[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Pumzen

Xe ba gác
Không biết chỗ các anh chị thế nào.Chứ ở em khi ăn cá họ sẽ bỏ tất cả lòng.Mà với em thì lòng cá là món vô cùng bổ dưỡng, nơi chứa nhiều chất béo giúp phát triển trí não, trí thông minh của trẻ. Trong lòng cá, gan và trứng là hai bộ phận rất tốt cho cơ thể mà không chứa đựng các yếu tố độc hại.Món gan càng không nên bỏ qua.Gan cá thường được chưng cách thủy với hạt tiêu giúp bổ phổi sáng mắt. Trẻ con bị còi được bồi dưỡng món này sẽ nhanh cao lớn.Ngoài lòng gan trứng còn bong bóng cá cũng rất ngon.Với e khi ăn cá mà thiếu cái cảm giác miệng nhai tai nghe.Sậm sật nó cứ thiếu thiếu sao ấy.Có anh chị e nào thích măm như e không nhỉ
Ps.Ngoài nấu canh anh chị em còn biết làm món gì ngon hơn thì bày e với nhé

Mr. Hung Son
Có món lòng cá xào dưa vẫn là 1 món quen thuộc. Lòng cá xào với dưa chua,cà chua nêm thêm ít đường ngồi lai rai bia hay rượu đều hợp. Ngoài ra có thể bắc bếp ngay bàn nhậu,cho lòng đã tẩm ướp sẵn để chiên với thìa là. Gia giảm là hành chẻ trộn dấm.
Món này nhà cháu vẫn hay nhậu ở quán cá Kinh kỳ-Hoà Mã.

vietnamcongtru

Xe buýt
Mỗi gói được tầm 8 9 cái chứ mấy mợ, em ăn liền 2 gói xong cất vào tủ người khác, vì còn trong tầm tay em là em còn ăn :D
Bữa tối đạm bạc
Như nhà em thì xin phép cất đi 2 dĩa ở góc phải phía trên, chỉ cần đĩa đậu(khuôn- Trung, hũ-Nam, phụ- Bắc :D) và rau muống xanh ngắt là đủ rồi.
Cụ(Mợ) chiên đậu khuôn quá đẹp.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Hôm nọ L.C.D nói về bát canh cá rô mà em nuốt nước mắt vào trong các cụ mợ ạ, hôm nay thấy mớ cá rô đầu vuông to vãi chưởng, thôi ăn tạm vậy

Làm một con 0,5kg em về làm sạch nướng qua cho thơm

Rồi gỡ cá phần thịt bỏ riêng, phần xương cho vào máy xay lọc lấy nước, vậy là sau 30 phút em có bát mỳ cá rô rau ngót ngọt lừ

công nông tàu

Xe container
Nay món rượu nếp bọc lá sen của em đã xong, em bỏ phần dưới cùng ra ăn 1 phần. Phần còn lại lại trộn thêm x2 men để làm thành rượu.
Ăn nếp cẩm thì chưa thấy mùi sen lắm, nhưng thêm chút nước vào thấy rõ mùi sen, cũng hay hay.

Cá kho sen nay em kho hai lửa, sền sệt con cá cứng lại, ăn cũng ngon.
Em ghi lại công thức
Cánh sen em đem muối hơi chua.
Lót 1 lượt đài sen xuống dưới đáy, xếp 1 cọng sả tách từng bẹ kín đáy rồi thêm 1 lượt cánh sen muối mỏng, xếp cá lên kín, đậy cánh sen muối lên trên. Đậy nắp, bật bếp đun trong khoảng 10 phút để khô nước cá chảy ra và các nguyên liệu bốc hương thơm lên thấm vào cá. Trong lúc đó em bật bếp 2 đun sôi nồi nước muối cánh sen. Đổ nồi nước để xâm xấp mặt cá sau đó là để lửa nhỏ để ninh. Bước này là để ninh nhừ cá, sau đó khi cá đã gần nhừ, nước rút còn 1/2 thì em rắc thêm nghệ thái miếng, rưới 3 thìa mỡ lợn lên cá, thêm vài thìa mật ong ngâm nghệ (cho vừa ngọt cá vừa có màu đẹp) và thêm muối, ớt vừa đủ, vắt nửa quả chanh. Lúc này đun con cá sẽ sắt cứng thịt lại nhờ gia vị chua cạy mặn ngọt.

Sang mùa chắc em sẽ học mợ món cá kho biến tấu. Mợ kho với cánh sen còn em thử kho bằng cánh hoa hồng. Cánh hoa hồng có vị chát, mùi thơm. Em mới có món cánh hoa hồng phơi khô xay thành bột để uống thay trà và món cánh hoa hồng ngâm cùng dấm táo tự làm. Dấm cũng thơm dịu mùi táo lẫn hoa hồng. Ngoài ra còn món cánh hoa hồng ngâm dầu để bôi mặt hoặc trộn xalat.

Mưa!

