[Thảo luận] Lỗi rẽ phải tại điểm đèn đỏ được rẽ phải.....

NoCarNoMoney

Xe buýt
Trưa nay qua đây em đi làn bên trái, rẽ phải khi đèn xanh còn 8s và bị vẫy lại với lý do rẽ phải không đúng làn. Xuống xe xxx giải thích khi có "kẻ võng" tức là đoạn đường ép làn, khi rẽ phải các xe bắt buộc phải đi vào đấy. điên quá chiến đấu một hồi, thấy ko ăn đc nó hỏi em làm đâu? em bảo cái đó không quan trọng. Thế là nó lại hỏi tên E là gì? E nói tên em sau đó nó bolobala một hồi rồi bảo thôi ah đi đi. E định cứ thế đi nhưng nghĩ theo phép lịch sự nên em chào câu sau đó đi. Thời gian dừng lại chắc mất khoảng 5-7'. Bọn này sắp tết đói nên cắn càn, Cảnh báo các cụ đi lại cẩn thận và nếu mình đúng thì phải chiến thật lực.
Cụ này chuẩn rồi. Như có 1 topic em đã nói, cái vạch mắt võng mà nó vẽ ở sát làn bên phải rồi nó tự hiểu để rẽ phải phải đi vào đấy hoặc đi vào đấy không được đi thẳng, không được dừng lại là vớ vẩn, do bọn giao thông công chính ăn hại nghĩ ra để xxx kiếm cớ vặt. Vạch này hoàn toàn không có nghĩa như vậy. Muốn tạo làn đường dành riêng cho rẽ phải nó phải dùng vạch hướng đi phải theo rẽ phải cùng với đèn rẽ phải xanh.

Hui

Xe đạp
Thưa cụ là đoạn đường này được chia thành 2 làn . nên ko có cái làn nào gọi là " giữa " ở đấy !!!

Tribute

Xe container
chả biết sai hay không, nhưng cứ có vạch đan lưới đấy là em chỉ đi vào đấy khi rẽ. mà cũng chỉ rẽ ở trong vạch đấy
Cảm ơn cụ đã nhường cho em phần đường bên trái thông thoáng.

cucho

Xe tăng
Cụ này chuẩn rồi. Như có 1 topic em đã nói, cái vạch mắt võng mà nó vẽ ở sát làn bên phải rồi nó tự hiểu để rẽ phải phải đi vào đấy hoặc đi vào đấy không được đi thẳng, không được dừng lại là vớ vẩn, do bọn giao thông công chính ăn hại nghĩ ra để xxx kiếm cớ vặt. Vạch này hoàn toàn không có nghĩa như vậy. Muốn tạo làn đường dành riêng cho rẽ phải nó phải dùng vạch hướng đi phải theo rẽ phải cùng với đèn rẽ phải xanh.
Bác có cả 1 topic mà vẫn hiểu không đúng

Mắt võng chỉ có 1 ý nghĩa là không dẫm lênn đấy khi dừng chờ đèn đỏ mà thôi.
Còn đi hướng nào, hay yêu cầu gì khác là phải có các tín hiệu khác chi phối như biển báo, mũi tên , xxx chỉ đường .....

NoCarNoMoney

Xe buýt
Bác có cả 1 topic mà vẫn hiểu không đúng

Mắt võng chỉ có 1 ý nghĩa là không dẫm lênn đấy khi dừng chờ đèn đỏ mà thôi.
Còn đi hướng nào, hay yêu cầu gì khác là phải có các tín hiệu khác chi phối như biển báo, mũi tên , xxx chỉ đường .....
Em đã phân tích ở topic của em là vạch này không có nghĩa gì cả vì: chỉ dùng cho đường có vận tốc >60km/h (đường nội thành hà nội thì tối đa 50); vạch này dùng ở giữa ngã tư chứ không phải vẽ ở lề đường. Thực tế các vạch này vẽ ở lề bên phải các đường ở hà nội các cụ thích dừng, đi thẳng cũng thoải mái chả làm sao cả. Em rất nhiều lần dừng ở chỗ đấy (đường nguyễn chí thanh, đường trần duy hưng) để đợi xxx bắt để dạy dỗ xxx cũng như có clip hầu các cụ mà chưa bao giờ xxx vẫy em cả.

