Mạng Lan và internet gia đình các cụ chỉ bảo cho ?

công nông tàu

Xe container
Nhà em mới sắm thêm 2 máy tính nữa , em mua cái router D-link DIR 120 để dùng nhưng không hiểu sao tốc độ đường truyền internet bây giờ như rùa í . Trước đây em hợp đồng với nhà mạng gói cước maximum chạy 1 máy rất nhanh . Các cụ có cách nào cải thiện tốc độ không ạ ? ( Ví dụ lắp đặt lại sơ đồ hoặc thay dây , thay kiểu đấu jack RJ45 ...?)

present

Xe điện
Có cách là tăng tốc độ đường truyền thôi cụ ợ.
1 máy cụ dùng đang là aMbps bây giờ thêm 2 máy nữa mà vẫn muốn nhanh thì tăng tốc độ đường truyền lên ấpddoooii (2aMbps) chắc là ổn.
03 máy tính thì chắc chả có gì gọi là mạng LAN cả nhất là khi cụ lại cắm cả 03 máy tính vào 03 cổng LAN trên con ADSL router kia :)

công nông tàu

Xe container
Có cách là tăng tốc độ đường truyền thôi cụ ợ.
1 máy cụ dùng đang là aMbps bây giờ thêm 2 máy nữa mà vẫn muốn nhanh thì tăng tốc độ đường truyền lên ấpddoooii (2aMbps) chắc là ổn.
03 máy tính thì chắc chả có gì gọi là mạng LAN cả nhất là khi cụ lại cắm cả 03 máy tính vào 03 cổng LAN trên con ADSL router kia :)
Em dùng 3 máy tính và một máy in thông nhau mà . Ý cụ nói tăng tốc độ đường truyền là báo với nhà mạng tăng tốc cho mình hay sao ợ ? ( Em dùng gói cước nhanh nhất rồi đấy )

f1_hn

Xe container
Cụ xem đầu dây RJ45 bấm chuẩn chưa...bấm lởm khởm cũng làm suy giảm tốc độ đấy. Trc đây cụ dùng 1 máy bây dùng 3 máy 1 lúc thì tất nhiên pải chậm rồi ah :)
Còn nữa cable của cụ có pải loại xịn ko? loại fake thì cũng là nguyên nhân làm giảm tốc độ đấy ợ

Chỉnh sửa cuối:

mercurate

Xe tăng
Nhà cụ có ở Khu Thanh Xuân không. Nhà em ở khu này, dùng FPT hồi này chậm như rùa bò. Gọi lên tổng đài 2 lần, lần đầu một thằng không chịu nhận, cứ bảo mạng bình thường. bắt mình kiểm tra lệnh pink piếc gì đó. *** nó, chậm tất chứ có phải 1 trang nào chậm đâu mà pink. Rồi lần thứ 2 điện lên, nó bảo cáp khu TX đang bị lỗi, phải chấp nhận. Bó tay. Em dùng được khoảng 3 năm nay, trước kia okay nhưng mấy tháng nay chậm.

Website
maytinhthudo.vn
cụ xem lại đường cáp, chắc là lỗi cáp mạng

present

Xe điện
Em dùng 3 máy tính và một máy in thông nhau mà . Ý cụ nói tăng tốc độ đường truyền là báo với nhà mạng tăng tốc cho mình hay sao ợ ? ( Em dùng gói cước nhanh nhất rồi đấy )
Tthế cụ cắm hết máy tính & máy in vào router ADSL hay là qua một em Switch nữa thế ?
Cáp đồng không ngon cụ chuyển sang dùng cáp quang FTTH đi cụ :)

công nông tàu

Xe container
Tthế cụ cắm hết máy tính & máy in vào router ADSL hay là qua một em Switch nữa thế ?
Cáp đồng không ngon cụ chuyển sang dùng cáp quang FTTH đi cụ :)
Cám ơn các cụ đã trả lời ! Nhà em ở bển ạ . Em cắm 3 máy tính và máy in vào router . Tình hình này chắc em lại phải tốn tiền đăng ký các máy kia với nhà mạng rồi , hóa ra khi cắm qua router tốc độ đường truyền bị chia đôi , chia ba ... ? Không hiểu các hàng net họ đăng ký 1 IP nhưng sử dụng nhiều máy thì làm thế nào hở các cụ ? mà tốc độ internet vẫn nhanh bình thường ?

tmanhthang

Xe tăng
Cám ơn các cụ đã trả lời ! Nhà em ở bển ạ . Em cắm 3 máy tính và máy in vào router . Tình hình này chắc em lại phải tốn tiền đăng ký các máy kia với nhà mạng rồi , hóa ra khi cắm qua router tốc độ đường truyền bị chia đôi , chia ba ... ? Không hiểu các hàng net họ đăng ký 1 IP nhưng sử dụng nhiều máy thì làm thế nào hở các cụ ? mà tốc độ internet vẫn nhanh bình thường ?
Kết nối và cắm như cụ chậm là phải rồi , cụ mua thêm một cái Switch 5 cổng , nối Router với Switch , máy tính và máy in nối với Switch bằng 4 cáp , bọn em nối cho hàng Net 30-40 máy còn chẳng thấy chậm nữa là .

shrek_coi

Xe hơi
Kết nối và cắm như cụ chậm là phải rồi , cụ mua thêm một cái Switch 5 cổng , nối Router với Switch , máy tính và máy in nối với Switch bằng 4 cáp , bọn em nối cho hàng Net 30-40 máy còn chẳng thấy chậm nữa là .
Làm như cụ này là chuẩn đó cụ.

khanht

Xe điện
Cụ tắt 2 máy đi, dùng 1 cái xem có chậm không ? loại trừ dần xem cái nào làm chậm (có thể do virus nó đẩy tự động đẩy dữ liệu), nếu không thì do mạng của nhà cung cấp. thêm switch không giải quyết được đâu

longvu

Xe tăng
Các cổng Rj45 trên router của cụ cũng là cổng switch rồi đấy ạ, vấn đề chỉ có là do cable của cụ bấm/chủng loại cáp chưa chuẩn thôi. Cụ dùng thử 1 cáp khác xem sao đi

Bác thử copy dữ liệu từ máy này sang máy khác xem tốc độ nó như thế nào?

