[Thảo luận] Một chuyện lạ trong tp HCM làm em suy nghĩ !

anhtho

Xe ngựa
Chiều nay, em bị tắc ở đường Võ Văn Tần (tp HCM). Nguyên nhân tắc là: trời vừa mưa to rồi ngớt 1 chút, thế là 2b tràn ra tranh thủ phòng về nhà nên tắc kinh khủng. Xe em đi từ đường Võ văn Tần ra CM8 và bị kẹt cứng ở đó. Chỗ ngã tư đó, đèn chưa kịp xanh thì xe cộ đã lấn gần hết nửa đường, và cứ thế các dòng xe cộ đè lấn nhau làm cho không thể dịch chuyển. Xe công ty em nằm ở cách ngã tư với CM8 tầm 50m mà mất gần 1 tiếng mới qua được. Chờ lâu quá, em mới xuống đi bộ lên ngã tư xem tại sao mà tắc ghê vậy thì thấy bắt đầu thông, có 2 anh đi 2b dựng xe ở vỉa hè và đứng ra làm nhiệm vụ phân làn !
(Lúc này rất cần xxx thì chẳng thấy đâu). Mà cũng hay là mọi người trong tp hình như quen cảnh này rồi nên họ cũng nghe theo, kể cả bus cũng phải dừng lại khi 1 trong 2 anh này ra hiệu dừng (mà lúc đó trời vẫn mưa kha khá, đủ để ướt hết quần áo của 2 anh CSGT bất đắc dĩ). Một anh dùng tay, một anh với được cái gậy gỗ dài cả mét để hiệu lệnh.
Cũng may vì 2 anh đó mà xe em thoát ra được chỗ ngã tư, và cứ nghĩ mãi hình ảnh 2 công dân bình thường đứng ra phân làn mà lại được việc.

CuTiVoDich

Xe điện
Tắc đường, không có Công an thì đã có Công dân, hoan nghênh tinh thần 2 anh thanh niên kia:x

Tribute

Xe container
Chiều nay, em bị tắc ở đường Võ Văn Tần (tp HCM). Nguyên nhân tắc là: trời vừa mưa to rồi ngớt 1 chút, thế là 2b tràn ra tranh thủ phòng về nhà nên tắc kinh khủng. Xe em đi từ đường Võ văn Tần ra CM8 và bị kẹt cứng ở đó. Chỗ ngã tư đó, đèn chưa kịp xanh thì xe cộ đã lấn gần hết nửa đường, và cứ thế các dòng xe cộ đè lấn nhau làm cho không thể dịch chuyển. Xe công ty em nằm ở cách ngã tư với CM8 tầm 50m mà mất gần 1 tiếng mới qua được. Chờ lâu quá, em mới xuống đi bộ lên ngã tư xem tại sao mà tắc ghê vậy thì thấy bắt đầu thông, có 2 anh đi 2b dựng xe ở vỉa hè và đứng ra làm nhiệm vụ phân làn !
(Lúc này rất cần xxx thì chẳng thấy đâu). Mà cũng hay là mọi người trong tp hình như quen cảnh này rồi nên họ cũng nghe theo, kể cả bus cũng phải dừng lại khi 1 trong 2 anh này ra hiệu dừng (mà lúc đó trời vẫn mưa kha khá, đủ để ướt hết quần áo của 2 anh CSGT bất đắc dĩ). Một anh dùng tay, một anh với được cái gậy gỗ dài cả mét để hiệu lệnh.
Cũng may vì 2 anh đó mà xe em thoát ra được chỗ ngã tư, và cứ nghĩ mãi hình ảnh 2 công dân bình thường đứng ra phân làn mà lại được việc.
Em có cô bạn học, ở Hà Nội hẳn hoi, nhưng cứ gặp chỗ nào tắc đường là dựng xe 2b 1 chỗ nhảy ra giữa đường hò hét, phân làn hộ CSGT. Hầu hết mọi người cứ trố mắt nhìn (kể cả em) vì cái văn hóa đó chưa từng thấy ở Thủ Đô ngàn năm văn hiến này.

dong669999

Xe đạp
Tắc đường bác cứ ra Vương thừa vũ, HN sẽ thấy có một người công dân tốt như thế

Loidaveco

Xe tải
Em vào HCM thấy ý thức tham gia giao thông tót hơn ở HN ạh, dẫu sao cũng cần phải hoan nghênh 2 công dân có ý thức !

jan13th

Xe hơi
Em cũng mấy lần gặp "chuyện lạ" như thế này rồi. Có bác già mặt đỏ gay, vừa phân làn, chỉ lối vừa la hét nạt nộ om sòm. Công nhận là lạ thật!

procar

Xe tải
Ở ngã 3 Phương mai - Giải phóng vào đầu giờ sáng cũng hay có một anh giúp CSGT làm việc như vậy , có hôm anh ấy cò tăng cường xuống gầm cầu vượt ngã 4 Vọng

