[Funland] Hỏi kinh nghiệm về mua và sử dụng máy đọc sách Kindle cho trẻ.

Gastby1983

Xe máy
Kính các Bác.
Đợt vừa rồi bé nhà em đạt được một số thành tích tốt trong học tập. Vì cháu cũng rất thích đọc sách nên vợ chồng em đang muốn mua một cái máy đọc sách Kindle tặng con. Tiêu chí như sau:
1. Máy mới, tài chính 3 triệu quay đầu
2. Bé gái 11 tuổi (sau còn em 7 tuổi). Nên muốn mua máy thuần về mục đích đọc sách và sử dụng lâu dài.
Mong các Bác đã mua và sử dụng thiết bị cho em một số kinh nghiệm lựa chọn. Và các Bác đã mua cho các bé thì không biết một thời gian các bé có chán không? Có thay thế được sách giấy không ah?
Em cảm ơn các Bác.

MuathuHN252

Xe lăn
E cũng quan tâm ạ

sắt con

Xe điện
Máy đọc sách tiện, con cái có thói quen đọc là cực tốt.
Bác nên chọn dòng basic 10 hoặc paperwhite 3 , bộ nhớ đủ dùng , chứa tới trăm cuốn sách thoải mái.
Ko cần chọn nhưng dòng cao hơn đâu, phí tiền ạ.
Em mua basic likenew độ 800k dùng 2 năm xong đưa con dùng vẫn bền bỉ, mới mua thêm ppw 4 hợp túi tiền.
Còn hỏi chán hay ko thì phụ thuộc hứng thú đọc của bạn nhỏ và phụ huynh . 🙂 chừng nào các bạn nhỏ còn có cơ hội sài ipad, máy tính bảng, đt di động nhiều thì thói quen đọc sẽ bị thất sủng

Gastby1983

Xe máy
Máy đọc sách tiện, con cái có thói quen đọc là cực tốt.
Bác nên chọn dòng basic 10 hoặc paperwhite 3 , bộ nhớ đủ dùng , chứa tới trăm cuốn sách thoải mái.
Ko cần chọn nhưng dòng cao hơn đâu, phí tiền ạ.
Em mua basic likenew độ 800k dùng 2 năm xong đưa con dùng vẫn bền bỉ, mới mua thêm ppw 4 hợp túi tiền.
Còn hỏi chán hay ko thì phụ thuộc hứng thú đọc của bạn nhỏ và phụ huynh . 🙂 chừng nào các bạn nhỏ còn có cơ hội sài ipad, máy tính bảng, đt di động nhiều thì thói quen đọc sẽ bị thất sủng
Em cảm ơn Bác. Đúng là thói quen đọc của trẻ phụ thuộc vào thói quen và định hướng của bố mẹ. Em thì không đặt nặng thành tích học tập, nhưng rất vui khi "dụ" được hai nhóc nhà em thích đọc.

Chuột bạch

Xe container
Mua loại có đèn nền, 32gb, đọc đc truyện tranh và tài liệu PDF

3tr ko đủ

hxduong

Xe lăn
Kính các Bác.
Đợt vừa rồi bé nhà em đạt được một số thành tích tốt trong học tập. Vì cháu cũng rất thích đọc sách nên vợ chồng em đang muốn mua một cái máy đọc sách Kindle tặng con. Tiêu chí như sau:
2. Bé gái 11 tuổi (sau còn em 7 tuổi). Nên muốn mua máy thuần về mục đích đọc sách và sử dụng lâu dài.
Mong các Bác đã mua và sử dụng thiết bị cho em một số kinh nghiệm lựa chọn. Và các Bác đã mua cho các bé thì không biết một thời gian các bé có chán không? Có thay thế được sách giấy không ah?
Em cảm ơn các Bác.
Kindle PPW5 là chuẩn nhất cụ ạ. Phù hợp với phần tài chính cụ nêu.

sherlock cốc

Xe buýt
Tài chính như vậy thì nên kindle ppw5, đọc truyện tranh tốt hơn. Các đờikindle thấp hơn cũng lâu rồi ko bán mới chỉ bán cũ, màn cũng nhỏ hơn nên chỉ phù hợp đọc truyện chữ.

dongnat123

Xe container
Em cũng gạch hóng vì chưa sử dụng và cũng lăn tăn nhiều vấn đề:
1. Kho sách có đa dạng không, chi phí sử dụng thế nào
2. Đọc bằng máy sợ ảnh hưởng đến mắt như sử dụng điện thoại thông minh hay không
3. Sách download bằng wifi về máy được không
4. Hiện bé nhà em đọc sách giấy, chuyển sang đọc sách điện tử sợ không thích

dongnat123

Xe container
Tư vấn giúp anh với :D
2. Đọc bằng máy sợ ảnh hưởng đến mắt như sử dụng điện thoại thông minh hay không

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đọc như sách giấy luôn, down sách hơi loằng ngoằng chút, nên dùng loại có đèn nền tối đọc cũng OK. Em còn tải truyện tranh cho con nhà em, chơi loại có màu nên cũng khá ổn, tiết kiệm kha khá tiền truyện cho hắn 😄

duongqua

Xe container
nếu đọc truyện chữ thì nên mua kindle, như nhà e thì làm cái pp3 4gb tha hồ đọc sách chữ file mobi, F1 nhà e tiết kiệm đc kha khá tiền mua sách giấy. Còn truyện tranh thì e làm cái ipad air 2 64gb chỉ để đọc truyện tranh vì màn hình to có màu, giá cả phải chăng. Cả 2 máy kinh phí tầm 3 triệu thế là tha hồ đọc cụ ạ :D

muoibaconcho

Xe điện
Kho sách thì nhiều nhưng những cuốn vừa mới ra thì đa phần là ko có.
Màn hình E ink nên ko ảnh hưởng mắt như đt
Download thoải mái
Về độ thích thì đọc cũng đc, cơ mà cầm sách giấy vẫn thích hơn. Bù lại, chứa đc nhiều sách, đi du lịch cầm theo tiện.

