Hỏi gara có thợ giỏi chẩn đoán ồn, ù từ gầm - xe Nissan Xtrail

vietthuy

Xe buýt
Chào các cụ, em mới tậu e Nissan X-trail 2008 nhập Đài Loan model t30. Tuy nhiên đi rất ồn, ù. E muốn đưa đi kiểm tra xem nguyên nhân và xử lý: do trục láp, vòng bi... vậy nhờ các cụ tìm và giới thiệu thiệu giúp em gara nào giỏi về gầm bệ với. Cám ơn các cụ

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Nếu cụ không chê, mời cụ qua chỗ em một chuyến. Những bệnh tiếng kêu, tiếng ồn về gầm thế này luôn là điều khó cho cả chủ xe và thợ. Phán đúng bệnh thì rất đơn giản, ko đúng rất mất thời gian công sức và chi phí.

vietthuy

Xe buýt

Musical Stone

Xe điện
Website
amisha.vn

Huthasa

Xe container
Chào các cụ, em mới tậu e Nissan X-trail 2008 nhập Đài Loan model t30. Tuy nhiên đi rất ồn, ù. E muốn đưa đi kiểm tra xem nguyên nhân và xử lý: do trục láp, vòng bi... vậy nhờ các cụ tìm và giới thiệu thiệu giúp em gara nào giỏi về gầm bệ với. Cám ơn các cụ
Cụ có thể qua ASC Trần Khắc Chân, chuyên xe Nísan. Hỏi cậu Tuyến nhé.

vietthuy

Xe buýt
Asc mình sẽ qua xem, mình đã từng qua nhưng thấy có vẻ chưa chuẩn lắm so với tiêu chuẩn of

Haibeo234

Xe hơi
Nếu cụ không chê, mời cụ qua chỗ em một chuyến. Những bệnh tiếng kêu, tiếng ồn về gầm thế này luôn là điều khó cho cả chủ xe và thợ. Phán đúng bệnh thì rất đơn giản, ko đúng rất mất thời gian công sức và chi phí.
Cụ cho hỏi thêm corolla đời 2004.đi lúc bắt đầu ,nhả chân côn đi có hiện tượng dật dật,có phải bugi không,nghi là phần điện, nhất là lúc mở điều hoà đi,nhà ở nhân chính đi qua đây gần lắm

Musical Stone

Xe điện
Website
amisha.vn
Cụ cho hỏi thêm corolla đời 2004.đi lúc bắt đầu ,nhả chân côn đi có hiện tượng dật dật,có phải bugi không,nghi là phần điện, nhất là lúc mở điều hoà đi,nhà ở nhân chính đi qua đây gần lắm
Như cụ mô tả thì hiện tượng này là vòng tua máy thấp. Cụ để ý xem vòng tua trung bình là bao nhiêu, cứ tầm 7-800 là ok. Khi bật điều hoà, máy sẽ chịu thêm tải để kéo lốc, hệ thống bù ga chính là có nhiệm vụ làm cho máy sinh thêm công bù vào phần chịu tải đấy.

Cứ theo nguyên lý đó bọn em sẽ kiểm tra hết cho cụ yên tâm (bugi, garanty, áp suất buồng đốt, lượng nhiên liệu, điện đóm, vệ sinh... đến tận chân côn, ga).

viethung7404

Xe tải
Xe em altis 2010 ga lên khoảng 2000v/p có tiếng u u vọng vào xe vậy là bệnh gì cụ

Musical Stone

Xe điện
Website
amisha.vn
Xe em altis 2010 ga lên khoảng 2000v/p có tiếng u u vọng vào xe vậy là bệnh gì cụ
Hehe, như em đã nói, việc xe có tiếng động lạ là điều cực kỳ khó chịu với chủ xe, gây ức chế khi vận hành. Bên cạnh đó, việc xác định nguyên nhân thì vô vàn. Nhiều khi thợ lái thử một lúc mà chưa cảm nhận được như chủ xe. Nên là bắt bệnh qua mô tả cũng khó. Tiếng khi đang chạy hay đứng yên hả cụ?
Tiếng u u vọng vào xe, em ko biết tiếng cụ thể nó thế nào. Nếu nguyên nhân do khí động học cụ có thể kiểm tra xem xe mình so với nguyên bản có chỗ nào khác không: cửa kính chưa đóng kín; mép cửa có khít với thân xe; có lắp thêm cánh gió, hay vè mưa; cụ nhòm xuống gầm xem có tấm chắn nào bung xuống không.
Kế đến, nếu tiếng động ở phần bi và may ơ cũng có tiếng ù.
Nếu là xe đứng yên thì chỉ có kiểm tra những phần quay được trong khoang máy: các pulleys, máy phát, lốc điều hoà. Sau mới đến bản thân máy...
Thậm chí đôi khi tiếng động đơn giản là do một bộ phận nào đó lỏng ra, đến đúng tần số dao động ở vòng tua 2000 nó phát ra tiếng kêu như vậy (thường là các chốt ở trong tablo).

