Lẽ nào Vietnam Airlines bẻ khóa, lục hành lý hành khách

Giang_777

Xe tải
E bay chuyến 23h00 ngày 06/01/2010 từ HN đi SG của Jetstar cũng vậy. Hỏng mất cái khóa cặp kéo vì Gấu xếp đồ song còn cẩn thận khóa cặp lại :'(

bussyman

Xe tải
Ngoài mấy đối tượng Bốc Xếp thuộc Vietnam Airlines, Hải Quan, An ninh sân bay thì còn đối tượng đặc biệt nữa cơ ạ. Các đồng chí này làm nhiệm vụ quan trọng hơn nhiều. Kể cả có kiện hàng mà các đồng chí kia không dám động vào thì các đồng chí này vẫn động vô tư. An ninh quốc gia mà.
Nếu các cụ không muốn bị rạch thô thiển như trên thì xin mời dùng dịch vụ đóng gói của sân bay (50k/valy thì phải).

Vâng, thôi e chả nói với các kụ nữa ạ! Xét cho đến cùng hàng của nó nó bán, cũng chả liên quan j đến e, e dân đen cũng chả ủng hộ mấy trò này. Nhưng các kụ chém như đúng rồi mà lại phải nói đến chuyện chụp ảnh kiện hàng chống móc trộm, xong rồi lại làm lưới mắt cáo chống móc hàng này nọ... Cả cái topic này cũng đang nhắc đến tình trạng móc trộm hàng hóa như cái tất lẽ dĩ ngẫu vẫn đang xảy ra thì nó là chuyện giả tưởng hay sao?
xin lỗi cụ nhé. đội Logistic mà nó tóm đc ông nào đang móc trộm hàng của chúng nó thfi kể cả bố có là cục trưởng chúng nó cũng đánh cho toác đầu rồi đưa ra an minh lập biên bản và có thể đưua hẳn ra công an để khởi tố đấy ạ
có mứt mà dám móc như cụ nói
1 số khách hàng vận chuyển chúng nó còn yêu cầu bên logistic chụp ảnh kiện hàng sau khi đã kiểm hóa rồi gửi cùng công văn giấy tờ cho chúng nó
bác cư slàm như là nuốt đc của thiên hạ dễ lắm đấy ạ
Các bác nào bảo là HQ móc đồ thả mái, thì đúng là bốc phét, như bạn Kingpin đã nói. Hàng qua HQ kiểm tra, vào đến kho rồi là thôi HQ hết nghĩa vụ. (Trừ khi có tin báo hàng lậu).

HQ chỉ trấn 1 vài thứ để làm mẫu, ví dụ xuất 5 loại xi líp, mỗi loại 1000 cái, thì họ lấy mỗi loại khoảng 2 chiếc. Thêm mấy bạn BIVAC hay SGS lấy nữa để định giá. Chứ không có chuyện mở banh ra rồi chọn như chọn hàng thùng đâu.

Ngày xưa mình là chuyên gia chống móc đồ sân bay, hàng đóng đi phải bọc thêm 1 lớp lưới sắt mắt cáo loại chỉ thò được ngón tay qua. Nhưng chục năm trở lại đây thì không còn cảnh ấy nữa. Nhân viên mặt đất người ta sống chủ yếu vào cân kẹo, cước củng thì mới giầu được, chứ móc mấy cái xu chiêng bõ bèn gì.

raklei

Xe điện
một số cụ bảo có trộm, một số cụ bảo ko, em thấy cả hai đều đúng.
trước kia e đi máy bay để trong vali điện thoại, máy ảnh... mất là chuyện thường,
chả biết kêu ai kêu ở đâu vì về nhà mở ra mới biết.
từ sau đi vali chỉ để quần áo, sách vở mấy đồ lặt vặt... thì đúng là ko mất gì thật.

