnd

Xe điện
Em đi 1 nửa vòng miền tây từ Cần Thơ qua Bạc Liêu, Cà Mau về Rạch Giá Kiên Giang, giờ đang ở Châu Đốc rồi. Một số điểm ấn tượng

1. Nước nhiều quá trời
2. Từ 1 suy ra cầu nhiều quá trời, làm cho chạy xe ở đây khổ quá, cứ đang bon bon lại uỳnh uỳnh mấy phát lên cầu

Tặng các cụ 1 nửa của bộ đôi thần thánh

3. Được gọi là cưng, nghe sướng cái lỗ tai
4. Cafe võng đặc sản
5. Đồ ăn phổ biến nhất là cafe và bánh mì. Đồ ăn, đặc biệt là hải sản và rau quả rẻ không tưởng. Thiên nhiên trù phú không biết là hên hay xui nữa.

Túm lại là cảnh thì em thấy bthg, ko bằng biển miền trung và núi tây bắc nhưng không khí thì dễ chịu. Ở đây hòa chung không khí nhậu toàn dân nên mấy hôm nay em uống nhiều, đi ngủ đây các cụ ạ.

taxi tai

Xe tăng
Đi kiểu gia đình như cụ thích thật, nhà em khó bố trí thời gian quá

hieutcnd

Xe điện
Day 7: Những cuộc phiêu lưu

Day 7: Những cuộc phiêu lưu

Rời Hội An nhà em tiếp tục di chuyển đến Quy Nhơn với khá nhiều dự định cho điểm đến mới mẻ này .. và ngừng đấy lần bể kế hoạch hehe. Đầu tiên là sau khi rời HA 1 đoạn thì F1 bé nhà em chợt hỏi đến túi đồ chơi của nó mới nhớ ra đã để quên ở chỗ để đồ ở biển Cửa Đại. Nói thật thì tiếc của thì ít mà nghĩ đến viễn cảnh hãi hùng khi mà thằng bé sẽ khóc lóc không thôi, 2 vc em đều ngán (thằng này là thằng con trời đánh, nếu các cụ đã đọc chuyện cái thìa của nó thì sẽ hiểu vì sao 2 vc em phải như vậy) nên dù ngược đường vẫn phải quay vòng lại với hi vọng là còn. Đến nơi hỏi thì may là bà chủ bà ý tiếc của nên để lại cho trẻ con chơi nên vẫn còn. Ôi tạ thiên tạ địa. Cái cảm giác lấy lại được đồ mà mình cứ nghĩ là đã mất đúng là như trúng số độc đắc các cụ ạ. Nhìn cảnh vợ em hua hua túi đồ chơi hớn hở chạy ra mà em mừng rớt nước mắt. Vậy là phải tầm 10h30 nhà em mới thật sự khởi hành cho chặng đường gần 250km đến Eo gió.
Do chặng Huế - ĐN không đi theo google là sai lầm cộng với sẵn máu thám hiểm trong người nên, em quyết định lựa chọn con đường ven biển mà google chỉ chứ ko đi theo quốc lộ 1. Và thật may là em đã được trải nghiệm một trong những chặng đường đẹp nhất trong suốt hành trình

Lúc thì xuyên qua núi

Lúc thì là con đường tít tắp qua những cồn cát trắng xóa

Và lúc thì ngập trong màu xanh của trời của biển như thế này

Đặc biệt có 1 đoạn qua làng sẽ được các đồng chí này chào đón :D

Tuy nhiên do đoạn đầu chặng đi hơi chậm cộng với thời gian nghỉ trưa nên tầm 5h em mới đến được Eo gió. Đi qua những bãi biển tuyệt đẹp ở Nhơn Lý mà tiếc hùi hụi, nếu còn sớm nhất định sẽ dừng cho lũ F1 xuống ùm ùm 1 lúc. Các bác đi nhớ ghé vào nhé.

Eo Gió là một eo biển xanh được những rặng núi đá cao với nhiều hình thù uốn cong ôm trọn lại. Nét độc đáo nhất ở Eo Gió là đá và nước với sự bào mòn của nước và gió đã tạo nên 19 hang chim yến ở đấy, nhiều chỉ sau Khánh Hòa. View ở trên cao nên nhìn toàn cảnh rất đẹp. Nhưng điều đó cũng có nghĩa là đường đi xuống để ra phía bờ biển toàn là vách đá, không hề đơn giản, nhất là có trẻ con. Và nó là nguyên nhân vì sao nhà em lại gặp sự cố với túi đồ chơi, lần thứ hai trong một ngày.

View đẹp, chụp ảnh cưới thì cứ phải gọi là!

Bọn trẻ con lần đầu ra bờ biển đá lại rất khoái, bước trên các mỏm đá phủ rêu trơn trượt ngã oạch 1 cái là cười như nắc nẻ. Đúng là trẻ con, có thể tìm niềm vui trong những điều giản đơn.

