[VHGT] Lái xe XSM hình như không đòi hỏi có kinh nghiệm

icemain

Xe tăng
Em bị không dưới 5 lần bị mấy ông xanh này dọa hết hồn, các bố ấy không có khái niệm xinh-nhan báo hiệu luôn ấy, chứ đừng nói xin đường, đang dừng đỗ bên tay phải, xoay vô lăng hết cỡ về trái để nhập làn, đang đi thẳng thì tấp lề như một cơn gió, dừng xe đón trả khách cách lề 1 làn xe, vào vòng xuyến chuyển hướng 180 độ.
Đem chuyện này nói thì vài người cũng đồng ý là lái xe xanh rất non và ẩu.
Ngoài Bắc thì đỡ hơn tí chứ tài XanhSM trong Nam thì ối giời ơi kinh hoàng luôn. Chạy ngược chiều nên bay cả lên dải ngân cách sau khi đâm xe tải đó.

haTranauto

Xe tải
Chưa chắc kinh nghiệm nhiều đã là lái xe giỏi, có ông hàng chục năm cầm vô lăng vẫn đi kiểu ngô nghê. Năng khiếu và ý thức không kém phần quan trọng trong nghề này.

xecub49

Xe điện
Cổng thoáng đấy chứ Cụ xe cũng đỗ ở mép cổng không cản trở gt, chẳng qua chỉ cản trở mỗi cụ có vài giây chờ mà thôi, mà cụ lái kém quá sao phải nối đuôi xe taxi này, phải em thấy từ xa em đã vòng qua đầu nó rẽ vào cổng rồi, cụ đưa lên bks rõ thế này có khi hại bác tài rồi cụ, ở vai hành khách trên xe nếu đõ cách cổng 10m như cụ nói khách không chịu thì sao. Có khi lại bị khách chửi ấy cụ, muốn không dừng ở cổng nên có biển cấm, có biển có luật thì tài xế cũng dễ ăn nói với khách và khách cũng dễ chấp nhận
Cổng chỉ đủ 2 làn đường thôi cụ ạ. Cụ hình dung chiều dài con Vfe34 xem đã hết 1 làn đi vào chưa. Sao em lại vòng qua đầu taxi để đi trái làn, nhỡ có xe ra thì sao và sau em còn 2 xe nữa cơ.
Hay cụ cũng sẽ đi như ý hỏi em vậy?

Rookies

Xe buýt
Em bị không dưới 5 lần bị mấy ông xanh này dọa hết hồn, các bố ấy không có khái niệm xinh-nhan báo hiệu luôn ấy, chứ đừng nói xin đường, đang dừng đỗ bên tay phải, xoay vô lăng hết cỡ về trái để nhập làn, đang đi thẳng thì tấp lề như một cơn gió, dừng xe đón trả khách cách lề 1 làn xe, vào vòng xuyến chuyển hướng 180 độ.
Đem chuyện này nói thì vài người cũng đồng ý là lái xe xanh rất non và ẩu.
Hậu quả của việc cấp bằng lái ở VN chả liên quan tới thực tế!
Em có 2 bạn ở Mỹ: 1 bạn thi lần 7 mới đỗ behind the wheel. 1 bạn sắp phá kỷ lục kia - 5 lần trượt rồi.
Những lỗi như cụ nói là auto trượt
(Luật bên này tự thi online ở nhà được - đỗ luật thì mới được đăng ký thi lái)

pisces_hn

Xe container
em có lần phanh lết cả bánh với ông Sờ Mờ này. Mà cái đèn sau của một số xe nó quá sáng không cần phanh đi sau buổi tối đã rất chói mắt. Các xe sịn như Mec cũng không bao giờ làm đèn đuôi chói loá như thế.

Kinnnnn

Xe tải
"tài xế taxi đi trong nội thành ngày nào cũng ùn tắc, gặp thêm mấy người đi xe ngáo, ngồi nhiều bị thoát vị với trĩ.. dần dần máu nóng trong người cũng tăng cao, ko còn kiềm chế tốt, tính nết thay đổi :)) "
- 1 tài xế xanh hôm qua chở em cho hay

