Thảo luận Kể tội XL7 sau 2 vạn Km

tieutruc

Xe buýt
Xin hỏi các cụ, có cụ nào chạy xe XL7 bị mấy hiện tượng sau:
1. Thi thoảng đề dai: Nhấn nút đề nổ, tiếng đề dài nhưng động cơ chưa khởi động, nhả chân phanh ra thì tiếng đề tắt, đặc biệt hay xảy ra sau khi xe để lâu (nửa ngày, một ngày). Em đã nghĩ rằng do bình ắc quy nhỏ yếu,đã thay sang bình khô 45Ah nhưng vẫn còn tái diễn. Đã đưa xe đến trung tâm, kiểm tra bình, kiểm tra bơm xăng,...đều bình thường, chưa tìm được nguyên nhân.
2. Đồ nhựa hay bị kêu: thi thoảng một số chi tiết nhựa nội thất kêu rè rè, nhưng lúc kêu lúc không
3. Máy rung: Nếu các cụ là người cầm lái thì khó nhận ra, nhưng ở vị trí ghế sau, cảm nhận rung khá rõ khi xe nổ máy ở trạng thái dừng.
Vấn đề 1 & 3 thì em chưa bị (có thể do em chỉ ngồi ghế lái), còn 2 thì gần đây thấy có, chưa rõ do nguyên nhân gì do em cũng chưa kiểm tra. Có thể suy đoán nguyên nhân do các linh kiện nhựa dùng hơn 1 năm cũng không còn khít như ban đầu, có thể do em hay tháo các hộc nhựa ra để độ linh tinh mấy thứ lắp lại không khít lắm, ....

• Vodka
Reactions: d4e

lamnguyen121186

Xe tải
Nhà 9 - Ngách 9 - Ngõ Tô Tiền - Khâm Thiên - HN
Website
www.facebook.com
Chào cụ, xe em đã lắp thêm mấy thứ đồ sau:
- Gập gương tự động (của đại lý Su) ~ 900K ~ cái này rất hữu dụng và tiện, cũng là dấu hiệu để check xem xe mình đã khóa hay chưa
- Bọc da ghế, tappi, tì tay, lót sàn ~ 6.5M ~ cái này rất hữu dụng, bọc da xong dễ vệ sinh xe hơn
- Dán kính 3M toàn bộ ~ 7.8M ~ cái này rất cần thiết, dán xong giảm nóng và xe kín đáo hơn hẳn, nhưng làm giảm sáng phía trước (dù em dán loại 3M CR60 khá tốt)
- Cam hành trình Vietmap C65 trước/sau ~ bạn tặng, nghe đâu khoảng 4M ~ cái này thuộc dạng must-have, dùng ổn, tính năng đủ dùng
- Lắp bi GTR và xenon Aozoom 5500K ở LedT2 ~ 3.6M ~ cái này rất cần thiết, em hay chạy buổi tối trên cao tốc, độ sáng cải thiện hơn hẳn
- Lắp thêm cặp loa treble tháo xe của Range Rover ~ 1M ~ cái này chưa thấy hiệu quả lắm
- Cảm biến áp suất lốp gắn trong CareUD ~ 1.9M ~ cái này cần thiết
- Lọc khử mùi không khí Panasonic ~ 2.8M ~ cái này chưa thấy hiệu quả thật sự
- Thay bugi NGK PremiumRX ~ Mr.Vũ (Sáo Phan) 1.8M ~ cái này có hiệu quả, nhưng đừng bác nào kỳ vọng quá
- Chốt khóa cửa tự động ~ Mr.Vũ (Sáo Phan) mấy trăm j đó ~ cái này hữu dụng
- Lắp HUD và thêm cổng chia (1to3) ~ Mr.Vũ (Sáo Phan) 1.1M ~ cái này rất hữu dụng và tiện lợi
- Bổ sung đèn trần cho khu vực cốp sau ~ ko nhớ bao tiền ~ đồ mua của Mr.Vũ (Sáo Phan), tự lắp;
- Ốp gương trong xe (giảm chói, góc rộng) ~ ko nhớ bao tiền ~ mua Shopee
- Thay mặt gương ngoài (sấy+chống chói+góc rộng) ~ 1.6M ~ Mr.Vũ (Sáo Phan).
Hix , XL7 là xe bình dân mà cụ độ cho vk2 không thiếu món gì .
em cũng XL7 mà em lên đồ rẻ hơn cụ , nhưng khả năng giá linh kiện của cụ là những ngày đầu nên còn đắt