bipbip

Xe buýt
Kinh nghiệm em đi là ko cho đồ gì quý vào vali gửi, bọn nó soi thấy nó móc mất ngay. Nhiều người bị rồi mà. VNA chỉ đền tượng trưng thôi
Chả cần phải quý giá đồ gì mất được là mất thôi cụ ợ. Đợt Gấu nhà em đi mua ít Vitamin và thuốc đánh răng về cho F1 thế mà bị chôm 1/2 đấy.

neverfg

Xe điện
chuyện này bình thường mà, các cụ đi ra sân bay ko thấy có biển cảnh báo ko đc để tiền và các đồ có giá trị cao trong đồ gửi à. người ta cảnh báo như vậy nên chuyện mất là bình thường.
e đi đâu cứ sách tay cho tiện, nếu đi xa thì làm cái va ly vỏ cứng khóa từ rồi bọc 1 lớp li lông xung quanh cho nó đỡ sướt, thực ra cũng có phần thông báo là gia chủ cẩn thận đừng động vào.

New_Carens

Xe điện
Ăn cắp là căn bệnh truyền nhiễm ra cả ngành hàng không thế giới, còn tại sao nó không lập biên bản thì chắc chắn là 1 trong các lý do sau đây:
- Nó được ăn chia từ các vụ ăn cắp đó.
- Con cháu nó, con cháu sếp chúng nó làm ở bộ phận ăn cắp đó và cũng là phường trộm cắp.
- Nó còn muốn ăn cắp nữa, ăn cắp nhiều hơn nữa, ăn cắp mãi mãi...
thì nó mới không chịu làm nghiêm vấn đề này.

Chỉnh sửa cuối:

babetnhe

Xe điện
Mất đồ đều do cái bọn nội soi móc hoặc chỉ điểm móc .
Hành lý gửi thì không nên đút đồ quý hiếm, nhất là cụ nào đút trộm tiền,vàng, $ không khai báo thì mất là chắc.
Cặp số của em đựng toàn quần áo bẩn với tất thối mà mấy lần còn bị bung hết khoá với cả móp méo linh tinh.
Có đồ gì đáng tiền thì cứ xách tay cho chắc .
Cười nhất là có chú chắc mới vào nghề lục cái balo máy ảnh của nhà em mà loay hoay mãi rồi làu bàu l.é0 gì mà lắm ngăn thế !

sv_ngheo

Xe điện
Ăn cắp là căn bệnh truyền nhiễm ra cả ngành hàng không thế giới, còn tại sao nó không lập biên bản thì chắc chắn là 1 trong các lý do sau đây:
- Nó được ăn chia từ các vụ ăn cắp đó.
- Con cháu nó, con cháu sếp chúng nó làm ở bộ phận ăn cắp đó.
- Nó còn muốn ăn cắp nữa, ăn cắp nhiều hơn nữa, ăn cắp mãi mãi...
thì nó mới không chịu làm nghiêm vấn đề này.
Bác nói làm em nhớ ngay đến câu nói của các cụ mình từ xưa "Ăn mứt cả bãi"

E có đứa bạn cà họ hàng hang hốc nhà nó làm hàng không hải quan sân bay j đó hết. Nó dạo này mới chuyển sang nghề kinh doanh tay trái là bán quần áo giầy dép hàng hiệu tem Made in VN nhưng mà hàng chuẩn luôn, những mẫu đấy ở các CH Made in VN bình thường k có. Nó bảo là toàn rạch đồ, công hàng của bên VN đánh đi, thích j lấy nấy, bọn kia phải chấp nhận, vì đi đâu rồi cũng phải chui qua mỗi cái cửa độc quyền của HKVN mà thôi
Nhà này em biết, toàn phét lác để trộn thêm hàng nhái XK vào bán chung cho vui, mợ tốt bụng và thật thà nhỉ, thật đáng quý biết bao !

