Thảo luận Lỗi xe mercedes không xác định nổi

namhp

Xe buýt
Chào cụ chủ, em có mấy lời để cụ tham khảo vì trước đây em mua merc cũ cũng bị tương tự. Số là em mua em E240 cũ. Đang đi được 5 tháng ngon lành thì xe đến lúc bảo dưỡng. Vào Hãng cũng làm 1 mớ gần 40 củ bao gồm cả update. Mie , đến lúc lấy xe ra đi lại tưởng chúng nó lấy xe đi xong gây tai nạn. Đ.éo còn như cũ nữa, chán hẳn. Vòng tua chờ thì cao luôn ở 950 đến gần 1000rpm. Phanh dừng đèn đỏ thì hơi rung giật chân phanh. Tức quá phi lại hãng kêu nó kiểm tra lại. Mấy nhóc kỹ thuật kêu anh cứ đi 1 tuần sau quay lại sẽ khắc phục bla bla. Sau đó em bận, và quên đi khoảng hơn tháng sau nhớ ra thì cũng thấy vòng tua có giảm, đỡ rung... Em nghiệm ra là cần đếch giề up với chả date. cứ thay đồ theo định kỳ những thứ thiết yếu và thay đồ ngoài những món đắt tiền hoặc biết cách order đồ nơi uy tín là được. Chúc các cụ lái xe an toàn.

takako

Xe đạp
Chào cụ chủ, em có mấy lời để cụ tham khảo vì trước đây em mua merc cũ cũng bị tương tự. Số là em mua em E240 cũ. Đang đi được 5 tháng ngon lành thì xe đến lúc bảo dưỡng. Vào Hãng cũng làm 1 mớ gần 40 củ bao gồm cả update. Mie , đến lúc lấy xe ra đi lại tưởng chúng nó lấy xe đi xong gây tai nạn. Đ.éo còn như cũ nữa, chán hẳn. Vòng tua chờ thì cao luôn ở 950 đến gần 1000rpm. Phanh dừng đèn đỏ thì hơi rung giật chân phanh. Tức quá phi lại hãng kêu nó kiểm tra lại. Mấy nhóc kỹ thuật kêu anh cứ đi 1 tuần sau quay lại sẽ khắc phục bla bla. Sau đó em bận, và quên đi khoảng hơn tháng sau nhớ ra thì cũng thấy vòng tua có giảm, đỡ rung... Em nghiệm ra là cần đếch giề up với chả date. cứ thay đồ theo định kỳ những thứ thiết yếu và thay đồ ngoài những món đắt tiền hoặc biết cách order đồ nơi uy tín là được. Chúc các cụ lái xe an toàn.
Thế giờ hiện tượng rung rật cụ đã hết chưa. Em hối hận vì đã update

Móng Cái 102

[Tịch thu bằng lái]
Với xe bác.ngoài những cái thay vì hỏng.còn theo e thì tụi nó up phần mềm bị lỗi,hay up nhầm file rồi. Do đó giờ thay là thay hộp điều khiển động cơ và hộp số hoặc chạy lại phần mềm.giá mà bác gần e e bảo tụi bạn chuyên sửa xe của e bên Tq sang xem cho bác.đồ dòng này của bác giờ làm gì đắt mấy mà thay mấy cái trên mất 100 củ.hãng chém thật

dung_taybien

Xe tăng
Máy phát là em thay cả cái máy phát điện luôn bác ạ chứ ko phải thay mỗi puly và vòng bi. Em làm như bác bảo, đỗ P, xoay hết lái, thì xe hơi rung nhẹ. Còn ở 15km/h bây giờ là em bị hẫng, hụt bác ạ. Mà khi đi đường đông, tắc, nhích từng đoạn 01 ý bác thì lúc nhích xe hơi rung, em đi lúc đó chỉ nhả phanh thôi bác ạ
Nếu bác đi ở tốc độ 15km/h nhích tý 1 và chỉ đi bằng phanh, thì bác lại thử hộ e 1 lần nữa, lúc nào bác đi như thế, bác tắt hộ e cái điều hòa đi ạ, xem nó có khá hơn ko? vì khi ko mồi ga, vòng tua của xe thường dao động 800-950v/p, nếu lốc lạnh kém, cũng rất có thể gây ra chuyện này,
E lại đợi kết quả bác thử xe rồi tính tiếp ạ

