Mượn xe, đâm tàu, chết. Sử lý như thế nào?

Ông Cò

Xe buýt
Người OF
Em không thích mượn xe của ai cả,không có xe thì mình đi thuê cho đỡ phiền hà !
Ai cũng nghĩ như cụ có lẽ chẳng xảy ra những điều đáng tiếc như này.
Xe của gấu, gấu cho a zai gấu mượn, a zai gấu lại cho bạn mượn, ông bạn mượn xe đi rồi cho bạn gái lái. Cả 2 tử nạn. Quá oái ăm.
Xe tên e, trách nhiệm e phải đi giải quyết các bên liên quan.
Chán vật.

gocart

Xe cút kít
Xe của gấu, gấu cho a zai gấu mượn, a zai gấu lại cho bạn mượn, ông bạn mượn xe đi rồi cho bạn gái lái. Cả 2 tử nạn. Quá oái ăm.
Chán vật.
Thế này thì cụ mệt rồi. Gấu cho anh zai mượn xe chắc chả làm giấy tờ gì. Anh zai gấu cho bạn mượn xe không biết có làm giấy tờ gì không ( chắc không). Nếu anh zai gấu không chịu trách nhiệm thì cụ phải chịu. Cụ cố tìm xem cái bạn gái kia có bằng lái không. Nếu có thì cụ không liên can đến tai nạn. Nếu không thì phải lựa thôi. Theo kiểu xuống xe, chìa khóa vẫn cắm trong xe... lúc sau quay lại X_X

new_farmer

Xe container
Thank cụ,
Cụ cho e hỏi lúc cụ đi qua thì đoàn tàu còn ở đó k? Và đầu tàu có bị hư hỏng gì k?
Em vừa đi đưa ma 2 nạn nhân về.Sự viẹc xảy ra quá rối răm, hoàn cảnh nạn nhân...mọi việc quá phức tạp. Mất ng mất của nhưng còn liên quan tới bên đường sắt nữa mới mệt mỏi.
Lúc em đi qua là 11h45, tàu còn ở đó, em thấy đang có cả xe cẩu, dây cáp... nhưng không có vẻ gì là tàu hỏng cả. Tiếc là Công an đuổi như đuổi tà vì sợ tắc đường nên en chỉ chụp được mấy kiểu làm tư liệu thế thôi.

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Liên quan tới đường sắt thì em chịu rồi, liên quan tới "Cá" ở đó thì em còn giúp đc.

bachkhoak40

Xe điện
Đúng là cụ chủ thớt đen quá, mượn xe dây chuyền thế giải quyết rất mệt mỏi, đúng là họa vô đơn chí. Em nghĩ là bảo hiểm vẫn phải đền cho cụ thôi, cụ xem lại cái hợp đồng và gọi điện nhờ ae tư vấn xem.

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Chán vật.
Ơ thế mấy thằng cu em CSGT Hà Nam nói vẫn chưa chuẩn hả anh?Người phụ nữ mới là người lái à?

TÔN

Xe container
Tổn thất 70% đổ lên thì bảo hiểm đền 100% thì phải, trường hợp mình gây ra tổn thất cho người khác thì bảo hiểm phải đền luôn cả cái đấy nữa. Em có ông khách hàng chạy Mộc Châu Hà Nội đâm vào *** xe khác, vết phanh dài 15m, người ngồi ghế phụ bay xuyên kính ngồi chồm hỗm lên thùng con ranger đi trước. Bảo hiểm đền tất mà
nhưng thưa cụ,đây là va chạm với đường sắt

hoangbaolong

Xe buýt
Nếu lái xe có bằng lái thì bác yên tâm bảo hiểm sẽ đền cho bác: nếu thiệt hại theo báo giá + xác xe > giá trị xe bác sẽ đc bồi thường số tiền tương ứng với xe tương đương trên thị trường hoặc xe mới - 10% khấu hao. và bảo hiểm tnds và người ngồi theo mức bác mua.
Bác là chủ xe thì bác phải đứng ra giải quyết tất cả các bên nhé: người lái , đường sắt + bảo hiểm sau đó họ đỡ bao nhiêu đc thì tốt nhé.

CXP

Xe buýt
Chia buồn cùng gia đình người bị nạn!

Muốn dứt điểm việc mượn xe em nghĩ chỉ có một cách (nhưng đại đa số các cụ trên 4R đều phản đối) là phạt nặng nếu lái xe không chính chủ!
cái này ko đc cụ ạ
vì có phải ai cũng có tiền mua xe đâu,hoặc em lái thuê thì làm gì có chuyện chính chủ tên em,hoặc lúc cơ nhỡ cần mượn hoặc thuê thì sao
Ở bển khi có vi phạm/tai nạn xảy ra là nhà nước phạt người có tên trên đăng ký xe, bất kể người đó có lái ở thời điểm vi phạm hay không. Nếu chủ xe cho thuê thì phải có hợp đồng - anh đi mà đòi người ta bồi hoàn theo hợp đồng. Còn nếu là cho mượn (không có hợp đồng) thì rủi ro cao hơn, nhưng kiểu gì thì chủ xe cũng phải tự lo với người mượn xe. Trong cả 2 trường hợp thì đòi tiền bồi hoàn là chuyện của chủ xe, nhà nước không quan tâm và cũng không can thiệp, trừ khi từ chuyện đòi tiền lại phát sinh ra các vi phạm khác.