Đến muộn nên chỉ chơi được một lúc là trời tối, nhà em phải về thành phố. Trong lúc trèo lên thì vợ em hốt hoảng phát hiện túi đồ chơi để ở vách núi đã không cánh mà bay. Chả là lúc trèo xuống em phải cõng ku nhỏ, vk em dắt ku lớn, xách đồ chơi và túi máy ảnh, vướng quá mà ra nhìn thấy bờ biển ở đây là bờ đá, đồ chơi xúc cát không dùng được nên vk em để tạm bên đường, trong túi còn để 2 đôi dép của 2 mẹ con vì leo núi bằng chân đất cho đỡ trơn, nghĩ là lúc lên sẽ lấy. Ai dè. 2 vc nhìn quanh khắp cả khu mà không thấy dấu vết túi đồ chơi đâu. Ôi sao ông trời lại trêu ngươi, mới sáng nay còn cho em cảm giác sung sướng của sự may mắn thì giờ lại cho nếm mùi mất mát luôn. Nó còn khó chịu hơn lần đầu gấp vạn lần. Đúng lúc đó thì ku lớn nhà em reo lên khi nhìn thấy đôi dép của nó đang nằm chỏng chơ tít phía bãi đá gần bờ. Tại sao đôi dép lại xuất hiện ở đó? Số phận túi đồ chơi đã ở đâu? Có phải có ai đó đã lấy túi đồ chơi rồi vứt dép ra ngoài hay đôi dép chẳng may rơi ra? Rất nhiều câu hỏi nghi vấn phải không ạ? Hành trình khám phá đất võ Bình Định sẽ tiếp diễn ra sao?

Muốn biết câu chuyện thế nào, hãy xem hồi sau sẽ rõ.

(Em bắt chước mấy kiểu tiểu thuyết chương hồi của Tàu, thỉnh thoảng thay đổi không khí tí, hehe, bb các cụ, hẹn các cụ sau 1 số post nữa :D)

https://hieutcnd.wordpress.com/

Chỉnh sửa cuối:

Cuti13

Xe tải
Hôm cuối tháng 3 em cũng đi từ Huế vào Đà Nẵng. Em đi đường 1 thấy dễ đi mà (đặc biệt là đoạn tránh thành phố Huế). Hôm đó em đi mất khoảng 2 tiếng.

Chuyến đi của bác tuyệt quá. Chúc bác và gia đình có chuyến đi tốt đẹp, nhiều niềm vui!

wagon865.46

Xe tăng
Hôm cuối tháng 3 em cũng đi từ Huế vào Đà Nẵng. Em đi đường 1 thấy dễ đi mà (đặc biệt là đoạn tránh thành phố Huế). Hôm đó em đi mất khoảng 2 tiếng.

Chuyến đi của bác tuyệt quá. Chúc bác và gia đình có chuyến đi tốt đẹp, nhiều niềm vui!
Cụ ơi! Dịp 30/4 em đi ĐN mới thấy 1A đoạn Huế - ĐN khổ thế nào, mấy trăm km đang mở rộng, nâng cấp chưa xong đâu cụ ạ!

Cuti13

Xe tải
Cụ ơi! Dịp 30/4 em đi ĐN mới thấy 1A đoạn Huế - ĐN khổ thế nào, mấy trăm km đang mở rộng, nâng cấp chưa xong đâu cụ ạ!
Em k cầm lái nên cũng k rõ lắm, chỉ nhớ 4h30 ngồi uống nước ở cách Huế 20km và 7h đã ngồi nhậu ở Mỹ Khê rồi

hieutcnd

Xe điện
Chắc đợt 30/4 lưu lượng xe đông hơn. Hôm em đi là đúng 29/4, xe nhiều kinh khủng. Em nhớ hôm đấy qua Phú Bài một đoạn, hình như có sự cố gì không biết mà tắc cứng không nhúc nhích được, đúng 1 tiếng đồng hồ mà chỉ di chuyển được khoảng 5km. Nhìn cảnh ông xe ôm chở chú xxx mặt nghệt ra, lách qua xe em để lên phía trước thấy hài vl.

vumanhduy

Xe tăng
Phục gia đình cụ thật không có gì bất thường thì trung tuần tháng 7 này nhà em cũng xuyên như gia đình cụ

hieutcnd

Xe điện
Day 7: Những cuộc phiêu lưu (kết)

Day 7: Những cuộc phiêu lưu (kết)

Tiếp chuyện chiếc túi đồ chơi, 2 vc em nghĩ chắc chắn phải có người vứt đôi dép ra chứ không thể nào nó tự rơi ra được, vậy cũng tức là có người đã không những nhặt túi đồ chơi mà còn mở ra xem bên trong có gì lấy được không? Nghĩ vậy 2vc em phi vội ra chỗ để xe hỏi bà trông xe. Sau một hồi hỏi thăm dân xung quanh thì có người bảo biết ai đã nhặt được. Thằng bé ở chỗ trông xe rất nhanh nhẹn đề nghị dẫn vk em vào nhà đấy hỏi lấy lại. Ku lớn nhà em tự nhiên tỏ ra rất người lớn, mặt đầy vẻ lo lắng "Thấy chưa, lúc nãy con đã bảo mẹ là để đấy nhỡ may người ta lấy mất thì sao?" Anh chàng còn đi rất nhanh để cùng với mẹ đi lấy đồ nữa. Tự nhiên thấy con lớn hẳn lên, biết lo toan cơ đấy :>