Trungtroc

Xe điện
Lấy hàng của khách thì còn có vấn đề chứ lấy hàng của bọn xuất nhập, đánh hàng j j đó thì hình như cũng thoải mái lắm kụ ạ. E thấy nguyên văn nó nói là rạch ra thích cái j thì lấy (tất nhiên chắc nó cũng lấy một số lượng vừa phải, nhưng mà lấy là lấy chả sợ j luôn ấy). Mà cái nhà này e đã bảo là "cả lò" nhà nó làm hàng không, hồi xưa chỉ có bố nó làm mà nuôi gia đình giàu hoành tráng luôn. Giờ đưa thêm ông con giai vào, còn con gái thì buôn bán mấy cái moi móc được của ngta, với cả làm thủ tục xuất nhập j đó ở cảng HK, chắc là cũng có địa vị, k phải loại vớ vẩn đâu ạ (nhà e thấy mỗi ng 1 4B xịn, ăn chơi thì thôi rồi).

Còn 1 đứa bạn e đánh hàng Mỹ về bán thì nó bảo hải quan HK muốn lấy j là lấy, chnó chả bao h dám nói j.

E thấy tình trạng mất hàng gửi về, hàng đánh đi đánh về là thường thôi mà, có j mà kụ phải bảo là bốc phét. Thỉnh thoảng chú nào yếu mới ra gió thì mới bị phạt thôi, hoặc gặp phải khách "cộm cán". Ở VN này có tí quyền hành, hoặc độc quyền, thì ngta làm j chẳng được
Hô hô hô, cụ này chém như đúng rồi ý nhể. Em làm trên sân bay đây, tháng nào chả chứng kiến 1 hoặc vài chuyên gia móc hàng bị an ninh tóm. Nói cho cụ buồn, hội làm logistics trên này mà bắt được ông nào móc hàng của nó thì kể cả là HQ hay nhân viên kho hàng chúng nó cũng đập cho hỏng người rồi lôi ra CA nhé, làm qué gì có chuyện HQ hay HK được vô tư rạch hàng thoải mái.

adonis

Xe buýt
đừng gửi đồ nhạy cảm

WTF

Xe tải
kinh nghiệm rút ra khi em vào topic này là ở OF chém gió cũng vừa phải thôi vì ngành nghề nào cũng có mặt ở OF hết :))

xanha78

Xe buýt
E thấy các cụ nói thế nào ý! Bình thường là bình thường thế nào! Nó mở khóa nó cho thuốc phiện vào cũng được à! Chết thật.....

Neo scooter

Xe tải
Hí hí, chắc là trong lúc bay hoặc trong delay time, mấy nhân viên VNA buồn tình chả có việc gì làm thì bổ túc "nghiệp vụ" tí tí thôi...8->

CAP_bl

Xe điện
Em có đọc qua comment của các cụ. Có vẻ tình hình là một số cụ khẳng định có chuyện bẻ khóa, một số cụ do nhiều lý do mà cảm thấy có chút không an tâm nên khẳng định là hiện tượng đó sẽ bị xử lý tới nơi, tới chốn...

Túm lại là: có chuyện bẻ khóa, có chuyện móc trộm!
ngoài ra, có một số trường hợp là kiểm tra vì an ninh nên bẻ khóa công khai - tuy nhiên việc các cụ so sánh với Mẽo và châu Âu là khập khiễng, đơn cử là em thấy ở bển họ nhắc rất công khai, còn ở ta thì không có!!!
Chuyện trộm tài sản là có, ở đâu cũng có, một số cụ làm trong ngành đừng vì thế mà động lòng, ở NB, TSN chuyện móc tài sản của khách đã từng xảy ra và chả có gì đảm bảo là không tiếp tục xảy ra. Chính sách đền bù của hãng hàng không rất vớ vẩn, chưa kể thái độ làm việc của nhân viên thì phần nhiều là CỦ CHUỐI, cực kỳ không chuyên nghiệp! Vì thế các cụ đừng động lòng, mà hãy góp phần giảm thiểu khả năng sự cố xảy ra!
Còn về phần khách hàng, tức là những hành khách phải sử dụng dịch vụ mặt đất tại các sân bay, chả còn lựa chọn nào khác: đừng bao giờ để đồ quí giá, hoặc giống như quý giá trong hành lý. Thế thôi.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Chà đọc thớt này em cũng hơi giật mình vì hóa ra mình vẫn chủ quan quá khi đi chơi hoặc đi công tác. Thôi cũng phải cần thận từ nay :)

Vụ khóa valy bằng chính khóa số của valy cũng không nên khóa luôn hả các cụ?

