Thảo luận Hỏi đáp về nước làm mát động cơ

trungb1601

Xe đạp
Gần đây thì em cũng đang dần quan tâm đến cái vụ nước làm mát cho động cơ xe. Tuy nhiên qua tìm hiểu thì thấy có khá nhiều loại với nhiều giá thành khác nhau, Việt Nam có, Mỹ có, Đức cũng có. Thế nên em lên đây hỏi xem là các cụ/mợ hiện đang sử dụng nước làm mát của bên nào với giá thành bao nhiêu? Em thấy có vài Garage còn chào mời mấy cái loại nước làm mát có 90-100k/can 4L mà em thấy hơi rén.

theo em thì xe gì thì dùng nước làm mát của hãng đó bán là chuẩn bài - lưu ý là nước bán trong hãng đó nhé.

trungb1601

Xe đạp
theo em thì xe gì thì dùng nước làm mát của hãng đó bán là chuẩn bài - lưu ý là nước bán trong hãng đó nhé.
Em thì thấy có một số loại nước làm mát bên ngoài giá rẻ hơn mà thấy vài anh em nói là chất lượng cũng tương đương, thậm chí có một số loại thành phần nó tốt hơn hẳn. Em thì lái chưa đủ lâu nên không nắm rõ được cái sự khác biệt đó. Hôm rồi em ra Garage thì ông ấy có thay cho can 4L rồi tặng thêm chai này bảo hàng hãng Demo chuẩn bị chạy. Chả biết thế nào.

cugieo

Xe tăng
Gần đây thì em cũng đang dần quan tâm đến cái vụ nước làm mát cho động cơ xe. Tuy nhiên qua tìm hiểu thì thấy có khá nhiều loại với nhiều giá thành khác nhau, Việt Nam có, Mỹ có, Đức cũng có. Thế nên em lên đây hỏi xem là các cụ/mợ hiện đang sử dụng nước làm mát của bên nào với giá thành bao nhiêu? Em thấy có vài Garage còn chào mời mấy cái loại nước làm mát có 90-100k/can 4L mà em thấy hơi rén.
Nước làm mát bên ngoài phải biết mua hàng chuẩn chính hãng dùng mới yên tâm, không thì vào showroom chính hãng mua, xe toyota thì vào showroom của toyota mua nước làm mát, xe kia, xe nissan...cũng thế.
Đổ nước lọc dễ sinh ra cặn gây tắc đường ống, bục két nước làm mát, nước RO thì tạm thời thôi chứ ko nên lợi dụng.
Mua 1 can nước làm mát chính hãng cũng không đắt, dùng đổ nhiều lần. Ngoài ra nước rửa kính cũng nên mua loại chuyên dụng giúp cho cần gạt bền hơn và gạt kính trơn và sạch sẽ hơn.

trungb1601

Xe đạp
Nước làm mát bên ngoài phải biết mua hàng chuẩn chính hãng dùng mới yên tâm, không thì vào showroom chính hãng mua, xe toyota thì vào showroom của toyota mua nước làm mát, xe kia, xe nissan...cũng thế.
Đổ nước lọc dễ sinh ra cặn gây tắc đường ống, bục két nước làm mát, nước RO thì tạm thời thôi chứ ko nên lợi dụng.
Mua 1 can nước làm mát chính hãng cũng không đắt, dùng đổ nhiều lần. Ngoài ra nước rửa kính cũng nên mua loại chuyên dụng giúp cho cần gạt bền hơn và gạt kính trơn và sạch sẽ hơn.
Em tưởng can 4L chỉ đổ 1 lần là vừa hết can chứ bác nhỉ? Thi thoảng tháo nắp két ra kiểm tra thì tiếp thêm bằng chai nhỏ hơn chứ bác?

cugieo

Xe tăng
Em tưởng can 4L chỉ đổ 1 lần là vừa hết can chứ bác nhỉ? Thi thoảng tháo nắp két ra kiểm tra thì tiếp thêm bằng chai nhỏ hơn chứ bác?
Thường mua 1 can về cho ra chai nhỏ, lúc nào nước làm mát dưới mức H thì đổ lên H, còn đổ hết 1 can thì e là phải tháo hết nước làm mát ra đổ vào may mới hết 1 can.
Tạo thói quen đi đâu nên kiểm tra qua xe, xem nước làm mát, dầu phanh, nước rửa kính, lốp....để đảm bảo an toàn trong mỗi chuyến đi.
Nước làm mát cứ chơi hàng chính hãng, đúng màu mà đổ vào bình.