pnew

Xe điện
Em đã phân tích ở topic của em là vạch này không có nghĩa gì cả vì: chỉ dùng cho đường có vận tốc >60km/h (đường nội thành hà nội thì tối đa 50); vạch này dùng ở giữa ngã tư chứ không phải vẽ ở lề đường. Thực tế các vạch này vẽ ở lề bên phải các đường ở hà nội các cụ thích dừng, đi thẳng cũng thoải mái chả làm sao cả. Em rất nhiều lần dừng ở chỗ đấy (đường nguyễn chí thanh, đường trần duy hưng) để đợi xxx bắt để dạy dỗ xxx cũng như có clip hầu các cụ mà chưa bao giờ xxx vẫy em cả.
Vạch này luôn vẽ dưới đường (phần đường xe chạy) chứ không vẽ ở lề đường. Nếu chỉ có mỗi vạch này (không có biển 411, vạch 1.18,) thì đi thẳng đi vào đó thì được chứ dừng ở đó thì sớm muộn cụ sẽ được toại nguyện. Trước khi được xxx vin cụ còn được nhiều người đi sau chửi nữa.

2R+

Xe điện
chỗ này phân làm 2 làn, ko có mũi tên chỉ hướng cũng như ko có bảng phân làn nên cụ thích đi làn nào là quyền của cụ. Cụ rẽ phải ở cái làn bên trái thì cũng chẳng ảnh hưởng đến ai vì hầu như tất cả các xe ở làn phải đều rẽ phải
đèn đường có mũi tên xanh cho phép rẽ phải nên cụ rẽ phải ko sai
KL: bọn xx ở đây bắt láo, ai hiểu luật thì ko sao còn ai ko hiểu luật thì bị thịt

pnew

Xe điện
chỗ này phân làm 2 làn, ko có mũi tên chỉ hướng cũng như ko có bảng phân làn nên cụ thích đi làn nào là quyền của cụ. Cụ rẽ phải ở cái làn bên trái thì cũng chẳng ảnh hưởng đến ai vì hầu như tất cả các xe ở làn phải đều rẽ phải
đèn đường có mũi tên xanh cho phép rẽ phải nên cụ rẽ phải ko sai
KL: bọn xx ở đây bắt láo, ai hiểu luật thì ko sao còn ai ko hiểu luật thì bị thịt
Không phải 2 làn mà là 2 phần: phần có thể dừng đỗ và phần không được dừng đỗ. (Cái đoạn vạch mà cụ tưởng là vạch phân làn đó là vạch viền của vạch mắt võng, nó có mầu vàng chứ không phải màu trắng). vạch mắt võng không có chức năng phân làn.

- Việc xe nào đi làn nào thì phải có biển 412. Biển này không có.
- Việc làn nào phải đi hướng nào thì phải có biển 411 và vạch 1.18 (hoặc ít nhất có biển 411 hoặc vạch 1.18). Biển và vạch này cũng không có.
Nên không có việc đi sai làn hay sai hướng ở đây.

andang112

Xe tăng
Sau khi đã nghiên cứu kỹ thêm luật và các quy định hôm nay em đã hiên ngang rẽ ở phía bên trái vạch mắt võng sau khi thấy làn bên cạnh ô tô rồng rắn dài dằng dặc, lại bị bác xxx già thổi lại:
Bác xxx chỉ chỗ cho em tấp xe vào lề. Sau đây là đoạn hội thoại:
Em: Có việc gì thế anh?
xxx: Ô tô rẽ phải phải đi vào làn bên phải? Em rẽ sai
Em: Có cái quy định nào quy định đèn đỏ được rẽ phải nhưng chỉ được rẽ ở làn bên phải không anh?
xxx: Cái làn kia dừng đèn đỏ cho xe máy lên cầu.
Em: Nhưng em đâu có lên cầu?
xxx: Thôi em đi đi, và xxx đi lại phía chỗ đứng ban đầu.
Em: Không? em phải hỏi rõ anh có quy định nào không? anh đang làm thế là đang cản trở giao thông đấy
xxx: Vẫy tay em đi đi.
Kết luận: Các cụ cứ rẽ thoải mái nếu làn kia vắng ( nhớ đừng còi nếu có xe máy dừng chờ đèn đỏ nhé). Nếu bị thổi và bị phạt tại chỗ này, Các cụ cho em xin cái biên bản em trả tiền giúp các cụ
Cụ mà đi đường Láng thì hết cãi vì bên trái làn mắc vòng là mũi tên chỉ đi thẳng cụ nhé