takako

Xe đạp
Nếu bác đi ở tốc độ 15km/h nhích tý 1 và chỉ đi bằng phanh, thì bác lại thử hộ e 1 lần nữa, lúc nào bác đi như thế, bác tắt hộ e cái điều hòa đi ạ, xem nó có khá hơn ko? vì khi ko mồi ga, vòng tua của xe thường dao động 800-950v/p, nếu lốc lạnh kém, cũng rất có thể gây ra chuyện này,
Em đi đường đông, kiểu dạng tắc đường. Lúc đó đi hoàn toàn bằng phanh, nhả ra rồi phanh. Tốc đọ tầm 5-10km/h . là xe rung rung ở chân và mông. Rất khó chịu. Không hiểu vì sao. Của bác nêu em chưa thử.:(

dung_taybien

Xe tăng
Em đi đường đông, kiểu dạng tắc đường. Lúc đó đi hoàn toàn bằng phanh, nhả ra rồi phanh. Tốc đọ tầm 5-10km/h . là xe rung rung ở chân và mông. Rất khó chịu. Không hiểu vì sao. Của bác nêu em chưa thử.:(
Vậy bác thử giúp e theo cách e hướng dẫn nhé

donfx

Xe buýt
Xe cháu cũng update 1 lần khi thay vỉ điều khiển hộp số trong Haxaco nhưng thấy ổn. Khi vào tốc độ khoảng 15km/h như cụ mô tả mà thấy hẫng 1 cái là do xe nó chuyển số.

Civic18AT

Xe hơi
Xe em E250(W212) model 2012 hôp số 7 cấp, điều khiển số sau vô lăng, có thể xe cụ chủ cùng năm sản xuất với xe em, nên em chia sẻ với cụ thế này.
1. Việc update phần mềm là bình thường theo thời gian nễu hãng sản xuất có bản cập nhật phần mềm mới và chỉ có gara chính hãng hoặc các bác bên ngoài có account của mer thì mới có thể update phần mềm (theo em hiểu thế vì em đứng xem các bác trong hãng thao tác quá trình update), quá trình update này là tự động khi kết nối đến server của hãng khi kỹ sư có yêu cầu check update, có nghĩa là máy tính sẽ tự chọn phần mềm tương ứng với từng module cần update như hộp điều khiển động cơ, hộp số...nên việc update sai phần mềm chắc là khó.
2. Pully máy phát: cái này em đã thay riêng pully máy phát trong hãng, không cần phải thay cả máy phát nếu máy phát chưa hỏng. Có thể việc tháo ra rất khó khăn do phần tiếp xúc giữa pully và trục máy phát bị rỉ sét không tháo ra được.
3. Đông cơ bị hẫng: Cái này xe em đã từng bị, cũng đi kiểm tra các kiểu, nhưng cũng không phát hiện ra được là nguyên nhân gì, nhưng em cảm nhận nguyên nhân rất lớn là bác đổ phải xăng không chuẩn, như xăng bị pha lẫn nhiều tạp chất và xăng có pha cồn với tỷ lệ lớn. Riêng em, chỉ đổ cây xăng duy nhất tại Xuân Thuỷ và chỉ đổ xăng 95 thì đi xe rất mượt mà.
Xe cụ mà chạy tới 70 vạn (700,000 km) thì quá khủng so với đời xe.
Cụ cũng nên đưa xe vào Haxaco hoặc Andu kiểm tra thử xem để có đánh giá khách quan hơn về nguyên nhân.