Theo thằng bé vào đến nơi, nó chỉ vào góc nhà đựng đầy những đồ lặt vặt linh tinh nhưng không có, cứ tưởng là thôi rồi toi rồi thì ông chồng nhà đấy xách ra túi đồ chơi thần thành. Mở ra xem thì đúng luôn, nhưng (vâng, lại nhưng) chỉ thấy đồ chơi mà không thấy đôi dép của vk em đâu. Hóa ra họ đưa đôi dép của vk em cho nhà khác. Thằng bé dẫn đường lại rất nhanh nhẹn bảo dẫn vk em sang nhà đấy. Thấy thằng bé nhiệt tình quá mà lúc nãy bà trông xe có nói nhỏ với vk em là cho nó 10k cho nó vui, vk em rút 20k cho nó. Nhưng nó không nhận, bảo là "Chị từ Hà Nội đến tận đây, em giúp chị thôi". Đưa đẩy một hồi nó vẫn không nhận nên vk em thôi thật. Ai dè đi được 1 đoạn nó bảo "Thôi chị ở Thủ đô đến, cho em 50 nghìn thì em xin". Ối giời ơi hóa ra nó chê ít ạ, mất công em nghĩ tốt về nó, cứ tưởng thế nào.

NÓi thật lúc đó em chỉ thấy sao họ phải khổ thế không biết. Nhìn cái đống đồ linh tinh mà họ nhặt về không biết để làm gì, nhìn họ chia năm xẻ bảy cái túi đồ chơi và mấy đôi tông vớ vẩn của nhà em, nhìn cảnh thằng bé hăng hái dẫn đường vì 50k em thấy chạnh lòng quá. Và thấy tiếc cho một mảnh đất được thiên nhiên ban tặng cho cảnh đẹp như vậy mà du lịch vẫn chưa phát triển, chính vì những kiểu tư duy như thế này.

Và một ngày đầy cung bậc cảm xúc đã kết thúc bằng một bữa hải sản no nê trong gió biển lồng lộng Quy Nhơn, hehe

Em ăn ở quán này trên đường Xuân Diệu (là phố hải sản dọc bờ biển Quy Nhơn). Nói chung ăn được, rẻ, nhưng đợi lâu lắm.

Chỉnh sửa cuối:

matiz99

Xe tải
Cảm ơn cụ với những chia sẻ rất hay về chuyến đi.Chúc cụ chủ cùng g.đình nhiều sức khỏe,vững tay lái để tiếp tục hành trình.

VRX400

Xe tải
Nhà cụ có chuyến đi hay quá. Em ngóng mãi mà lâu lắm chưa dứt ra nghỉ thất dài đi 1 chuyến xiên vịt để cập nhật lại cảnh đẹp các nơi. Lâu lắm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

My2Kforever

Xe tải
Cảm ơn cụ với những chia sẻ rất hay về chuyến đi.Chúc cụ chủ cùng g.đình nhiều sức khỏe,vững tay lái để tiếp tục hành trình.

Hailuasg

Đi bộ
Em dân Bình Định mấy chục năm mà hôm tết về quê mới liều lĩnh đi đường ven biển như Bác, nhìn các cảnh vật nhớ ghê, đặt biệt đàn bò cũng đã chặn xe em lại 5 phút mới cho đi tiếp.

thanhvuongdo

Xe đạp
Vợ cụ trẻ quá, nhìn bức đầu tiên e cứ tưởng 3 chị e ý ạ

ninhcd

Xe tăng
Chuyến đi quá tuyệt vời và chi tiết, e kính cụ 1 ly và xin phép đc lưu lại cái lịch trình để e phấn đấu :-w

hieutcnd

Xe điện
Em dân Bình Định mấy chục năm mà hôm tết về quê mới liều lĩnh đi đường ven biển như Bác, nhìn các cảnh vật nhớ ghê, đặt biệt đàn bò cũng đã chặn xe em lại 5 phút mới cho đi tiếp.
Cụ nói vậy làm em nghĩ lại cũng thấy mình liều #:-s

hieutcnd

Xe điện
Em đang ở Kon Tum, đêm cuối của chặng Tây Nguyên qua BMT, Pleiku và Kon Tum, mai em về lại Lăng Cô. Thấy xót xa cho một vùng núi rừng Tây Nguyên hùng vĩ nay xơ xác hết, nét văn hóa của những dân tộc thiểu số cũng không còn gì nữa. Không hiểu chuyện gì đã xảy ra ở cái đất này nữa.:-&