[CCCĐ] Lý Sơn - Đi ngay kẻo muộn!

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E chưa đi LS nhưng thấy bạn bè bảo đi tầm hè này là thời tiết đẹp nhất phải ko các cụ, giờ đi tour tầm 4 5 ngày ko biết hết bao nhiêu nhỉ

carefreeracer

Xe tải
Ở đây có 3 hãng chạy tàu siêu tốc là Chín Nghĩa, An Vĩnh và Biển Đông. Giá vé Sa Kỳ - Lý Sơn là 178k (chiều Lý Sơn - Sa Kỳ thì 160K). Đa phần du khách đều chọn tàu của 3 hãng này vì tàu chạy nhanh và êm, khoảng 35-40 phút là ra tới Lý Sơn.

Cụ cho e hỏi đi tàu ra đảo có say lắm ko ạ, cho trẻ nhỏ 2 tuổi đi có ổn ko cụ

Dazhur

Xe hơi
Cụ cho e hỏi đi tàu ra đảo có say lắm ko ạ, cho trẻ nhỏ 2 tuổi đi có ổn ko cụ
Đi tàu ra đảo thì chọn chỗ ngồi dưới đuôi tàu (số nhỏ). Nói chung người lớn đi còn mệt nữa là trẻ nhỏ.

2 tuổi mình nghĩ ko nên cho đi, với bọn nó thực sự là cực hình đấy. Trong tàu mình đi có vài trẻ nhỏ, cứ gào lên cho tới lúc lên bờ.

carefreeracer

Xe tải
Đi tàu ra đảo thì chọn chỗ ngồi dưới đuôi tàu (số nhỏ). Nói chung người lớn đi còn mệt nữa là trẻ nhỏ.

2 tuổi mình nghĩ ko nên cho đi, với bọn nó thực sự là cực hình đấy. Trong tàu mình đi có vài trẻ nhỏ, cứ gào lên cho tới lúc lên bờ.
Cảm ơn cụ

XE_XICLO

Xe tải
HẢI SẢN BIỂN ĐÔNG - NGÕ 84 - TRẦN THÁI TÔNG
Website
www.facebook.com
Em ra Lý Sơn phải chạy mất dép vì quá nhiều rác, tất cả vòng quanh đảo đều là rác thải. 2 vợ chồng ra được 1 buổi chiều sáng hôm sau chay luôn không dám quay lại.

E hay có dịp đi công tác Lý Sơn, CLC ..đến giờ vẫn chưa hiểu bà con ra đảo Lý Sơn hay Cù Lao Chàm vì lý do gì. Những hòn đảo trơ trọi chẳng có gì ngoài nắng, gió và rác ... Phải nói là chính quyền VN kém trong cách làm du lịch đảo. Thái Lan đất nước khí hậu nóng bức, phong cảnh thua xa VN cả km mà họ làm tốt thật. Mua bán ko chặt chém, nhà hàng, cửa hiệu, khu vui chơi ... setup nhiệt tình để khách vui vẻ chi tiền.

Dazhur

Xe hơi
E hay có dịp đi công tác Lý Sơn, CLC ..đến giờ vẫn chưa hiểu bà con ra đảo Lý Sơn hay Cù Lao Chàm vì lý do gì. Những hòn đảo trơ trọi chẳng có gì ngoài nắng, gió và rác ... Phải nói là chính quyền VN kém trong cách làm du lịch đảo. Thái Lan đất nước khí hậu nóng bức, phong cảnh thua xa VN cả km mà họ làm tốt thật. Mua bán ko chặt chém, nhà hàng, cửa hiệu, khu vui chơi ... setup nhiệt tình để khách vui vẻ chi tiền.
Lý sơn có 1 ưu điểm duy nhất là con người thân thiện.

Cù Lao Chàm có ưu điểm là có bãi tắm đẹp.