hoanganhdhyhp

Xe điện
Em kể đầu đuôi câu chuyện của em cách đây 1 tuần .
1. Chả là xe em đang đi rất bình thường. Em mua xe từ tháng 5 năm 2011. Đi đến cách đây một tuần là khoảng hơn 7 năm, bước sang năm thứ 8. Xe mọi cái hoạt động trơn tru êm ái. Nhà em thì ko phải giàu có, nhưng điều kiện kinh tế có, và nhất là phục vụ xe, liên quan đến an toàn tính mạng mình trên đường đi, nên em rất cẩn thận, luôn vào hãng thay dầu và phụ tùng nếu kiểm tra thấy có vấn đề. Nhưng.........
2. Số nhọ đã đến. Cách đây một tuần, mercedes có trương trình khuyến mại 20% phụ tùng cho những xe trên 5 năm. Em lại đang rảnh , nên cho xe vào kiểm tra trong hãng xem có gì hỏng hoặc cần thay thì thay đi. Nhưng có cái là hãng có thêm cả " update phần mềm" . thực sự đây lag lần đầu em nghe thấy, up phần mềm của mer.
Và thế là, xe em kiểm tra , chả có lỗi gì. Thế là tự nhiên dở hơi nghe theo tư vấn , bảo các anh ở hãng up phần mềm.
3. Khi up xong, tất cả mọi thứ nhọ đến. Biểu hiện đầu tiên, nổ xe , xe rung rất rõ ở tay lái, ở mông, ở chân. Xong em đi thì chân ga rất khác. Cảm giác đạp chân ga nặng , rồi đi đến đèn đỏ, dà phanh giảm tốc, khi xe về khoảng 15km/h thì xe rùng rùng, rung bần bật. Nếu ko về N hoặc P mà cứ giữ D và phanh thì rung như là đi qua vạch giảm tốc độ vậy.
4. Em quay lại hãng mách một loạt lỗi. Tất nhiên mọi người ở đó từ tư vấn đến kỹ thuật đều nói, update phần mềm chỉ tốt lên, đây là do xe rồi. (Vậy sao trước đi có sao đâu, kiểm tra cũng làm gì có lỗi, giờ sao phát sinh đầy lỗi vậy) . Nhưng thôi, em ko nói mà bỏ khoảng 100 triệu thay đủ thứ, để khắc phục. Vì có nói nhau thì có giải quyết đc vấn đề gì. Mà thực sự thì mọi lỗi này đều mơ hồ ko thể đổ cho lỗi do cái gì và do ai đc. Mà nói thật, dù sao, mọi người ở đó cũng chỉ đi làm thuê và làm những việc họ làm. Ví dụ do em đen , mà up nó lỗi hộp điều khiển thì cũng là do số thôi. Cứ giả sử bắt đền được họ đi thì cũng làm khổ họ. Thôi cụ thể em thay mấy cái này:
1.Máy phát (do puly máy phát điện hỏng + bi máy phát sắp hỏng)
2.thay dầu số, lọc dầu số và mấy cái phải thay đi kèm việc thau dầu số
3.thay cao su chân máy, chân số
4.vệ sinh kim phun, vệ sinh bướm xe cái gì ý
5. Thay lọc xăng
6. Thay 4 cái bugi
7. Thay dầu cầu , dầu trợ lái.
Kết quả: xe khi dà phanh lúc đèn đỏ về 15km/h thì xe không rung bần bật nữa mà giờ ở 15km/h thì xe bị hụt và hẫng nhẹ một cái .( em đi xe 8 năm chưa bao giờ bị)
Lúc xe để lâu và nổ máy, thì 5,6 giây đầu không sao, còn sau đó, xe bị rung nhẹ và cảm nhận rõ.người thần kinh yếu có khi chóng mặt cũng chả chơi. Rung nhẹ ở mông, rung người nhưng nhẹ. Nhưng mà lúc đi thì ko rung.
Khi đang đỗ đèn đỏ mà để D và đạp phanh thì cũng rung rung nhẹ như thế kia.
8 năm em đi xe, xe em chạy nhiều, đi toàn đi xa, xe em chạy phải khoảng 70 đến 80 vạn rồi. Toàn mình em đi. Chưa bao giờ nổ máy rung, rừng đèn đỏ mà để D và đạp phanh rung. Nói chung chưa bao giờ rung kể cả chân máy chân số có hỏng thì cũng chỉ khiến xe ồn thôi chứ ko rung. Lại còn thêm quả dà phanh về 15km/h bị hẫng hụt thì càng ko bao giờ sảy ra.
Tóm lại, hãng cũng có vẻ chịu, Xentry cũng chịu. Em chăm sự nhờ các bác giỏi về mercedes tư vấn , cứu chữa hộ. Em xin cảm tạ bằng thóc lúa nếu các bác giúp em tìm ra đúng bệnh và chữa khỏi. Em đang nghi mấy cái hộp để điều khiển hộp số, hộp động cơ, hộp điều khiển cung cấp nhiên liệu bị hỏng do up phần mềm hoặc có gì đó không hiểu nổi. Mà quên xe em là e250 cgi , w212 nhé các bác
Cụ qua Trung JAV thay thêm cái lọc xăng nữa, bẩn lọc xăng nó cũng rung giật thế đấy.