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Em thì chả liên quan gì đến hàng không, nhưng em thấy thế này...
Trước đây khi còn cái vé của Vietnamairlines phát hành, em có rách việc ngồi đọc hết chữ trên cái vé đấy... em hiểu rằng để đi từ A đến B có rất nhiều người phục vụ, nhiều kkhaau phục vụ. trong đó Vietnamairlines chỉ là nhà vân chuyển. Nếu chở khách rồi mà không xuất trình được 1 liên của vé thì quên đi, đùng có mà đòi tiền (em đã được gọi lên gặp đại diện VNA ở Dubai chỉ vì nhân viên Tân Sơn Nhất quên xé 1 liên của em ở SGN).
Ở bất cứ đâu, khi hành lý có vấn đề, Cảng hàng không đều gọi khách đến mở vali/túi xách để kiểm tra tại chỗ (có sự chứng kiến của khách)! Nói là hàng không có thể tùy ý mở thì em không tin (Nếu để ý, các cụ có thể thường xuyên nghe thông báo mời khách đến để kiểm tra hành lý)
Với hành lý ký gửi: khách thường được khuyến cáo không để đồ giá trị - nói thế không có nghĩa là mất đồ thì hàng không không liên đới.
Cá nhân em cũng một vài lần bị mất những thứ lặt vặt, nhưng chẳng có giá trị gì và đều có thể coi là rủi ro khi vận chuyển.

CÒn như mợ tyto nói, các doanh nghiệp xuất khẩu đều có gian lận, nên khi gửi hàng có thể bị lấy mà chẳng kêu ai được. Thế thôi!

ngaydoclap

Xe container
Hãy là một khách hàng thông thái :))

Lần sau em đi tàu bay em xin một vali toàn quần siêu nhân, su chiêng đã qua sử dụng cũ có thể vứt đi được rồi xin thêm một sập tem nhãn mác của các hãng Victor Secret, Triumph, Vera... rồi kẹp vào làm bộ như hàng mới để máy nó soi, vali để thật hớ hênh, làm cái trắc nghiệm xem sao :))

Longvh

Xe điện
Đây, đã từng bị rồi đây. Hở là nó xem ngay, quần áo cũ mặc rồi còn được chứ mới là nó xin đấy :)

Ko thì moi đâu ra mấy cái máy quấn nilon kín mít giá vài USD 1 phát quấn làm gì :)

Nói tóm lại giờ nên quay lại thời trung cổ, ĂN CẮP thì CHẶT TAY

Em ủng hộ cách làm quân phiệt cho trong sạch xã hội

Anh_UK

Xe tăng
E có đứa bạn cà họ hàng hang hốc nhà nó làm hàng không hải quan sân bay j đó hết. Nó dạo này mới chuyển sang nghề kinh doanh tay trái là bán quần áo giầy dép hàng hiệu tem Made in VN nhưng mà hàng chuẩn luôn, những mẫu đấy ở các CH Made in VN bình thường k có. Nó bảo là toàn rạch đồ, công hàng của bên VN đánh đi, thích j lấy nấy, bọn kia phải chấp nhận, vì đi đâu rồi cũng phải chui qua mỗi cái cửa độc quyền của HKVN mà thôi
Cái này đúng e biết vài ông bên kho hàng thỉnh thoảng còn móc đồ về cho con chơi nữa cơ :-??