Mimeo

Xe điện
Nhà em thì đồ điện tử đều lão Sói tìm hiểu và lựa chọn mua cho cả nhà dùng (trên tiêu chí đập hộp và có bảo hành chính hãng). Hiện tại đang dùng là Kindle paperwhite 5 bản 16G. Em và F1 dùng thường xuyên vì F1 ko đc xem tivi nên chỉ đọc truyện tranh Doremon, em cũng đọc suốt. Đọc quen nên bây giờ bảo quay lại sách giấy cũng ngại.

Cách sử dụng để bền cũng ko có lưu ý gì nhiều đâu. Em thường để chế độ offline nên pin khá lâu. Mỗi lần sạc thì dùng sạc chậm. Mds thuần đọc sách nên cũng ko có nhiều tính năng gì nên em đánh giá là bền.

Em thấy có mds cực kỳ tiện, nhất là mỗi khi di chuyển, đi đâu 2 mẹ con cùng đọc tốt hơn rất nhiều so với xung quanh toàn thấy mn cho con chơi xì mát phôn.

Chỉnh sửa cuối:
Mua loại có đèn nền, 32gb, đọc đc truyện tranh và tài liệu PDF

3tr ko đủ
Các cụ xin tư vấn giúp em là em muốn mua cái máy đọc sách mà đời mới chút, để cho cả nhà cùng dùng được ạ, thì mua loại nào ạ? Giá tầm dưới 10tr là được ạ.

isak

Xe tăng
Thực ra nếu gia đình chưa có thì mua 1 cái không vấn đề gì, vì nếu trẻ con ko đọc thì người lớn vẫn đọc. Ưu điểm của máy thì đa phần mọi người nói nhiều rồi, màn hình tốt, không hại mắt, đọc đêm được, mang đi lại tiện. Nhược điểm duy nhất theo em đó là nguồn sách tiếng Việt tương đối ít và không chuẩn. Nhưng bản sách có sẵn dễ kiếm thì đa phần là sách CŨ, và là sách CHỮ, trẻ con nhiều đứa không thích, nhất là lứa tuổi như con cụ, cũng 11 tuổi bằng con em.

Tuy vậy nếu con cụ đọc được sách tiếng Anh, hoặc đam mê một lĩnh vực gì đó mà nguồn sách tiếng Việt không có, hoặc ít, chỉ có tiếng Anh, thì Kindle hoặc các máy đọc sách cực kỳ hữu dụng . Ví dụ như đây là máy Kindle PPW5 của con em: riêng đống sách tiếng Anh trong library kia nếu mua bản giấy để phục vụ riêng thú vui cờ vua chắc cũng đáng tiền bằng một cái Kindle rồi

Còn trong các loại máy đọc sách thì cứ Kindle mà mua, phổ biến nhất, dễ bán dễ mua dễ bảo hành. Trong các loại Kindle thì cứ PPW5 hoặc bất kỳ loại nào rẻ nhất có đèn nền (nếu muốn đọc lúc tối).

Kính các Bác.
Em cảm ơn các Bác.

wildcat74

Xe điện
Mua boox tiện hơn; copy sách vở vào đơn giản hơn kindle

Em đang dùng Kindle PPW5, thằng cu con cũng thích.

1. Sách nhiều, đủ thể loại, tuy nhiên không có sách mới. Đa số là miễn phí.
2. Có lẽ là đỡ hại mắt hơn ĐT hoặc máy tính bảng.
3. Download thẳng vào máy thì chỉ có sách trên Amazon (Hoặc có thể có cách, nhưng em không dùng). Em thường dùng máy tính download và gửi qua email vào sách - Khi đăng ký tài khoản Amazon thì nó sẽ có 1 email, từ ứng dụng trên máy tính chỉ cần chọn Send to kindle là sách nó chạy vào.
4. Em thấy thằng nhà em nó đọc cả 2. Em thì bỏ sách giấy luôn rồi.

isak

Xe tăng
Mua boox tiện hơn; copy sách vở vào đơn giản hơn kindle
Em chưa dùng boox nên ko hiểu sao lại đơn giản hơn Kindle. Kindle hiện nay là đơn giản nhất có thể rồi, có thể cắm máy tính copy trực tiếp như usb, có thể dùng send qua email. Nhưng đơn giản nhất mà em hay dùng hiện này là send từ điện thoại vào app kindle rồi tự sync sang: cầm điện thoại tìm sách, down xuống, mở file bằng app Kindle điện thoại, tự động chuyển sang mđs Kindle, Xong !!!

Các cụ xin tư vấn giúp em là em muốn mua cái máy đọc sách mà đời mới chút, để cho cả nhà cùng dùng được ạ, thì mua loại nào ạ? Giá tầm dưới 10tr là được ạ.
PPW5 là tốt nhất cho gia đình rồi cụ, mđs nó không như điện thoại, không cần phải tốn đến 10tr làm gì, và nó không bị lỗi thời như điện thoại. Em vẫn đang dùng một con voyage hơn 10 năm tuổi.