[Funland] Mới lắp bệt vệ sinh mà có mùi hôi

Tom80

Xe buýt
Nhà e thì bị dính mùi từ chậu rửa mặt, chắc thông theo đường ống bể phốt lên. Giờ cứ sử dụng xong là lại phải ấn xuống đậy lại
Của cụ là bị bẩn. Thay xi phông (xi phông nhựa bẩn nhanh lắm) hoặc dùng viên thông tắc.
Thiết kế xi phông là ngăn mùi rồi.

dpl

Xe lăn
Bẩm các Cụ.

Em dọn nhà được hơn 1 tháng, nhưng khổ nỗi cái bệt vệ sinh mùi kinh quá.
Em mua bệt liền khối của Sel.ta, ban đầu thì em nghĩ là do lỗi lắp đặt, nhưng em gọi thợ làm đi làm lại gần 10 lần rồi vẫn bị.
Cá nhân em cũng tham gia trực tiếp xử lý, vì em nghĩ có thể do thợ làm không cẩn thận. Nhưng vẫn không được.
Gần đây em gọi bên hãng qua, bảo hành qua cậy lên bảo lỗi lắp đặt, xong bảo hành làm lại. Làm xong hôm sau lại đâu hoàn đấy.
Bảo hành nói nguyên nhân ra, em thấy hợp lí. Sáng qua em và đứa bạn lại cậy lên xử lí theo hướng của bảo hành hãng bảo nhưng hôm nay lại bị.
Em nghĩ có phải do bệt lỗi không?
Bệt liền khối, hở thân, nếu để lắp tuyệt đối 100% thì em nghĩ cực khó. Nhưng em xử lí nghĩ cũng phải trên 98% rồi mà vẫn bị.
Nan giải quá, không nhẽ bỏ mấy củ thay bệt mới?
Cụ nào chuyên môn mảng này cho em xin ý kiến với ạ.

Cảm ơn các Cụ.
Chắc đường thoát của cụ ko lắp thỏ rồi
Quan trọng đường thoát chứ bệt có 100tr cũng vẫn mùi
Tốt nhất đục ra xử lý lại 1 ngày

tienaka

Xe điện
cái mùi hôi này nó có nhiều lý do
em tổng hợp lại để các cụ có hướng mà xử lý
1. hôi do hở bồn cầu khi lắp
cái này ngày xưa ít bị bị bồn cầu ngày trước thường 2 khối, hoặc liền khối thì khối dưới cũng kín
khi đặt lên một lớp xi măng trắng thì kín không hôi
bồn cầu loại liền khối, loại mới bây giờ thường hở thân sau có 2 lỗ bé tý, các cụ nhớ bít keo lai, loại bồn cầu này cũng lưu ý là có cái nắp nhựa lắp với cổ ống phải lắp chuẩn kẻo cũng gây mùi.
2. một số nhà ở một thời gian sẽ phát sinh mùi mỗi khi giật nước
khả năng cao nhà xây khá lâu rồi, ngày xưa làm bể phốt thường làm 2-3 ngăn, ống thoát nước thải của lavabo, thoát sàn đi chung vào ngăn lắng của bể phốt, dùng một thời gian bên bể thoát bẩn cũng gây mùi lên thoát sàn và lavabo (thường là thoát sàn, lavabo có cổ ngỗng ngăn mùi rồi)
Phần này cụ nào bị thì kiểm tra ống thông hơi, vệ sinh ngăn lắng
3. lưu ý cho các cụ xây nhà mới
tách riêng đường ống thoát nước mưa, đường ống thoát nước tắm, đường ống thoát lavabo bếp riêng ra.
đặc biệt đừng đi vào bể lắng của bể phốt, hãy đi riêng ra một hố ga khác.
đường ống giữa các tầng cần có ống thở riêng, ngày xưa toàn đi chung một ống ko có thở làm tầng trên xả phát cả mấy tầng dưới hứng hết