takako

Xe đạp
Cụ thay cái list kia hết 100 củ cơ ak, đúng là xe lỗi thì cảm giác rất khó chịu, muốn làm cho nó ngon ngay. E250 W212 giờ sửa 100 củ thì cụ xdinh là chăm bẵm e nó để đi lâu dài rồi.
- puly máy phát xe E250 của bác là puly líp giảm giật có thể thay rời đc giá cũng ko đắt lắm
- Bi đỡ trục máy phát cũng thay rời đc

Bác cho em hỏi chút là Kim Phun của xe em e250 cgi w212 đời 2010 thì giá tất cả là bao nhiêu. Hàng chính hãng và xịn đấy nhé. Em ko dùng hàng khác đâu ạ

takako

Xe đạp
Vậy bác thử giúp e theo cách e hướng dẫn nhé
Thế này bác ạ. Xe cứ đỗ khoảng 2,3 tiếng, sau đó , em nổ máy, để khoảng 2 phút nổ máy, rung nhẹ người ở lúc này. Ngay sau đó đi, thì lúc em quay đầu xe mà đạp phanh rồi nhả phanh lúc quay đầu xe ở vận tốc 1-5km/h , và đánh hết lái , thấy máy và xe rung rõ luôn. Tiếp sau đó luôn gặp tắc đường , em đi bằng phanh, dà phanh nhích xe thì rung cũng thấy rõ. Còn về phần điều hòa. Khi em đứng một chỗ nổ máy, máy khá êm khi tắt điều hòa. Nhưng khi vừa bật điều hòa một cái thì rung luôn. Chả hiểu sao xentry của hãng mercedes ko hề báo lỗi . ko hiểu nổi

thuanphat_ta

Xe hơi
Thế này bác ạ. Xe cứ đỗ khoảng 2,3 tiếng, sau đó , em nổ máy, để khoảng 2 phút nổ máy, rung nhẹ người ở lúc này. Ngay sau đó đi, thì lúc em quay
đầu xe mà đạp phanh rồi nhả phanh lúc quay đầu xe ở vận tốc 1-5km/h , và đánh hết lái , thấy máy và xe rung rõ luôn. Tiếp sau đó luôn gặp tắc đường , em đi bằng phanh, dà phanh nhích xe thì rung cũng thấy rõ. Còn về phần điều hòa. Khi em đứng một chỗ nổ máy, máy khá êm khi tắt điều hòa. Nhưng khi vừa bật điều hòa một cái thì rung luôn. Chả hiểu sao xentry của
hãng mercedes ko hề báo lỗi . ko hiểu nổi
Xe e cũng bị rung nhẹ như bác tả khi đi dừng hoặc đi chậm nhưng tắt điều hoà đi là hết rung đi kt lốc đh kém sắp hỏng e thay lốc mới bg ngon lành.