Grandis29Z

Xe máy
Đọc xong e, đã có thêm kiến thức. Cảm ơn các cụ! Tuy nhiên, em là em rẽ phải cứ sát lề phải, cho đỡ mất thời gian cãi nhau với xxx.

edorado

Xe tăng
em nghĩ là xxx bắt lỗi đúng, cụ phải chuyển làn thì mới rẽ chứ

LaoAi

Xe đạp
Hôm qua em đi qua đây lại bị thổi dừng lại vì em mới đổi xe (lần trước bị dừng em đã mắng đồng chí cs già thổi em dừng lại là lần sau nhìn thấy xe em thì tránh ra). Em hạ kính hỏi có vấn đề gì thế, cậu ta bảo chú rẽ phải mà không sang làn bên phải. Em mắng luôn là cậu đọc giúp tôi cái điểm nào điều nào ở thông tư, nghị định, luật nào bảo rẽ phải thì phải ép làn sang bên phải?, cậu ta lí nhí bảo cháu chỉ nhắc nhở chú. Em bảo luôn các cậu là csgt mà lại đang vi phạm luật gt là cản trở giao thông rồi chỉ cho nó một bên thì đường trống còn một bên là rồng rắn. Em bảo để xẩy ra tình trạng này là lỗi ở các cậu đấy. Cậu ta lí nhí rồi đi mất. Qua đây em cũng thấy là rất nhiều cụ nhà ta cầm vô lăng nhưng rất yếu về luật giao thông.

Chào các cụ,
Sáng nay em đi đường từ Hàng Đậu ra đường Trần Nhật Duật thì bị xxx thổi vì lý do rẽ phải khi đèn đỏ mặc dù tại ngã tư này có biển đèn đỏ được rẽ phải. Tình huống cụ thể như sau.
Ở cuối đường Hàng Đậu được chia làm 02 làn. Một làn bên phải là làn rẽ phải và được "kẻ võng" kiểu cấm dừng cấm đỗ. Làn bên trái không kẻ gì.
Em đang lưu thông ở làn bên trái và rẽ phải khi đang đèn đỏ thì chú xxx trẻ tuổi vẫy vào và chỉ lỗi là cho em là rẽ phải khi đang đèn đỏ.
Em có nói với đồng chí xxx trẻ tuổi là điểm này đèn đỏ được rẽ phải thì chú ấy bảo anh chỉ được rẽ phải ở làn bên phải. Em tranh cãi là Làn bên phải là làn bắt buộc phải rẽ phải không được dừng đỗ trên làn đó còn làn bên trái là có thể rẽ phải nếu không có phương tiện đi thằng chắn đường phía trước. Em đang tranh cãi thì đồng chí xxx già gọi bộ đàm bảo chú trẻ kiểm tra giấy tờ. rồi sau đó đồng chí xxx già cũng bảo lỗi như thế và em cũng tranh cãi như thế. Một lúc sau thì chú xxx già hỏi nhà ở đâu làm gì. Em bảo nhà ở ngay Trần Nhật Duật này và làm ở cơ quan abc xong thì chú ấy cho đi và bảo lần sau rẽ đúng làn.
Em rất....tâm tư vì không biết thực sự là mình đúng hay sai. Các bác giúp giùm em.
P/S: Ngã tư này chỉ cho xe máy đi thẳng lên cầu Long Biên và các phương tiện khác rẽ phải. không được rẽ trái.
Tất nhiên cụ đúng vì ko biển phân làn, ko vạch mũi tên. Mà lạ nhể, chỗ này em đi như cụ suốt có bao giờ bị vịn đâu.