• Vodka

Doan Thanh Dat

Xe máy
Vấn đề 1 & 3 thì em chưa bị (có thể do em chỉ ngồi ghế lái), còn 2 thì gần đây thấy có, chưa rõ do nguyên nhân gì do em cũng chưa kiểm tra. Có thể suy đoán nguyên nhân do các linh kiện nhựa dùng hơn 1 năm cũng không còn khít như ban đầu, có thể do em hay tháo các hộc nhựa ra để độ linh tinh mấy thứ lắp lại không khít lắm, ....
vợ nào chả vậy hả cụ. Cụ "dùng" liên tục hơn 1 năm thì sao khít được nữa =))

d4e

Xe buýt
Hix , XL7 là xe bình dân mà cụ độ cho vk2 không thiếu món gì .
em cũng XL7 mà em lên đồ rẻ hơn cụ , nhưng khả năng giá linh kiện của cụ là những ngày đầu nên còn đắt
E lắp thêm chỉ để bổ sung công năng thôi ạ, XL7 trang bị cơ bản rồi nhưng có một số thứ cần bổ trợ

NguyenMaiLinh

Xe tải
1. Thi thoảng đề dai: Nhấn nút đề nổ, tiếng đề dài nhưng động cơ chưa khởi động, nhả chân phanh ra thì tiếng đề tắt, đặc biệt hay xảy ra sau khi xe để lâu (nửa ngày, một ngày). Em đã nghĩ rằng do bình ắc quy nhỏ yếu,đã thay sang bình khô 45Ah nhưng vẫn còn tái diễn. Đã đưa xe đến trung tâm, kiểm tra bình, kiểm tra bơm xăng,...đều bình thường, chưa tìm được nguyên nhân.
2. Đồ nhựa hay bị kêu: thi thoảng một số chi tiết nhựa nội thất kêu rè rè, nhưng lúc kêu lúc không
3. Máy rung: Nếu các cụ là người cầm lái thì khó nhận ra, nhưng ở vị trí ghế sau, cảm nhận rung khá rõ khi xe nổ máy ở trạng thái dừng.
Mục 1 thì xe em chưa thấy hiện tượng đó (đợt vừa rồi xe em để 10 ngày không đi đến. Ngày thứ 11 ra đề phát nổ luôn nhẹ nhàng. Em để xe nổ khoảng 1-2 phút rồi cắm số chạy).
Mục 2&3: Em chưa thấy hiện tượng gì; có thể do xe em ít độ đẹo và mới dùng nữa nên chưa thấy ọp ẹp.

• Vodka

green_teavn

Xe tải
Em đang gặp vấn đề là auto android tự nhiên không chạy. Cắm vào thì vẫn báo đang sạc. Cụ nào gặp tính huống này rồi thì bày cách xử lý giúp em ạ.

green_teavn

Xe tải
Cảm ơn cụ SanHoBien , em cũng chưa hiểu tại sao nhiều cụ lại nghĩ em chê chán em XL7. Em biết nhiều cụ cũng cầm lái nhiều dòng xe từ giá thấp đến giá cao, và xe nào cũng có nhược điểm (còn ưu điểm thì kể hoài ko hết).
Vậy cớ gì mà XL7 không có nhược điểm? Dĩ nhiên XL7 có nhược điểm, và em cũng ghi rõ là em nêu lên đây để chúng ta cùng thảo luận và trao đổi xem có thể cải thiện nó được không thôi ạ.
Còn dĩ nhiên là em ưng XL7 lắm ạ :)
Tại các cụ ấy không theo dõi các post trước nên không biết cụ chủ post "ghét" xl7 cỡ nào 😜😜😜