Dogwood

Xe đạp
Xe em mà vầy em tháo cọc bình vài ngày xem sao. Khổ thân bác chủ.

couto_hung

Xe tăng
Thế này bác ạ. Xe cứ đỗ khoảng 2,3 tiếng, sau đó , em nổ máy, để khoảng 2 phút nổ máy, rung nhẹ người ở lúc này. Ngay sau đó đi, thì lúc em quay đầu xe mà đạp phanh rồi nhả phanh lúc quay đầu xe ở vận tốc 1-5km/h , và đánh hết lái , thấy máy và xe rung rõ luôn. Tiếp sau đó luôn gặp tắc đường , em đi bằng phanh, dà phanh nhích xe thì rung cũng thấy rõ. Còn về phần điều hòa. Khi em đứng một chỗ nổ máy, máy khá êm khi tắt điều hòa. Nhưng khi vừa bật điều hòa một cái thì rung luôn. Chả hiểu sao xentry của hãng mercedes ko hề báo lỗi . ko hiểu nổi

cụ xem kim đồng hồ có báo quá nhiệt ko? có khi bọn chó Ngôi sao nó làm thủng dây nước làm mát của cụ rồi

takako

Xe đạp
Không hiểu sao lúc đạp phanh, mà để số D hoặc R , xe cứ rung rung. Mà nhất là để lâu mới đi thì rung rất sợ. Đi xe mà cứ run rẩy cứ như xe cà tàng vậy. 7 năm chưa bao giờ bị tự nhiên bây giờ bị. Phát chán các bác ạ.