Thế nên ở bển: 1. mua bán xe là người ta sang tên dứt điểm ngay; 2. hợp đồng cho thuê xe quy định rất kỹ về trách nhiệm khi vi phạm/tai nạn; 3. rất ít cho nhau mượn xe (kể cả vợ-chồng các kụ nhé).
Vợ chồng bạn em 5 ngày trước khi về nước bán xe cho 1 người khác; nhưng đến 3 hôm sau không thấy người mua làm thủ tục sang tên đổi chủ, gọi điện cũng kg được nên hoảng quá, phải liên lạc ngay đến Cơ quan quản lý phương tiện trình báo rõ sự việc, may mà sau đó CQQLPT nó liên lạc được với người mua xe, tay này làm cái giấy xác nhận đã mua xe từ ngày ấy tháng nọ nhưng do bận việc nên chưa làm thủ tục sang tên. Hai vợ chồng nhận được cái giấy này mới thở phào nhẹ nhõm mà yên tâm về nước.

Em cho rằng cách quản lý này cũng hay nên đồng tình với kụ dongnn. Nói thật với các kụ, tiền mua xe các kụ còn chịu được thì tiếc gì cái tiền sang tên đổi chủ - cũng là để an toàn cho mình thôi. Nhưng đây là an toàn về pháp lý chứ kg phải an toàn giao thông.

Xin chia buồn với kụ chủ thớt và các gia đình có nạn nhân trong vụ tai nạn này.
Anh trai gấu của kụ chủ thớt vô trách nhiệm quá, tài sản không phải của mình lại đi cho mượn linh tinh. Chắc ông này thuộc loại bán giời kg văn tự.

Chỉnh sửa cuối:

Trang te

Xe tăng
Website
www.shopios.vn
Chuyện đau buồn quá, em xin chia buồn với gia đình 2 nạn nhân kia.
Cái thằng đáng bị chửi là cái thằng anh gấu nhà bác ý. ***, xe đi mượn lại còn mang cho người khác mượn lung tung ^:)^.
Giờ cái nút còn ở chỗ nạn nhân nữ kia có bằng lái chưa nữa kìa.

bạn em cho học sinh mượn xe máy thôi, ko gây tai nạn mà bị phạt 1,2tr, giam xe 15 ngày, ko xin. các bác rút kn.

raklei

Xe điện
Lái thuê hay đi thuê thì đề có hợp đồng hết cụ ạ. Còn mượn thì ... Các cụ đang bảo là ngại đấy thôi.
Em được biết, ở nước ngoài điều này gần như là tuyệt đối. Chính thế mà họ quản lý được cả chuyện lái xe đã chạy được bao nhiêu km nữa cơ
Các cụ toàn tưởng tượng.
xe mượn thoải mái, chả ai cấm cả. thằng nào lái thằng đấy chịu trách nhiệm, ở nc ngoài đấy ạ.

Steven

Xe tăng
Các cụ toàn tưởng tượng.
xe mượn thoải mái, chả ai cấm cả. thằng nào lái thằng đấy chịu trách nhiệm, ở nc ngoài đấy ạ.
Nhưng thằng được cho mượn phải đủ điều kiện lái xe chứ không phải cho thằng chưa có bằng hoặc chưa đủ tuổi mượn được

Ông Cò

Xe buýt
Người OF
Theo thông tin E biêt́ thì cả hai anh chị ngồi trên xe đều có bằng lái xe cả . Như vậy Ông Cò cũng đỡ lo hơn !
Hồi chuông cảnh báo cả việc hắt hủi vùi dập máy đời mới chuyển sang lái máy bay bà già nhiều xiền là rất nguy hiểm đến tính mạng a ợ.:D:D

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Hồi chuông cảnh báo cả việc hắt hủi vùi dập máy đời mới chuyển sang lái máy bay bà già nhiều xiền là rất nguy hiểm đến tính mạng a ợ.:D:D
Cười tươi thế kia chắc là mọi thứ okie rồi anh nhể???;)

AnhNB

Xe buýt
Tươi giề, khóc lóc cũng thay đổi đc gì đâu.
Đằng nào thì ra tết mới giải quyết đc. Thôi thì cứ tạm gác lại ăn tết đã.
Cụ Cò cứ lấy sức mà ăn TẾT đi đã, có gì ra riêng giải quyết hết!
Em tiếc người, tiếc của trong vụ oái oăm này quá! Thương cụ Cò lắm, em mời cụ 1 ly! :|

Pitt

Xe điện
Oài. Khó nhể. Nói chung chuyện may rủi chẳng biết thế nào. Thôi việc đã vậy bác cứ bình tĩnh mà giải quyết...