viethung7404

Xe tải
Xe em đứng yên cũng có tiếng u u khi ga lên khoảng 2000 v/p

viethung7404

Xe tải
Hehe, như em đã nói, việc xe có tiếng động lạ là điều cực kỳ khó chịu với chủ xe, gây ức chế khi vận hành. Bên cạnh đó, việc xác định nguyên nhân thì vô vàn. Nhiều khi thợ lái thử một lúc mà chưa cảm nhận được như chủ xe. Nên là bắt bệnh qua mô tả cũng khó. Tiếng khi đang chạy hay đứng yên hả cụ?
Tiếng u u vọng vào xe, em ko biết tiếng cụ thể nó thế nào. Nếu nguyên nhân do khí động học cụ có thể kiểm tra xem xe mình so với nguyên bản có chỗ nào khác không: cửa kính chưa đóng kín; mép cửa có khít với thân xe; có lắp thêm cánh gió, hay vè mưa; cụ nhòm xuống gầm xem có tấm chắn nào bung xuống không.
Nếu là xe đứng yên thì chỉ có kiểm tra những phần quay được trong khoang máy: các pulleys, máy phát, lốc điều hoà. Sau mới đến bản thân máy...
Thậm chí đôi khi tiếng động đơn giản là do một bộ phận nào đó lỏng ra, đến đúng tần số dao động ở vòng tua 2000 nó phát ra tiếng kêu như vậy (thường là các chốt ở trong tablo).
Xe em đứng yên cũng có tiếng uu khi ga lên khoảng 2000v/p

Chỉnh sửa cuối:

viethung7404

Xe tải
Xe em đứng yên cũng có tiếng u u khi ga lên khoảng 2000 v/p
Xe em đứng một chỗ cũng bị đã đi gara kiểm tra họ chỉnh chân máy rồi định tháo ống pô ra súc pô chứ họ không nghi ngờ gì về vòng bi và dây curoa

Chỉnh sửa cuối:

Musical Stone

Xe điện
Website
amisha.vn
[QUOTE"viethung7404, post: 26244660, member: 355076"]Xe em đứng yên cũng có tiếng u u khi ga lên khoảng 2000 v/p
Xe em đứng một chỗ cũng bị đã đi gara kiểm tra họ chỉnh chân máy rồi định tháo ống pô ra súc pô chứ họ không nghi ngờ gì về vòng bi và dây curoa[/QUOTE]
Vâng, em bảo là nhiều nguyên nhân mà. Cụ kể thế là chuẩn luôn rồi ạ. Cụ cứ qua gẩge ấy ủng hộ anh em thì ko có gì lăn tăn đâu ạ. Vodka cụ :)

viethung7404

Xe tải
Xe em đứng một chỗ cũng bị đã đi gara kiểm tra họ chỉnh chân máy rồi định tháo ống pô ra súc pô chứ họ không nghi ngờ gì về vòng bi và dây curoa
Vâng, em bảo là nhiều nguyên nhân mà. Cụ kể thế là chuẩn luôn rồi ạ. Cụ cứ qua gẩge ấy ủng hộ anh em thì ko có gì lăn tăn đâu ạ. Vodka cụ :)[/QUOTE]
Bên cụ có chữa đc bệnh này ko để em mang xe qua bên cụ

viethung7404

Xe tải
Vâng, em bảo là nhiều nguyên nhân mà. Cụ kể thế là chuẩn luôn rồi ạ. Cụ cứ qua gẩge ấy ủng hộ anh em thì ko có gì lăn tăn đâu ạ. Vodka cụ :)[/QUOTE]
Bên cụ có chữa đc tiếng u u này ko để em mang xe qua bên cụ. Chứ em chỉ lo mỗi bắt bệnh ko chuẩn cứ tháo cái này thay cái nọ vừa sót ruột vừa mất tiền mà lại không hết bệnh

Musical Stone

Xe điện
Website
amisha.vn
Bên cụ có chữa đc tiếng u u này ko để em mang xe qua bên cụ. Chứ em chỉ lo mỗi bắt bệnh ko chuẩn cứ tháo cái này thay cái nọ vừa sót ruột vừa mất tiền mà lại không hết bệnh
Thế em tưởng là đã ok rồi. Cụ đừng sốt ruột, nhiều khi áp lực cho anh em thợ. Cụ cứ hỏi xem thợ kiểm tra. chẩn đoán ban đầu thế nào. Nghe lọt tai thì làm. Hết bệnh thì thanh toán.
Cụ cứ mang xe qua, ko êm ru thì cụ cứ bạt tai thôi :))

viethung7404

Xe tải
UOTE="Musical Stone, post: 26250598, member: 62959"]Thế em tưởng là đã ok rồi. Cụ đừng sốt ruột, nhiều khi áp lực cho anh em thợ. Cụ cứ hỏi xem thợ kiểm tra. chẩn đoán ban đầu thế nào. Nghe lọt tai thì làm. Hết bệnh thì thanh toán.
Cụ cứ mang xe qua, ko êm ru thì cụ cứ bạt tai
chưa ok cụ ạ gara chỗ em kt xong thì bảo là altis nó vậy nhưng em vẫn thấy ko ổn

hn03

Xe điện
Oài, xe Nhụt mà ồn hơn CDX thì vứt roài :((, ngừng bán đấu giá CDX chuyển sang bán Xtrail đi cụ. :)) em té