otothanglong

Xe điện
Cổng chỉ đủ 2 làn đường thôi cụ ạ. Cụ hình dung chiều dài con Vfe34 xem đã hết 1 làn đi vào chưa. Sao em lại vòng qua đầu taxi để đi trái làn, nhỡ có xe ra thì sao và sau em còn 2 xe nữa cơ.
Hay cụ cũng sẽ đi như ý hỏi em vậy?
taxi em chỉ thấy hơi dở là nó phải tiến lên hết sát sang đuôi xe đen phía trước trả khách nếu trả nhanh, hoặc vượt lên đầu xe đen đỗ sát vỉa hè trả trả khách là ok nhất. Thực tế cụ lái cụ là người quan sát phía trước và phía trong cổng là rõ nhất và đưa ra phương án sao cho hợp lý nhất, nhưng cụ thấy nó dừng trả khách mà cụ bám đuôi nó là cách của cụ, cụ không sai, nhưng cụ cảm thấy khó chịu khi phải dừng cho nó trả khách mất vài phút quý báu của cụ, nhưng chuyện này xảy ra như cơm bữa ở xứ mình, tùy theo cảm nhận và cách lái để mình tránh chứ ra đường tình huống này xảy ra nhiều lắm, còn nhiều tình huống còn bực hơn với đám này

Doan TS

Xe hơi
Phải hỏi luôn xem có ông lái xe buýt, taxi, xe ôm nào không như thế không mới đúng.

nguyentoan.uct

Xe điện
Lái xe bus của VIN thì em thấy ngon chứ mấy ông chạy taxi hay xe máy thấy chạy ẩu và ngáo vô cùng, đường thì toàn gà mờ
Em bị tạt đầu ép em 1 lần, chèn hẳn vạch ngựa vằn để chèn bằng được. Em trích luôn cam hành trình gọi cho số tổng đài sau đuôi xe. Cứ phải rơi bát cơm cho chừa.

--Lamborghini--

Xe lăn
E tưởng Xanh nói riêng và V nói chung thì khoản đào tạo tốt và chuyên nghiệp lắm chứ nhỉ ?

Mr.Alo

Xe lăn
E tưởng Xanh nói riêng và V nói chung thì khoản đào tạo tốt và chuyên nghiệp lắm chứ nhỉ ?
kinh tế đi đôi với ý thức cụ ơi , lương bên xanh cũng thường thường thì ép sao được tài , giờ cứ tăng lên cao cao cái thì lúc ý ép tẹt :v

--Lamborghini--

Xe lăn
kinh tế đi đôi với ý thức cụ ơi , lương bên xanh cũng thường thường thì ép sao được tài , giờ cứ tăng lên cao cao cái thì lúc ý ép tẹt :v
Ah vì e thấy các cụ quạt thường hay khen v chuyên nghiệp nên các lái xe cũng sẽ được đào tạo chuyên nghiệp, ngoài ra làm sai còn bị phạt nên sợ sẽ không giám.
Chứ content bẩn thì e thấy rồi, vài trang mạng nó đăng hai bức hình con xe xăng đỗ giữa hai lốt xe và một cái xe điện đỗ ngay ngắn và chúng nó kết luận xe điện là văn minh còn xe xăng là không có văn hóa. Cũng vài ng ngứa mắt cũng cho mấy tấm hình mấy con xanh đi ngược đường lên nhưng được lúc là bọn nó xóa cm.
Chứ cái xe nó nó nói văn hóa như nào đâu, ng lái cái xe đó mới qđ điều đó.

--Lamborghini--

Xe lăn
Hậu quả của việc cấp bằng lái ở VN chả liên quan tới thực tế!
Em có 2 bạn ở Mỹ: 1 bạn thi lần 7 mới đỗ behind the wheel. 1 bạn sắp phá kỷ lục kia - 5 lần trượt rồi.
Những lỗi như cụ nói là auto trượt
(Luật bên này tự thi online ở nhà được - đỗ luật thì mới được đăng ký thi lái)
E hỏi ngu là nếu thi lý thuyết on lai thì nhỡ có ng ngồi cạnh nhắc thì sao ?

longkaca

Xe tải
Lúc đầu tuyển cũng kỹ đấy,sau thiếu tài nhiều nên hốt hết từ mới có bằng chỉ cần qua sát hạch tay lái là đc, dẫn đến tài ẩu vô số

Mr.Alo

Xe lăn
Lúc đầu tuyển cũng kỹ đấy,sau thiếu tài nhiều nên hốt hết từ mới có bằng chỉ cần qua sát hạch tay lái là đc, dẫn đến tài ẩu vô số
oánh bóng lúc đầu thôi cụ , tuyển được ít lên phải hạ tiêu chí xuống , em nhớ không nhầm thì bằng b2 đủ 6 tháng là ok . tuyển thì cam kết doanh thu vài tháng sau đó thì mốc mồm ( ưu tiên người mới nổ cuốc người cũ ngồi chơi )
bên xanh vào chạy bắt đặt cọc 8tr ( chia làm 3-4 lần thì phải ) nhưng khi tài hủy thì vài tháng mới hoàn cọc , xe trầy nhẹ cũng bị bắt phí dịch vụ để trừ ..... lên hội tài nó cay ngày càng ghét

vkthang

Xe container
Thời gian đầu em thấy lái xe Xanh SM khá chuẩn chỉ và theo sát nguyên tắc phục vụ của hãng, nhưng sau khoảng nửa năm thì em thấy bắt đầu bát nháo bố láo y như taxi thường, chưa kể gặp nhiều tài xế lóng ngóng lái kém với không biết đường nên cũng hơi bực.