Game Over

Xe điện
Bác thôg cảm bọn em đang họp bàn về cách giảm ùn tắc cho thành phố nên không ra ứng trực được!!!các bác "thiếu lâm TỰ" đi!

bmw318i

Xe tăng
Đọc báo em thấy phong trào dân thường đứng ra phân làn và chỉ dẫn giao thông những giờ cao điểm ở TP HCM rất tốt và phát triển.
Em nghĩ ở TP HCM có thể làm được chứ ở HN bác nào đứng ra làm như vậy có khi bị tẩn cho tơi tả chả còn đường về với vợ con. Gặp mấy chú bộ đội đi xe ét hát, vét pa không mũ bảo hiểm, hay mấy chú tóc đủi mầu đi xe li bơ ti không biển mà bảo các chú ấy nhường đường cho làn bên kia thì đúng là gặp họa. Em đi đúng luật, dừng xe khi đèn đỏ mà còn bị các chú ấy chửi cho te tua, thằng hâm...

rgvmen

Xe container
Ở HN cũng có nhiều người như thế, chẳng qua bác ít ra đường quá thôi :)

technicvn

Xe buýt
Em công nhận là trong tp HCM, ý thức tốt hơn hẳn HN, có lẽ do họ lên thành phố sớm hơn ngoài Bắc mình.

anhtho

Xe ngựa
Ở HN cũng có, nhưng nó là những người địa phương, dân phòng được cử ra điều hành, hoặc thanh niên tình nguyện, nhất là những chỗ hay bị tắc (như đường Khương trung chẳng hạn). Đằng này là 2 anh đi đường nên em mới thấy lạ !

Em công nhận là trong tp HCM, ý thức tốt hơn hẳn HN, có lẽ do họ lên thành phố sớm hơn ngoài Bắc mình.
Bác nhầm, HN là đô thị trước cả TP HCM. Vấn đề là trong Nam thời gian xây dựng xxxx ít hơn nên còn được như thế. Không tin bác thử so rộng ra HP so với ĐN, Nam Định so với Cần Thơ... :))

toanthangcs

Xe điện
Cụ anhtho trong Sài Gòn ạ, trước nay em cứ ngỡ Cụ cũng ở Hà Nội phố. Thấy hai công dân gương mẫu và văn minh như thế mà lại thấy buồn cho CSGT nước mình.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ thấy lạ lắm à, đây là 1 điểm tắc đường tại HN nếu không có cụ này đứng ra phân làn thì có lẽ mạnh ai nấy đi thì cứ tắc mãi thôi

toanco_k32

Xe tăng
Em có cô bạn học, ở Hà Nội hẳn hoi, nhưng cứ gặp chỗ nào tắc đường là dựng xe 2b 1 chỗ nhảy ra giữa đường hò hét, phân làn hộ CSGT. Hầu hết mọi người cứ trố mắt nhìn (kể cả em) vì cái văn hóa đó chưa từng thấy ở Thủ Đô ngàn năm văn hiến này.
Cụ thấy lạ lắm à, đây là 1 điểm tắc đường tại HN nếu không có cụ này đứng ra phân làn thì có lẽ mạnh ai nấy đi thì cứ tắc mãi thôi
Cá nhân em không dưới 3 lần phải đỗ xe (vẫn xếp trong hàng dài), khóa cửa đề lên điều khiển giao thông. KHông làm vậy thì đứng chờ đến 30p cũng không về được đến nhà, trong khi chỉ còn cách 500m. Có hôm em còn bắt chú taxi lùi cỡ 100m để xếp vào cuối hàng chờ xe
Cũng may đầu em tóc hơi ngắn, mặt cũng hơi nhàu nhàu nên chưa thấy chú nào phản ứng khi ngăn xe họ lại để xe khác qua :)
Em ở Hà nội nhé.

anhtho

Xe ngựa
Cụ anhtho trong Sài Gòn ạ, trước nay em cứ ngỡ Cụ cũng ở Hà Nội phố. Thấy hai công dân gương mẫu và văn minh như thế mà lại thấy buồn cho CSGT nước mình.
Không, em ở HN, nhưng hay đi công tác trong SG. Chính vì vậy mà chuyện GT ở 2 tp là em khá rõ. Chuyện công dân tự đứng ra phân làn thì em có nghe, nhưng đây là lần đầu tiên nhìn thấy, và trời lại mưa nữa chứ.

heroesdaubu

Xe điện
Sì gềnh tắc đường thì có đủ các tầng lớp đứng ra phân làn, xxx, lái xe taxi, xe ôm, dân phòng, TNXP! Em cũng gặp nhiều rồi.

VLH

Xe máy
Website
www.hocnauan.vn
Hôm nào em phấn khởi thử tý, chỉ sợ thêm tắc thì bỏ mama