Còn nói thật là mấy hòn đảo đó ra 1 lần cho biết còn ko bao giờ quay lại lần sau.

peace_park

Xe buýt
Cám ơn các cụ. Em vừa đi về. Lịch trình của em như sau

Thứ 4: 11h30, rời Hà nội -> 10h tối vào tới bãi biển Cửa Việt. Ăn tối cơm xe tải dọc đường (ở chỗ bãi đá nhảy - em ăn thấy khá đắt vs ko ngon)

Thứ 5: 7h rời Cửa Việt sau khi tắm biển, ăn sáng quán phở ở Quảng Trị trước khi vào đường cao tốc. Dọc đường ăn cơm xe tải ở Quảng Nam (Ăn rất ngon vs giá rẻ)-> Cảng Sa kỳ, bắt chuyến tàu 2h chiều ra đảo. Ở đảo thuê xe máy đi, tới chỗ nào cũng trông xe máy miễn phí vs mời ăn uống ủng hộ, em chạy 1 vòng qua mấy điểm ăn cũng no cả bụng. Thấy có xa xoa - ăn hơi giống thạch. Có ram chả cá quấn ăn cũng tàm tạm. Tối em ra biển uống bia ăn thì có mực lá lá hấp ngon nhất, các món khác bình thường. Cố tình tìm quán để ăn gỏi tỏi mà bất lực nên em quay lại quán Long Hiền ăn gỏi rong biển.

Thứ 6: Sáng em mỏi quá nên hủy chuyến đi đảo bé, lái xe đi lòng vòng quanh đảo, xuống tắm biển ở Hang Câu, ăn sáng bún chả cá - thấy không có gì đặc biệt. Ăn thử cháo lòng ở đây thì họ chỉ có cháo tiết còn lại đc 1 đĩa thịt để chấm, khá là khác so với cháo lòng ở miền Bắc. Bắt chuyến tàu 10h45 rời đảo Lý Sơn, lấy xe chạy về Tam Thanh (Quảng Nam). Trưa ăn mì Quảng ở Tam Thanh. Tối sau khi tắm biển, ăn cháo nghêu ở bên bờ biển, em quay về ăn hải sản ở quán ven biển gồm ghẹ (hơi bé nhưng chắc thịt), cá chuồn nướng (em ăn thấy ko ra sao cả), mực hấp, cháu hàu và lạc luộc để uống bia.

Thứ 7: Sáng em lượn qua làng bích họa tam thanh ngó 1 tý thì thấy ko phải gu. Quay lại khách sạn ăn sáng sau đó dọn đồ về. 8h30 rời Tam Thanh và chạy thẳng về Thiên Cầm. Ăn trưa ở quán dọc đường chỗ rẽ vào nghĩa trang liệt sỹ trường sơn (ăn rẻ nhưng bình thường - chắc chuyên bán đồ ăn cho các cụ cựu chiến binh vì em thấy mấy đoàn cựu chiến binh đang ăn ở đó). Tới Thiên cầm gọi điện thì hầu hết khách sạn hết phòng (em đi ngày nào thì đặt phòng ngày đó vì ko fix lịch trình). Đặt đại 1 cái mặt biển. Nhưng đang ở Tam thanh tới Thiên cầm thấy đúng là tụt cảm xúc vì biển vừa không trong, vừa lặng sóng lại còn bẩn nữa. Tới nơi nhìn bãi biển chẵng lẽ chạy rốn thêm 1 tý nữa xuống Xuân Thành cho thoải mái. Nhưng thôi đành cố gắng ở lại 1 đêm tận hưởng không gian ở đây. Tối ăn mực nhảy và mấy món hải sản. Cá nhân cảm nhận thì mực nhảy chỉ có tươi thôi chứ ko đc ngọt như mực lá ăn ở Lý Sơn. (mà mực nhảy giá gần 900K/1kg, đắt gấp đôi mực lá ở Lý Sơn - 450K/1kg)

Chủ nhật: Sáng dậy thấy bãi biển chẳng có gì hấp dẫn thế là đi về sớm. Chạy về ăn cơm trưa ở Diễn Châu (trước đường rẽ vào cao tốc). Quán cơm khá ngon nhưng giá cũng khá cao.

Tổng kết cả chuyến đi, em tiêu tốn khoảng 11 triệu cho 2 người, trong đó 3 triệu tiền xăng và khoảng 700k tiền phí cầu đường.

4 địa điểm em ngủ đêm lần này, ngoại trừ Thiên Cầm em đi rồi, 3 điểm còn lại thì em thích Tam Thanh nhất. Đảo Lý sơn chắc em đi 1 lần cho biết thôi chứ em thấy cũng bé vs ko có gì đặc sắc.
Cụ cho hỏi Tam Thanh cụ ở ks nào vậy?