Xe điện
Nhânn buổi sáng cuối tuần mưa, em làm cái lưới vó chạy ra ngoài mương. Ù cái về đã được đĩa này :D
Có cụ mợ nào cho em xin chén rượu không ạ :D

Kitcat

Xe container
Sang mùa chắc em sẽ học mợ món cá kho biến tấu. Mợ kho với cánh sen còn em thử kho bằng cánh hoa hồng. Cánh hoa hồng có vị chát, mùi thơm. Em mới có món cánh hoa hồng phơi khô xay thành bột để uống thay trà và món cánh hoa hồng ngâm cùng dấm táo tự làm. Dấm cũng thơm dịu mùi táo lẫn hoa hồng. Ngoài ra còn món cánh hoa hồng ngâm dầu để bôi mặt hoặc trộn xalat.
Dạ, em đoán cũng ngon vì cánh hoa hồng cũng có tý vị chát? Cánh hoa sen thì chát hơn mợ ạ.
Chỗ mợ có cây dandelion mọc hoang nhiều không? Bứt hoa hong khô rồi đổ dầu oliu lên dùng trộn salad hoặc làm dầu dưỡng da và tóc cũng hay.
Em chưa bao giờ có được nhiều hoa hồng như mợ để làm gì ngoài mang pha trà :(
Mợ thử làm xong so sánh 2 loại dầu thế nào rồi mợ viết cho em đọc với nhé!
Lọ của em này, hoa hái khi vừa mới chớm nở là thơm nhất :)
Hoa này mang pha uống thay trà cũng thơm (nhưng nước chỉ tầm 80 độ thôi, để lâu nó đắng chút, nhưng uống có nhiều công dụng tốt đó).

Chỉnh sửa cuối:

Chinh MD

Xe điện
Cà om ngày mưa, ngon bá cháy các cụ ạ

sinichit52

Xe container
Nhà em mà mổ gà thì khi em xử lý cái này xong thì cũng chả còn gì trong mâm nữa ạ:((

197716102003

Xe container
xin cụ công thức làm món này, em làm mà để lúc sau thấy chân không còn giòn nữa. cụ có làm món chân gần chiên mắm chưa, em làm mãi không được. mấy lần đi ăn thấy quán làm món chân chiên món ăn thấy nghiền lắm. cụ biết thì chia sẻ nhé

[/QUOTE]
Cụ quất bài mà hú khấn tên em thì em biết sao được ạ :D
Món này làm đơn giản mà cụ,lớp ngoài giòn tan,xương mềm ngồi nhậu hay phểt đấy.Chân gà cụ chọn chân to để lúc ngặm lòng bàn chân cho sướng mồm.:P Cụ thích mùi mắm thì ướp nước mắm,hành tỏi băm nhỏ độ vài tiếng cho ngấm vào xương.Trước khi chiên cụ chắt hết nước đi.Cho bột chiên giòn vào sóc đều lên.Bắc chào đổ nhiều dầu khi nào thấy dầu nóng căng thì cho chân gà vào chiên.Lúc nào thấy vàng già thì bỏ ra chén thôi ạ.
Ps: món này phải dùng bếp ga công nghiệp thì lửa to mới đạt yêu cầu cụ nhé.

197716102003

Xe container

Traubotube

Xe điện
Bát mì rau ngot với em là quá đủ. Cá có cũng dc. K có cũng k sao

Galaxy.vn

Xe tải
Ba ba được Đông Y đánh giá là một trong những món ăn bổ dưỡng cho sức khỏe con người.Theo ghi chép của y học cổ truyền thì thịt ba ba có tính bình, vị ngọt có tác dụng lớn trong bồi bổ khi hư lưỡng huyết, người tạng nhiệt, nóng trong người. Ba ba thường được dùng để chữa các bệnh như lao nhiệt, lỵ mãn tính, sốt rét, rong huyết, khí hư ở nữ giới. Những người bị bệnh lao, viêm gan, đái tháo đường, hoặc người bị suy nhược sau khi điều trị ung thư, và suy thận . . . nếu ăn ba ba thì cơ thể được bồi bổ, ăn ngon, ngủ tố da dẻ hồng hào, khôi phục sức khỏe tốt hơn.
Nhưng thịt ba ba không thể dùng riêng mà thường được hầm với các vị thuốc bắc để tăng hiệu quả và trở thành một thang thuốc quý cho các đối tượng bệnh kể trên.
E may mắn hay mò đc baba nên cũng mạnh dạn thỉnh thoảng hầm 1 con cho sung mãn.Cám ơn các anh chị em

Mr. Hung Son

thanh040506

Xe trâu
Ba ba được Đông Y đánh giá là một trong những món ăn bổ dưỡng cho sức khỏe con người.Theo ghi chép của y học cổ truyền thì thịt ba ba có tính bình, vị ngọt có tác dụng lớn trong bồi bổ khi hư lưỡng huyết, người tạng nhiệt, nóng trong người. Ba ba thường được dùng để chữa các bệnh như lao nhiệt, lỵ mãn tính, sốt rét, rong huyết, khí hư ở nữ giới. Những người bị bệnh lao, viêm gan, đái tháo đường, hoặc người bị suy nhược sau khi điều trị ung thư, và suy thận . . . nếu ăn ba ba thì cơ thể được bồi bổ, ăn ngon, ngủ tố da dẻ hồng hào, khôi phục sức khỏe tốt hơn.
Nhưng thịt ba ba không thể dùng riêng mà thường được hầm với các vị thuốc bắc để tăng hiệu quả và trở thành một thang thuốc quý cho các đối tượng bệnh kể trên.
E may mắn hay mò đc baba nên cũng mạnh dạn thỉnh thoảng hầm 1 con cho sung mãn.Cám ơn các anh chị em

Mr. Hung Son
Nhớ thời trẻ 2 a e bữa hết nồi lẩu hơn 2kg baba, rắn gà☺

Trạng thái
Thớt đang đóng