Rookies

Xe buýt
E hỏi ngu là nếu thi lý thuyết on lai thì nhỡ có ng ngồi cạnh nhắc thì sao ?
Nó có plug in giám sát quét qua và bắt tắt hết các chương trình chạy ngầm, mic, cam… Chưa đạt yêu cầu mà plugin đưa thì bài thi chưa bắt đầu. Khi bắt đầu thi thì nó sẽ ghi hình người thi.

Nó lưu video để hậu kiểm. Phòng trống không có âm thanh bất thường. Ngồi quay mít vào tường/background đơn sắc để webcam ghi hình - AI giám sát khung hình luôn.

Làm ồn quá, ồn bất thường, hoặc người thi ra ngoài khung hình cam đang giám sát, góc nhìn ra ngoài màn hình nhiều bất thường là AI đánh trượt luôn. Các câu hỏi đọc lâu hơn bình thường sẽ dễ gặp lại mẫu câu hỏi kiểu ấy do AI chọn. Được bỏ qua 3 câu, hết 3 lần ấy là thôi. 46 câu hỏi trong 45p cho bài thi bằng phi thương mại. Bằng lái xe thương mại thì em không rõ - ngặt hơn rất nhiều cả về bài thi + tiêu chuẩn. Ngặt nhất là nó có phần lịch sử lái xe 10 năm gần nhất nếu cụ đổi bằng, link dưới cho các cụ nghiên cứu giúp :P
Làm câu nào xong là biết đúng hay sai luôn, khi sai nó hiện luôn đáp án đúng cho cụ nhớ. 8 câu sai thì out - chúc may mắn lần sau.

Đứt mạng là auto trượt. 2 lần trượt online thì phải đến DMV thi trực tiếp. Trượt lần DMV ấy thì đóng 42$ làm lại từ đầu :))

Thi xong có kết quả báo là đã upload xong video bài thi về DMV thì cụ mới được logout nếu không là lại thành trượt - khi cụ out là nó tự gỡ plugin trên Chrome. Lần thi tiếp cấp phép cài lại plugin. Video hậu kiểm mà nó nghi ngờ thì cũng update thành trượt là thường.

Nó làm ngặt như thế nên nghề tài xế chuyên nghiệp bên này có giá phết. Cao hơn mấy cụ IT dev là bình thường :))

Chỉnh sửa cuối:

lta500

Xe buýt
Bạn XSM này trả khách ngay cổng ra vào cơ quan, xong lại muốn lùi lại để chờ. Sao không trả khách trước 10m để đỡ bị kẹt ở cổng.
Mời cccm xem video bên dưới
Có thể khách bảo tiến lên 1 tí cho chị, xuống giữa cổng nó mới được nhiều người chú ý cụ ạ.

HH1993

Xe điện
Bạn XSM này trả khách ngay cổng ra vào cơ quan, xong lại muốn lùi lại để chờ. Sao không trả khách trước 10m để đỡ bị kẹt ở cổng.
Mời cccm xem video bên dưới
Ôi cái tụi vô văn hóa này giờ đầy. Nhiều lúc chỉ muốn văng đủ thứ vào mặt nó,thậm chí cả nắm đấm luôn. Qua xe tùy tiện,bò giữa đường,mắt dán vào đt thoại hoặc ngơ ngơ tìm đường.

ung_sung_tu_tai

Xì hơi lốp
Dạ

Vài bạn taxi và nhiều ngàn cái vài bạn lái xe khác, từ xe gia đình, xe công ty, xe cơ quan, tự xe của mình có ý thức lái xe còn kém hơn nhiều ạ
(vì tỷ lệ lái xe taxi chỉ là một phàn nhỏ lái xe ở VN)

à, có vài bạn tài taxi thì lái cả đời vẫn ngu và thiếu ý thức như thường
Taxi nào mà chẳng thế này? Khách thì cũng thế, bạ chỗ nào đón/xuống xe chỗ đó.