[Funland] Kinh Dịch

XPQ

Xe lăn
Lạy cụ!

Cụ vừa phải thôi nhá... :))
Từ thời củaTiểu Quá mà sang thời của Tiết,biến dịch thật là vi diệu.Đôi sừng của bác Trâu nhẽ thành bảo vật cuốc gia mất thôi! :)):)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

lewin

Xe điện
Lạy cụ!

Cụ vừa phải thôi nhá... :))
Từ thời củaTiểu Quá mà sang thời của Tiết,biến dịch thật là vi diệu.Đôi sừng của bác Trâu nhẽ thành bảo vật cuốc gia mất thôi! :)):)):)):))

Cháu có tí phởn ...muốn mời 2 Đại sư ly cafe (c) sáng ạ !

Chẳng hay 2 Đại sư xếp chỗ ngồi đâu cho tiện bề cháu cắp giấy bút đến thỉnh giáo ạ ! :D

Ps : Cháu mời thật ạ !

XPQ

Xe lăn
Cháu có tí phởn ...muốn mời 2 Đại sư ly cafe (c) sáng ạ !

Chẳng hay 2 Đại sư xếp chỗ ngồi đâu cho tiện bề cháu cắp giấy bút đến thỉnh giáo ạ ! :D

Ps : Cháu mời thật ạ !
Em đi cày rồi!Bây giờ thời mới,phấn đấu mãi để được đi cày thay trâu.Hóa ra mình là cái máy cày. :)):)):)):)):)):))

lewin

Xe điện

lewin

Xe điện
Em đi cày rồi!Bây giờ thời mới,phấn đấu mãi để được đi cày thay trâu.Hóa ra mình là cái máy cày. :)):)):)):)):)):))
Chém tí về ...việc cày bừa !

Phàm việc cày bừa thì ...theo lão ...ruộng nào quan trọng nhất ạ ?

Đừng nói với cháu về thửa 3 bờ nhé ! :))

Damovi.com

Xe hơi
Website
www.damovi.com
Đây này!Dịch mà không ứng dụng được vào cuộc sống thì chỉ là Hư Dịch.

Em đổ Motul1 thì có khác so với M1 của bác không ạ?
Em chỉ biê´t ba´n thôi cụ ạ, ca´c cụ laˋ nguoèi tiêu dùng thông minh, em khen mobil 1 thiˋ ca´c cụ ba´n motul buồn. Cụ biết em bán mobil 11 đa˜ laˋm em hp rồi ạ

lewin

Xe điện

vuchanphong

Xe tải
Mình sở hữu nửa ...đống của nợ ấy :((
giả sử em được ngồi với các cụ thì em cũng sở hữu 1/3 đống đấy ạ, nhưng màu đầu lọc màu trắng. cụ cao số nên hút tẹt, em gầy gò ốm yếu hút cứ ghê ghê:">

m4s

Xe điện
Có vẻ khá nhiều cụ chưa đọc Kinh Dịch mà chém như đúng rồi ;))

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
không biết trong OF nhà mình có nhiều cụ nghiên cứu môn này không,em mạo muội lập thớt này để anh em cùng sở thích cùng chia sẻ trao đổi kinh nghiệm
hóng các cao nhân vào ạ!!!
Khộ cái thân em, mắt kém phi vào hóa ra không viết gì bậy cả :) thôi em chào em phi ra

Damovi.com

Xe hơi
Website
www.damovi.com
Các cụ chúng nó nói cấm sai : 10 năm vác sách theo thầy, đến năm 11 vác cày theo trâu.

hí hí hí

lewin

Xe điện
Các cụ chúng nó nói cấm sai : 10 năm vác sách theo thầy, đến năm 11 vác cày theo trâu.

hí hí hí
Cụ dạy chí phải ! Nền văn hóa lúa nước mà thước ngắm là cái L ... Trâu ...sản sinh ra bao nhiêu thế hệ anh tài quái kiệt ... Làm cái gì cũng ...NHẤT THẾ GIỚI !!!

Damovi.com

Xe hơi
Website
www.damovi.com
Cụ dạy chí phải ! Nền văn hóa lúa nước mà thước ngắm là cái L ... Trâu ...sản sinh ra bao nhiêu thế hệ anh tài quái kiệt ... Làm cái gì cũng ...NHẤT THẾ GIỚI !!!
Hờ hờ , Cụ cũng nói bậy đ éo chịu được nhỉ ...........
Vừa rồi đi lon ton trên đường, hai thằng đực rựa tôi cũng hỏi thăm nhau về cái sự học thêm của F1, tôi bảo, thằng bố nó không ai định hướng học gạo khổ rồi , bây giờ con trẻ là nói không với học thêm, phải biết ăn chơi, biết hư tí, và phát triển bản thân. chứ cắm đầu vào học, sau này ba ngơ ngộ chữ cứ tưởng mình giỏi trong cái nhà trường với tí kiến thức ra đời thành cừu hết trường đời mênh mông hơn nhiều . phải biết đích của mình là tiền hay lều nghiên cứu.
quá nhiều cao thủ học đường, thần đồng VN ra đời lặn không sủi tăm. giá mà thời gian cắm đầu vào học 3 cái lăng nhăng như triết học mác lê hay abc thì làm ra cái gì đó cho mình và xã hội có ích hơn nhiều.
Học nhiều mà không có một phát mình, sáng chế nào thì mình vô dụng không bằng cuốn từ điển.

plazakorea2002

Xe đạp
Môn này khó phải kiên trì mới học đọc nhỉ cụ chủ cho ý kiến

nhatkhi1211

Xe hơi
Các bác lúc nào xuống Bắc Từ Liêm thăm em
Website
land24h.net
cái này thì có một số quan điểm kinh dịch là của người Việt mình,nhưng không ai chứng minh được
đã có bài báo nói về điều này rồi mà cụ, chỉ có điều h em không tìm ra được bài ý nữa

trauxanh

Xe lăn
đã có bài báo nói về điều này rồi mà cụ, chỉ có điều h em không tìm ra được bài ý nữa
Trường phái cho rằng Dịch học khởi phát từ các tộc Việt cổ thì vẫn bảo vệ quan điểm này...
Thế nhưng Bách Việt xưa và Việt nay là khác nhau về quy mô và có nhiều biến động lịch sử.
Dù trường phái trên cũng tìm kiếm được nhiều chứng tích qua công tác khảo cổ, di chỉ hay truyền thống...như bia đá, hình vẽ hang động hay trên các bãi đá cổ, hình trên trống đồng, họa tiết váy người Mường, lưu trong văn thơ ca dân gian...nhưng với khoảng thời gian lịch sử quá dài, tài liệu theo dõi chính thống ít ỏi nên cũng chưa khẳng định được.
Ngay trong lịch sử phát triển của Dịch, từ xưa đến nay cũng rất nhiều tranh cãi bất tận.
Khó có ai có thể lần lại từ đầu, vậy nên các thế hệ như chúng ta cứ xem cái kết quả để lại đi, mà cũng chưa chắc đủ sức mà xem ấy chứ.

Damovi.com

Xe hơi
Website
www.damovi.com
Trường phái cho rằng Dịch học khởi phát từ các tộc Việt cổ thì vẫn bảo vệ quan điểm này...
Thế nhưng Bách Việt xưa và Việt nay là khác nhau về quy mô và có nhiều biến động lịch sử.
Dù trường phái trên cũng tìm kiếm được nhiều chứng tích qua công tác khảo cổ, di chỉ hay truyền thống...như bia đá, hình vẽ hang động hay trên các bãi đá cổ, hình trên trống đồng, họa tiết váy người Mường, lưu trong văn thơ ca dân gian...nhưng với khoảng thời gian lịch sử quá dài, tài liệu theo dõi chính thống ít ỏi nên cũng chưa khẳng định được.
Ngay trong lịch sử phát triển của Dịch, từ xưa đến nay cũng rất nhiều tranh cãi bất tận.
Khó có ai có thể lần lại từ đầu, vậy nên các thế hệ như chúng ta cứ xem cái kết quả để lại đi, mà cũng chưa chắc đủ sức mà xem ấy chứ.
Một cao nhân trong lần đến thăm thủ đô Berlin nước Đức, ông thấy có ngôi trường mang tên " Học viện quân sự Võ Nguyên Giáp", lấy làm lạ ông thắc mắc là sao lấy niềm tự hào danh tướng Việt Nam đặt tên cho ngôi trường nổi tiếng này, nước Đức thiếu gì Danh nhân ? Người Đức trả lời : Võ nguyên Giáp là danh nhân thế giới rồi, là của chung nhân loại rồi, học thuyết quân sự Võ Nguyên Giáp cũng là của chung chúng ta rồi . Diesel là phát minh của người Đức sao các ông và cả thế giới vẫn dùng đó thôi.