Bopbi_hsgs

Xe container
Tất nhiên cụ đúng vì ko biển phân làn, ko vạch mũi tên. Mà lạ nhể, chỗ này em đi như cụ suốt có bao giờ bị vịn đâu.
Người ta kẻ như thế là để cho ai đi khi đèn đỏ rẽ phải thì đi vào chỗ kẻ mắt võng, còn khi đèn xanh thì rẽ phải cả làn bên cạnh; Các cụ chỉ được cái "lách luật" là giỏi, tất nhiên là không phạt được các cụ, nhưng không phải là xxx không biết việc đấy, nếu như ai cũng như các cụ và coi đấy là VHGT và đi như thế thì đảm bảo là một thời gian sau họ sẽ kẻ thêm vạch 1.18 vào làn bên cạnh (lúc đấy thì các cụ cứ xếp hàng vào vạch mắt võng mà rẽ phải cả khi đèn đỏ lẫn đèn xanh) như phố Tôn Đức Thắng rẽ ra Nguyễn Thái Học ý.

Người ta kẻ như thế là để cho ai đi khi đèn đỏ rẽ phải thì đi vào chỗ kẻ mắt võng, còn khi đèn xanh thì rẽ phải cả làn bên cạnh; Các cụ chỉ được cái "lách luật" là giỏi, tất nhiên là không phạt được các cụ, nhưng không phải là xxx không biết việc đấy, nếu như ai cũng như các cụ và coi đấy là VHGT và đi như thế thì đảm bảo là một thời gian sau họ sẽ kẻ thêm vạch 1.18 vào làn bên cạnh (lúc đấy thì các cụ cứ xếp hàng vào vạch mắt võng mà rẽ phải cả khi đèn đỏ lẫn đèn xanh) như phố Tôn Đức Thắng rẽ ra Nguyễn Thái Học ý.
1. Xin lỗi cụ nhé. Em đi ĐÚNG LUẬT chứ chả có lách liếc gì ở đây cả.

2. Lúc nào rảnh mời cụ đi thử ngã 4 này. Xe máy thì còn đi thẳng lên cầu Long Biên được chứ ô tô thì chỉ có 1 hướng rẽ phải thôi. Chỗ này nếu kẻ vạch 1.18 thì sẽ gây ùn tắc nghiêm trọng, trong khi mật độ ở đây thường xuyên đông đúc.

3. Tóm lại, chỗ này đi như cụ chủ và ko có vạch hoàn toàn phù hợp với thực tế, và đúng luật, đúng VHGT.

Bopbi_hsgs

Xe container
1. Xin lỗi cụ nhé. Em đi ĐÚNG LUẬT chứ chả có lách liếc gì ở đây cả.

2. Lúc nào rảnh mời cụ đi thử ngã 4 này. Xe máy thì còn đi thẳng lên cầu Long Biên được chứ ô tô thì chỉ có 1 hướng rẽ phải thôi. Chỗ này nếu kẻ vạch 1.18 thì sẽ gây ùn tắc nghiêm trọng, trong khi mật độ ở đây thường xuyên đông đúc.

3. Tóm lại, chỗ này đi như cụ chủ và ko có vạch hoàn toàn phù hợp với thực tế, và đúng luật, đúng VHGT.
Xe nào cũng đi như thế, e đảm bảo họ sẽ kẻ thêm vạch 1.18 là các cụ đỡ phải "lách luật" :)); Thế e hỏi cụ họ kẻ vạch mắt võng để làm j? chả lẽ thừa ah?