oto16ahn

Xe điện
Inbox em Sđt em xử lý cho cụ

Nguyendung1987

Xe tải
Em kể đầu đuôi câu chuyện của em cách đây 1 tuần .
1. Chả là xe em đang đi rất bình thường. Em mua xe từ tháng 5 năm 2011. Đi đến cách đây một tuần là khoảng hơn 7 năm, bước sang năm thứ 8. Xe mọi cái hoạt động trơn tru êm ái. Nhà em thì ko phải giàu có, nhưng điều kiện kinh tế có, và nhất là phục vụ xe, liên quan đến an toàn tính mạng mình trên đường đi, nên em rất cẩn thận, luôn vào hãng thay dầu và phụ tùng nếu kiểm tra thấy có vấn đề. Nhưng.........
2. Số nhọ đã đến. Cách đây một tuần, mercedes có trương trình khuyến mại 20% phụ tùng cho những xe trên 5 năm. Em lại đang rảnh , nên cho xe vào kiểm tra trong hãng xem có gì hỏng hoặc cần thay thì thay đi. Nhưng có cái là hãng có thêm cả " update phần mềm" . thực sự đây lag lần đầu em nghe thấy, up phần mềm của mer.
Và thế là, xe em kiểm tra , chả có lỗi gì. Thế là tự nhiên dở hơi nghe theo tư vấn , bảo các anh ở hãng up phần mềm.
3. Khi up xong, tất cả mọi thứ nhọ đến. Biểu hiện đầu tiên, nổ xe , xe rung rất rõ ở tay lái, ở mông, ở chân. Xong em đi thì chân ga rất khác. Cảm giác đạp chân ga nặng , rồi đi đến đèn đỏ, dà phanh giảm tốc, khi xe về khoảng 15km/h thì xe rùng rùng, rung bần bật. Nếu ko về N hoặc P mà cứ giữ D và phanh thì rung như là đi qua vạch giảm tốc độ vậy.
4. Em quay lại hãng mách một loạt lỗi. Tất nhiên mọi người ở đó từ tư vấn đến kỹ thuật đều nói, update phần mềm chỉ tốt lên, đây là do xe rồi. (Vậy sao trước đi có sao đâu, kiểm tra cũng làm gì có lỗi, giờ sao phát sinh đầy lỗi vậy) . Nhưng thôi, em ko nói mà bỏ khoảng 100 triệu thay đủ thứ, để khắc phục. Vì có nói nhau thì có giải quyết đc vấn đề gì. Mà thực sự thì mọi lỗi này đều mơ hồ ko thể đổ cho lỗi do cái gì và do ai đc. Mà nói thật, dù sao, mọi người ở đó cũng chỉ đi làm thuê và làm những việc họ làm. Ví dụ do em đen , mà up nó lỗi hộp điều khiển thì cũng là do số thôi. Cứ giả sử bắt đền được họ đi thì cũng làm khổ họ. Thôi cụ thể em thay mấy cái này:
1.Máy phát (do puly máy phát điện hỏng + bi máy phát sắp hỏng)
2.thay dầu số, lọc dầu số và mấy cái phải thay đi kèm việc thau dầu số
3.thay cao su chân máy, chân số
4.vệ sinh kim phun, vệ sinh bướm xe cái gì ý
5. Thay lọc xăng
6. Thay 4 cái bugi
7. Thay dầu cầu , dầu trợ lái.
Kết quả: xe khi dà phanh lúc đèn đỏ về 15km/h thì xe không rung bần bật nữa mà giờ ở 15km/h thì xe bị hụt và hẫng nhẹ một cái .( em đi xe 8 năm chưa bao giờ bị)
Lúc xe để lâu và nổ máy, thì 5,6 giây đầu không sao, còn sau đó, xe bị rung nhẹ và cảm nhận rõ.người thần kinh yếu có khi chóng mặt cũng chả chơi. Rung nhẹ ở mông, rung người nhưng nhẹ. Nhưng mà lúc đi thì ko rung.
Khi đang đỗ đèn đỏ mà để D và đạp phanh thì cũng rung rung nhẹ như thế kia.
8 năm em đi xe, xe em chạy nhiều, đi toàn đi xa, xe em chạy phải khoảng 70 đến 80 vạn rồi. Toàn mình em đi. Chưa bao giờ nổ máy rung, rừng đèn đỏ mà để D và đạp phanh rung. Nói chung chưa bao giờ rung kể cả chân máy chân số có hỏng thì cũng chỉ khiến xe ồn thôi chứ ko rung. Lại còn thêm quả dà phanh về 15km/h bị hẫng hụt thì càng ko bao giờ sảy ra.
Tóm lại, hãng cũng có vẻ chịu, Xentry cũng chịu. Em chăm sự nhờ các bác giỏi về mercedes tư vấn , cứu chữa hộ. Em xin cảm tạ bằng thóc lúa nếu các bác giúp em tìm ra đúng bệnh và chữa khỏi. Em đang nghi mấy cái hộp để điều khiển hộp số, hộp động cơ, hộp điều khiển cung cấp nhiên liệu bị hỏng do up phần mềm hoặc có gì đó không hiểu nổi. Mà quên xe em là e250 cgi , w212 nhé các bác
như cụ nói những vấn đề kia em nghĩ khả năng cao cụ tìm hiểu về hộp số xem sao bởi vì hộp số cũng đã tác động đến rồi chỉ rung mạnh khi xe dừng đỗ và để số đúng không khi gạt cần số từ p vào r có bị giật không và từ N vào D có bị giật không ạ.còn đang đi mà giảm tốc độ mà bị hẫng thì 100% là do hộp số cụ à cái này em cũng gặp nhiều rồi.số cụ cũng nhọ thật với số tiền 100 củ ở hãng mà so sánh sang xưởng ngoài như em cụ thay gần như hết toàn bộ gầm.