• Vodka

d4e

Xe buýt
Em đang gặp vấn đề là auto android tự nhiên không chạy. Cắm vào thì vẫn báo đang sạc. Cụ nào gặp tính huống này rồi thì bày cách xử lý giúp em ạ.
Em nghĩ vấn đề này thường do tiếp xúc cáp và lỗ cắm USB, hoặc do lỗ cắm USB trên xe, cụ thử thay cáp USB khác xịn xò hơn, nếu vẫn chưa khắc phục được thì nhiều khả năng là do lỗ cắm (cụ Sáo Phan hình như có đồ thay cho cái khe cắm này). Ngoài ra cụ check xem điện thoại của cụ phần mềm thế nào ạ.
(Trước em cũng từng bị, sau thay cáp thì lại ngon)

tieutruc

Xe buýt
Em nghĩ vấn đề này thường do tiếp xúc cáp và lỗ cắm USB, hoặc do lỗ cắm USB trên xe, cụ thử thay cáp USB khác xịn xò hơn, nếu vẫn chưa khắc phục được thì nhiều khả năng là do lỗ cắm (cụ Sáo Phan hình như có đồ thay cho cái khe cắm này). Ngoài ra cụ check xem điện thoại của cụ phần mềm thế nào ạ.
(Trước em cũng từng bị, sau thay cáp thì lại ngon)
Cái này thì có khả năng do cổng usb zin hơi lởm, thay đồ xịn vào chắc là ok (Sáo Phan có hướng dẫn thay ugreen đấy, thay cũng dễ thôi). Em thì em thay màn Android rồi tự đấu cái cổng usb zin vào màn android (thay vì cọng dây usb thòng vào hộc để đồ bên phụ) thấy vẫn chạy ầm ầm chả sao cả :D

green_teavn

Xe tải
Cám ơn các cụ! Sau một tuần mày mò tbay các thể loại dây em có, cài đặt lại phần mềm không đc thì em khởi động lại con đt --> okie luôn các cụ ạ 😅😅😅

dhhmaritime

Đi bộ
Phần 1 và 3 thì hiện tại thì em chưa thấy, còn phần 2 thì xe em đôi khi thấy kêu ở cửa bên phải, hình như ở kính phụ trước hoặc sau :(

• Vodka

VATK

Xe đạp
Chào các cụ, một lần nữa em xin giải thích thêm về topic, là không nhằm khen/chê XL7, mỗi xe đều có ưu/nhược điểm khác nhau (kể cả xe nhiều tỉ, em tin thế).
Trao đổi thông tin cho nhau những điểm chưa tốt/khiếm khuyết của xe để cùng cải thiện/khắc phục cho xe, để xe phục vụ chúng ta, đó là mục tiêu của thớt này.
Về vụ thấm dầu khu vực nắp động cơ, em xin "tả thực" đối với trường hợp xe em như này:
- Phát hiện: Em tình cờ phát hiện xe bị thấm dầu khi xe đã chạy được khoảng 13000Km, dầu thấm ra không gây ướt hẳn, mà chỉ gây ẩm khiến cho bụi bám vào vỏ động cơ, vùng có dầu thấm ra rộng bằng cỡ bao thuốc lá
- Theo dõi: Thỉnh thoảng e mở nắp capô kiểm tra, thấy hiện tượng dầu thấm không lan rộng, nên theo dõi thêm, chờ đến kỳ bảo dưỡng tiếp theo (15000Km) thì hỏi đại lý
- Khắc phục: đến kỳ bảo dưỡng 15000Km, em báo đại lý, họ cho thợ khắc phục (thợ báo là siết lại ốc), vệ sinh lại máy và báo theo dõi thêm
- Kết quả: thi thoảng em vẫn mở nắp capô để kiểm tra nước làm mát, châm thêm nước rửa kính. Hiện tại xe em chạy được gần 27000Km, hiện tượng thấm dầu chưa có dấu hiệu tái phát.
Cụ tâm huyết với XL7 quá. E cũng xe đen như cụ mà nhìn bộ body của cụ thấy rất thích. Nhưng chắc e ko độ theo được từng đó thứ.
Riêng thấm dầu thì e thấy ko vấn đề gì, nhờ đó xe dc tăng bảo hành, giảm giá là tốt.
Xe e nhập T11/21 mà thấm sau 100km đây 🤣