Nếu tốc độ đó đủ nhanh thì không có lý do gì để đổ lỗi cho hệ thống mạng vật lý của bác, lúc đó chỉ có thể là do virus ở 1 máy nào đó trong mạng, nó liên tục gửi thông tin ra ngoài thì cũng làm nghẽn mạng tương đối.

present

Xe điện
Em không hiểu ý cụ khi nói "đăng ký các máy kia với nhà mạng" là nghĩ làm sao???
Nếu theo em hiểu là mỗi máy tính được gán 01 địa chỉ IP thôi nên giờ muốn nhanh thì phải đăng ký thêm 02 IP cho 2 máy còn lại ấy à?
Hàng Net đăng ký 01 IP mà chạy nhiều máy tính là họ dùng chức năng NAT/PAT trên router hoặc lấy một em máy tính ra để làm chức năng này cụ ợ.

công nông tàu

Xe container
Báo cáo với các cụ em tắt các máy PC đi thì PC của em chạy nhanh tốc độ trung bình 30Mbps em nghĩ nếu bị chia ra thì 10Mbps cũng dùng tốt lắm rồi ạ ?
Cụ present thử xem nhà em có dùng NAT/PAT được không thì hướng dẫn cho em với !

@Công nông tàu: NAT/PAT không liên quan đến vấn đề này :) Bác nên kiểm tra lại cho chắc chắn kết nối vật lý của mạng LAN - chia sẻ và copy file giữa các máy, diệt virus hoặc cài lại các máy trạm (nếu cần). Với mạng LAN 3 máy trong phạm vi hẹp thì cũng không yêu cầu cáp phải thật chuẩn, switch cũng không cần thiết nếu Router của bác có đủ cổng để cắm :)

@present: Bác đang nói về vấn đề gì đấy ạ? Bình thường mỗi máy tính có 1 địa chỉ IP trong mạng LAN, khi kết nối với Internet thì nhà cung cấp mạng sẽ cấp IP cho từng thuê bao - nôm na là cho từng cái Router (Modem), ý bác @Công nông tàu là đăng ký thêm thuê bao cho 2 máy còn lại - để nhà cung cấp dịch vụ internet cấp thêm cho mỗi máy 1 địa chỉ IP, lắp riêng mỗi máy 1 modem. Với các mạng LAN có chia sẻ internet trong doanh nghiệp/ hàng net thì đối với nhà cung cấp dịch vụ Internet, bác chỉ có 1 địa chỉ IP duy nhất, bác có thể chia sẻ - không giới hạn, cho các máy khác trong mạng LAN, tất nhiên là các IP của máy trạm là IP trong mạng LAN, không liên quan gì đến IP của Internet và cũng không cần dùng đến NAT/PAT làm gì :)

emdanghoclai

Xe tải
Website
www.facebook.com
Tình trạng này của bác nghe lạ nhẩy... Hay là do các máy tính mới lắp vào mạng của bác đã lâu không online nên khi cắm vào thì nó auto dowload các bản update của windows nên bác bị chậm thôi.
Bác có thể cài một số công cụ để theo dõi xem có tiến trình nào đang kết nối ra bên ngoài không ạ.
Hoặc bác vào cmd -> sau đó gõ lệnh netstat -an xem có tiến trình nào đang báo là ESTABLISHED không ạ.
Nếu có tra thử xem địa chỉ IP mà nó đang nối đến là của nhà cung cấp nào ạ...

ragnarok

Xe tải
em thấy các bác đôi khi hiểu sai về chuyện chia sẻ tốc độ, Router của bác có đủ 4 cổng ra thì switch cắm thếm làm gì, trừ khi bác muốn thêm nhiều máy (>4) thì mới thêm switch. Còn việc bác cắm thêm hai máy nhưng nếu tại một thời điểm chỉ một máy vào mạng thì tốc độ vẫn nhanh như xưa thôi, nếu hai máy vào thì chậm đi 1 nửa, vv. nếu bác dùng duyệt web chát chít thì không cảm nhận được việc chậm đi rõ rệt đâu ạ, còn nếu một máy bác bật IDM để download thì hai máy kia mới bị chậm, thậm chí không vào nổi.....
Tóm lại nếu bác kiểm tra bằng cách thử dùng một máy thôi mà vẫn chậm thì có thể do dây và giắc cắm như các bác đã ý kiến ở trên ạ....

công nông tàu

Xe container
Cám ơn các cụ đã trả lời , để em xem lại vì máy của F1 nhà em bật IDM suốt ngày ...
em mời các cụ ly vodka !

locpink5712

Xe buýt
Cám ơn các cụ đã trả lời , để em xem lại vì máy của F1 nhà em bật IDM suốt ngày ...
em mời các cụ ly vodka !

F1 nhà cụ bao nhiêu tuổi rồi ? làm gì mà bật bật IDM suốt cả ngày hả cụ ? Down Film Full HD ạ ? Nếu down suốt ngày thì chậm là đúng roài ạ ! Cái IDM down nhanh thật nhưng mà nó chiếm hết băng thông . Em cũng rất thick down bằng cái giống IDM này !

Khà khà ....