Một số cụ tỏ ra "khôn hơn người" thôi, ai cũng "khôn" cả thì đảm bảo GTCC sẽ kẻ vạch 1.18 ngay :))

Xe nào cũng đi như thế, e đảm bảo họ sẽ kẻ thêm vạch 1.18 là các cụ đỡ phải "lách luật" :)); Thế e hỏi cụ họ kẻ vạch mắt võng để làm j? chả lẽ thừa ah?

Một số cụ tỏ ra "khôn hơn người" thôi, ai cũng "khôn" cả thì đảm bảo GTCC sẽ kẻ vạch 1.18 ngay :))
Cụ tin là vậy thì ta làm cái độ đi. Cụ 10 em 1 em cũng theo, có ae trên đây và min mod chứng kiến. Theo cụ bao giờ GTCC sẽ kẻ vạch đó? Cho cụ thoải mái ấn định đi. Em thì cho rằng ko có việc đó. Lý do thì em đã nêu.

P.S: câu hỏi của cụ em thiết nghĩ người "khôn bình thường" là trả lời được rồi :-"

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ tin là vậy thì ta làm cái độ đi. Cụ 10 em 1 em cũng theo, có ae trên đây và min mod chứng kiến. Theo cụ bao giờ GTCC sẽ kẻ vạch đó? Cho cụ thoải mái ấn định đi. Em thì cho rằng ko có việc đó. Lý do thì em đã nêu.

P.S: câu hỏi của cụ em thiết nghĩ người "khôn bình thường" là trả lời được rồi :-"
Khi nào mọi người đều "khôn" như cụ, đi vào làn bên cạnh, khi bị xxx dừng xe thì đều bảo: Các ông "NGU BỎ M.Ẹ" đã không biết Luật GT lại còn ra đứng đây, tôi sẽ đưa sự việc này lên báo để các ông về nhà mà đuổi gà :)), e nhận tỷ lệ cụ 10 e 1 luôn.

Chỉnh sửa cuối:

emtaplai oto

Xe tăng

Chỗ khác em không nói nhưng riêng chỗ này em đề nghị cụ Bop nên đi thực tế xong về gõ phím

Bopbi_hsgs

Xe container
Chỗ khác em không nói nhưng riêng chỗ này em đề nghị cụ Bop nên đi thực tế xong về gõ phím
Chỗ Hàng Đậu rẽ phải đi Trần Nhật Duật e đi nhiều rồi, đi cầu Chương Dương e toàn đi Phan Đình Phùng -> Hàng Đậu -> Trần Nhật Duật -> cầu Chương Dương; Chỗ đấy lúc nào cũng đông, đa phần rẽ phải là các xe đều đi vào làn kẻ vạch mắt võng, một số xe đi làn bên cạnh; Xxx thi thoảng đứng ở phía bên phải và vịn một số xe, đương nhiên là biết cách lý luận thì xxx chả làm được j, nhưng tất cả các xe đều đi như thế và đều nói là xxx không biết Luật thì chắc là xxx sẽ kiến nghị kẻ thêm vạch 1.18;

Một số nơi tương tự đã kẻ lại vạch 1.18 rồi như ngã tư Tôn Đức Thắng rẽ phải đi Nguyễn Thái Học kẻ mũi tên rẽ phải ở làn sát phải, còn làn sát trái và làn giữa kẻ mũi tên đi thẳng làm cho các xe rẽ phải cứ phải xếp một hàng dài. Nếu không kẻ thế thì các xe làn giữa cũng đèn đỏ rẽ phải và xung đột với dòng phương tiện Nguyễn Thái Học đi thẳng (làn giữa thì góc cua rộng hơn và dễ gây xung đột hơn).

Theo e, như ở ngã ba Hàng Đậu - Trần Nhật Duật: đi vào làn bên cạnh rẽ phải khi đèn đỏ là để xử lý tình huống thôi, như là đèn xanh đang đi làn bên cạnh mà đèn chuyển sang đỏ thì ta tiếp tục rẽ phải, khi xxx vịn thì ta đấu tranh như các cụ nói; Còn mục đích GTCC kẻ vạch mắt võng là chỉ để dành đường đấy cho xe rẽ phải khi đèn đỏ thôi.

Chỉnh sửa cuối: