[Funland] Kiện thanh tra xây dựng được không?

TN Hải

Xe hơi
Chả là sáng nay e có tập kết vài thanh sắt hộp với tấm ván để làm 1 cái kho trong 1 phòng trên tầng 2 trong nhà, bị 2 chú thanh tra xây dựng thấy, hoạnh họe 1 tí rồi bắt dừng để lên phường làm đơn trình bày mục đích. Em kệ cứ cho thợ làm. Đến chiều thợ đang làm ở tầng trên trong nhà, cửa tầng 1 chốt trong thì 3 chú thanh tra tự mở chốt rồi phi vào, không đưa giấy tờ chứng minh gì, làm ầm lên bảo cắt sắt thép hàn xì không đảm bảo phòng chống cháy nổ rồi thay đổi kết cấu dễ gây chết người vân vân và mây mây. Em căng lên rồi vợ e lại ra nói chuyện nhẹ nhàng rồi đi về hết.
Nhà e có cam ghi lại 3 ông tự ý mở chốt vào nhà em. Các cụ mợ cho e hỏi thanh tra xây dựng có được phép tự xông vào trong nhà kiểm tra không? Mấy ông đấy có làm đúng trình tự thủ tục kiểm tra không ạ? Em đang nghĩ là kiểm tra phải có tổ trưởng hoặc công an khu vực đi cùng. Giờ e làm cái đơn lên phường kiện mấy ông thanh tra đấy tự ý xông vào nhà dân, lạm quyền có đc ko ạ?

clessking

Xe buýt
Chả là sáng nay e có tập kết vài thanh sắt hộp với tấm ván để làm 1 cái kho trong 1 phòng trên tầng 2 trong nhà, bị 2 chú thanh tra xây dựng thấy, hoạnh họe 1 tí rồi bắt dừng để lên phường làm đơn trình bày mục đích. Em kệ cứ cho thợ làm. Đến chiều thợ đang làm ở tầng trên trong nhà, cửa tầng 1 chốt trong thì 3 chú thanh tra tự mở chốt rồi phi vào, không đưa giấy tờ chứng minh gì, làm ầm lên bảo cắt sắt thép hàn xì không đảm bảo phòng chống cháy nổ rồi thay đổi kết cấu dễ gây chết người vân vân và mây mây. Em căng lên rồi vợ e lại ra nói chuyện nhẹ nhàng rồi đi về hết.
Nhà e có cam ghi lại 3 ông tự ý mở chốt vào nhà em. Các cụ mợ cho e hỏi thanh tra xây dựng có được phép tự xông vào trong nhà kiểm tra không? Mấy ông đấy có làm đúng trình tự thủ tục kiểm tra không ạ? Em đang nghĩ là kiểm tra phải có tổ trưởng hoặc công an khu vực đi cùng. Giờ e làm cái đơn lên phường kiện mấy ông thanh tra đấy tự ý xông vào nhà dân, lạm quyền có đc ko ạ?
Đã mất công thì làm đơn gửi CA, Phường, Quận, Đại biểu Quốc hội tại địa phương, báo chí luôn thể chứ cụ. Mà cụ ktra xem tài sản có mất mát j không thì ghi luôn thể.
Em đọc qua luật thanh tra và thanh tra XD ko có quyền đó, chỉ có quyền kiểm tra và yêu cầu cung cấp thông tin.
Muốn kiểm tra đột xuất phải có lý do chính đáng và phải có quyết định. Thậm chí trong luật hình sự muốn xâm nhập tư gia phải có đại diện chính quyền, người làm chứng và lập thành biên bản. Vì vậy chắc chắn là họ sai rồi. Nếu cụ quyết tâm thì bỏ ra vài củ thuê luật sư làm cho ra ngô ra khoai đi.

zaiwaz123

Xe điện
Vì vậy chắc chắn là họ sai rồi. Nếu cụ quyết tâm thì bỏ ra vài củ thuê luật sư làm cho ra ngô ra khoai đi.
Cứ thử xem nếu có tiền... Thợ hàn có thực hiện những quy định về an toàn lao động, PCCC không? Có chứng chỉ nghề, có được tập huấn về PCCC chưa?
Tốt nhất là nín đi và làm cho xong việc của mình kẻo nó phạt cho lại khóc.

TN Hải

Xe hơi
Đã mất công thì làm đơn gửi CA, Phường, Quận, Đại biểu Quốc hội tại địa phương, báo chí luôn thể chứ cụ. Mà cụ ktra xem tài sản có mất mát j không thì ghi luôn thể.
Em đọc qua luật thanh tra và thanh tra XD ko có quyền đó, chỉ có quyền kiểm tra và yêu cầu cung cấp thông tin.
Muốn kiểm tra đột xuất phải có lý do chính đáng và phải có quyết định. Thậm chí trong luật hình sự muốn xâm nhập tư gia phải có đại diện chính quyền, người làm chứng và lập thành biên bản. Vì vậy chắc chắn là họ sai rồi. Nếu cụ quyết tâm thì bỏ ra vài củ thuê luật sư làm cho ra ngô ra khoai đi.
Thank cụ. Đội đấy cũng chả làm j đc e. E chỉ đang tính ra phường gõ cho nó run tí chứ chả căng lên làm j mất thời gian tiền bạc của mình. Còn đội đấy mà quay lại nữa thì e đâm đơn ngay

poiuy

Xe cút kít
Cứ thử xem nếu có tiền... Thợ hàn có thực hiện những quy định về an toàn lao động, PCCC không? Có chứng chỉ nghề, có được tập huấn về PCCC chưa?
Theo em biết thì chứng chỉ PCCC chỉ bắt buộc khi làm việc tại những cơ sở có quy định chứ nhà dân thì không. Giống như cụ lái xe trên đường nội bộ thoải mái nhưng ra đường công cộng phải có bằng. Trường hợp để xảy ra tai nạn tổn thất hay cháy nổ lại là chuyện khác.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em chưa bàn việc cụ làm là đúng hay sai , và nếu có dai thì chỉ sai phạm hành chính . Việc các cán bộ tự ý mở cửa vào nhà cụ là sai hoàn toàn . Nơi ở của dân là bất khả sâm phạm trừ khi có lệnh khám hoặc trường hợp đặc biệt . Nhưng để kiện thì em nghĩ không đáng cụ ạ . Sau này làm gì cũng khó .

zaiwaz123

Xe điện
Theo em biết thì chứng chỉ PCCC chỉ bắt buộc khi làm việc tại những cơ sở có quy định chứ nhà dân thì không. Giống như cụ lái xe trên đường nội bộ thoải mái nhưng ra đường công cộng phải có bằng. Trường hợp để xảy ra tai nạn tổn thất hay cháy nổ lại là chuyện khác.
Còn nhiều cái nữa mà TTXD có thể bắt lỗi nếu chủ nhà cố tình chiến đấu với họ chúng ta không hình dung hết đâu.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Phạt bao nhiêu và ai phạt ? Chưa biết cụ thớt đúng hay sai nhưng việc tự ý vào nhà dân mà không có lệnh khám là sai hoàn toàn .

zaiwaz123

Xe điện
Phạt bao nhiêu và ai phạt ? Chưa biết cụ thớt đúng hay sai nhưng việc tự ý vào nhà dân mà không có lệnh khám là sai hoàn toàn .
Thế thì KIỆN luôn đi, còn chần chờ gì nữa, nói mà không dám làm người ta cười cho.

longbive

Xe tải
kiện đi cụ,em cũng đang định kiện đây,tầm này láo nháo thì cứ đơn mạnh thôi.

lenhaque2

Xe hơi
trách nhiệm của người ta là đi giám sát, to mồm lại thiệt thân thôi b ạ, trong cuộc sống này phần lớn phải nhịn mới tốt, ko nhận đc thì cũng phải có mưu thì mới ra đòn, đã xác định ra đòn là bị chú ý, dễ bị phản đòn. ko húng chó đc đâu

TN Hải

Xe hơi
Thank các cụ e chuẩn bị trước để lỡ đội đấy mà lèo nhèo thì em chơi lại cho chừa luôn ạ

clessking

Xe buýt
Thank các cụ e chuẩn bị trước để lỡ đội đấy mà lèo nhèo thì em chơi lại cho chừa luôn ạ
Đã máu thì phải chấp nhận và lường đón thương đau. Nhưng cái cơ bản là cụ sai ít, họ sai nhiều. Cụ quyết đấu đến cùng thì có thằng mất việc hay ít nhất là kỷ luật.
Tất nhiên, sẽ mất nhiều thời gian và gây thù hằn nếu cụ định kiện. Nên e mới nói là đã làm thì làm lớn hẳn. Còn ko thì thôi, đc việc của m là ok r. Ko làm ko phải vì m sợ nó mà là vì m ko muốn mất tgian.

jaypark

Xe hơi
Chưa đánh được người thì mặt đỏ như vang, đánh được rồi thì mặt vàng như nghệ. Các cụ nói có bao giờ sai đâu. Bình yên mới là chân ái. Cụ giờ đang nằm trong tầm ngắm của kền kền rồi. Bất lợi đang nghiêng về phía cụ. Giả sử mấy chú kia cũng đang tìm cách ra đòn cụ thì cụ đỡ kiểu gì về lâu về dài. Cụ thấy tấm gương Vua Quạt trên top top chưa. Giờ phải bán xới đi nơi khác rồi.

thuyhtt

Xe tăng
Đã máu thì phải chấp nhận và lường đón thương đau. Nhưng cái cơ bản là cụ sai ít, họ sai nhiều. Cụ quyết đấu đến cùng thì có thằng mất việc hay ít nhất là kỷ luật.
Tất nhiên, sẽ mất nhiều thời gian và gây thù hằn nếu cụ định kiện. Nên e mới nói là đã làm thì làm lớn hẳn. Còn ko thì thôi, đc việc của m là ok r. Ko làm ko phải vì m sợ nó mà là vì m ko muốn mất tgian.
nếu cụ chủ muốn khô máu, thì nên bán nhà đi chỗ khác rồi hãy về chơi đến cùng.
Các cụ bảo, chưa ra khỏi vòng thì đừng cong đuôi. Quan điểm của em là nếu ko ảnh hưởng gì đến mình, mình đạt đc mục đích rồi thì kmm. Em vừa xây xong cái nhà, cũng va TTXD, nhưng em lựa chọn phương án xòe bài từ đầu, chấp nhận đc thì họ chả thèm gọi em 1 lời, họ cũng kmm, muốn xây thế nào kmm, miễn trong thỏa thuận.

nguyenx

Xe điện
Vậy là gián tiếp làm cho cái xh này ló loạn à cc? Bọn chúng quá lộng hành và ức hiếp dân lành, cố tình gây nhũng nhiễu ức chế cuộc sống của dân đến làm cais gác xép cũng phải lạy lục van xin à?