VATK

Xe đạp
Xin phép nêu quan điểm của e cụ tham khảo.
1. Acquy hãng trang bị mục đích chính là khởi động xe.
Mà e nghe nói acquy nước dòng khởi động cao hơn, acquy khô ưu điểm là cầm giữ điện lâu hơn thôi. Nên nếu được cụ thử câu bình xem có bị dai nữa ko?
2. Xe nhỏ vỏ mỏng, nên phải chấp nhận cụ ạ. Ne dọn hết các thứ nhỏ lặt vặt trong các cốp, đôi khi do các món đó.
3. Cái này xe cụ đi mấy vạn rồi thử ktra chân máy, chân hộp số xem có hư hại gì ko.

• Vodka

NguyenMaiLinh

Xe tải
Cụ tâm huyết với XL7 quá. E cũng xe đen như cụ mà nhìn bộ body của cụ thấy rất thích. Nhưng chắc e ko độ theo được từng đó thứ.
Riêng thấm dầu thì e thấy ko vấn đề gì, nhờ đó xe dc tăng bảo hành, giảm giá là tốt.
Xe e nhập T11/21 mà thấm sau 100km đây 🤣
Bọn SU này lạ nhỉ. Hay là do dây chuyền lắp ráp máy chưa đều ở khâu lực xiết ốc cụ nhỉ. Xe em trước xe cụ 1 tháng mà em đi hơn 2.000Km rồi vẫn chưa thấy gì.

VATK

Xe đạp
Bọn SU này lạ nhỉ. Hay là do dây chuyền lắp ráp máy chưa đều ở khâu lực xiết ốc cụ nhỉ. Xe em trước xe cụ 1 tháng mà em đi hơn 2.000Km rồi vẫn chưa thấy gì.
Tỉ lệ bị cao chứ ko phải tất cả cụ ạ. E thì biết lỗi trước rồi. Nhưng tiền có vậy thôi nên ko đắn đo. Ai ko bị là may mắn, còn e ngày đi tầm 100km mà nó cũng chỉ thấm thế thôi, ko hao gì cả, nên cũng ko buồn để ý nó nữa

NguyenMaiLinh

Xe tải
Tỉ lệ bị cao chứ ko phải tất cả cụ ạ. E thì biết lỗi trước rồi. Nhưng tiền có vậy thôi nên ko đắn đo. Ai ko bị là may mắn, còn e ngày đi tầm 100km mà nó cũng chỉ thấm thế thôi, ko hao gì cả, nên cũng ko buồn để ý nó nữa
Em thấy các cụ trong nhóm bảo là vào hãng thợ xiết lại ốc máy là hết bệnh này mà. Sao xe cụ xiết lại ốc rồi mà vẫn bị thấm dầu à ?

VATK

Xe đạp
Em thấy các cụ trong nhóm bảo là vào hãng thợ xiết lại ốc máy là hết bệnh này mà. Sao xe cụ xiết lại ốc rồi mà vẫn bị thấm dầu à ?
Không cụ, e có làm gì đâu. Đi bảo dưỡng thì bảo nv lau đi cho thôi, để sau chục ngàn Km xem có tự hết ko ^^

tommy2015

Xe tăng
Khoản đề dai thì sau khi cụ thay bugi có còn bị không ạ?

d4e

Xe buýt
Khoản đề dai thì sau khi cụ thay bugi có còn bị không ạ?
Khoản đề dai em đã thay bugi, thay bình ắc quy to hơn nhưng vẫn thi thoảng tái diễn cụ ạ, nhưng tần suất ít gặp hơn. Em đã yêu cầu Đại lý kiểm tra nhưng chưa tìm được nguyên nhân.
Hiện tượng thường xảy ra vào buổi chiều, sau khi em đỗ xe khoảng 10 tiếng, nhưng lại hiếm gặp sau khi đỗ xe qua đêm.

cdagha

Xe đạp
Cảm ơn bác thớt nhiều.

• Vodka