trungb1601

Xe đạp
Thường mua 1 can về cho ra chai nhỏ, lúc nào nước làm mát dưới mức H thì đổ lên H, còn đổ hết 1 can thì e là phải tháo hết nước làm mát ra đổ vào may mới hết 1 can.
Tạo thói quen đi đâu nên kiểm tra qua xe, xem nước làm mát, dầu phanh, nước rửa kính, lốp....để đảm bảo an toàn trong mỗi chuyến đi.
Nước làm mát cứ chơi hàng chính hãng, đúng màu mà đổ vào bình.
Em cảm ơn cụ rất nhiều. Với cụ cho em hỏi thêm là màu nước làm mát có quan trọng lắm không? Em nghĩ nó chỉ pha phẩm vào để phân biệt dòng sản phẩm thôi chứ nhỉ?

cugieo

Xe tăng
Em cảm ơn cụ rất nhiều. Với cụ cho em hỏi thêm là màu nước làm mát có quan trọng lắm không? Em nghĩ nó chỉ pha phẩm vào để phân biệt dòng sản phẩm thôi chứ nhỉ?
Người sử dụng thì cứ đúng màu nước làm mát và chính hãng mà dùng, còn tìm hiểu thì cũng khá lằng nhằng. Tốt nhất thì xe đang sử dụng nước làm mát màu nào thì bổ sung đúng màu và chính hãng.

batman47

Xe hơi
E mới tìm hiểu về nước làm mát và xài loại g12++ cao cấp nhất mua chỗ bác Dũng Nguyễn nhật minh auto ở HN. Bác nào tìm hiểu cũng có thể đọc. Tác dụng nước mát rất qtrong. Nếu xác định đi lâu dài bền xe thì thay loại tốt. Chênh vài trăm k nhưng lâu dài khỏi phải nghĩ và máy móc ổn định hơn rất nhiều.

Autocare90

Xe đạp

Loại này cụ nhé giá tầm 700k/can sử dụng cho 80.000km hàng chất lượng cho các cụ tham khảo

trungb1601

Xe đạp
E mới tìm hiểu về nước làm mát và xài loại g12++ cao cấp nhất mua chỗ bác Dũng Nguyễn nhật minh auto ở HN. Bác nào tìm hiểu cũng có thể đọc. Tác dụng nước mát rất qtrong. Nếu xác định đi lâu dài bền xe thì thay loại tốt. Chênh vài trăm k nhưng lâu dài khỏi phải nghĩ và máy móc ổn định hơn rất nhiều.
Bác dùng G12++ là của Valvoline hả bác?

Loại này cụ nhé giá tầm 700k/can sử dụng cho 80.000km hàng chất lượng cho các cụ tham khảo
Bọn này em thấy không phổ biến lắm. Mà can 4L của nó tận 700k hả bác?

hunglv3

Đi bộ
Nước làm mát xe mình hay bị hao hụt. Trong bình tầm 3 tháng là nó bị hao hụt. Không biết đó là hiện tượng bình thương hay sao các bác nhỉ

Hientn

Xe tải
Nước làm mát xe mình hay bị hao hụt. Trong bình tầm 3 tháng là nó bị hao hụt. Không biết đó là hiện tượng bình thương hay sao các bác nhỉ
Nếu cụ đổ nước xịn hãng đi bình thường mà như vậy nên đi kiểm tra vì nếu hệ thống bình thường, không chạy khắc nghiệt thì tầm 6 tháng đến 1 năm mới cần bổ sung không quá 200ml (khi bảo dưỡng định kỳ hãng sẽ bổ sung luôn).

Phỗng new

Xe điện
Các cụ đừng đổ nước lã nhé, nếu xác định sử dụng cái xe đó lâu dài.

cugieo

Xe tăng
3 tháng nó hao hụt bao nhiêu, còn bảo không hao hụt tí nào thì vô lý, vì nó cũng là nước, cũng có bay hơi, đôi khi do đóng nắp không chặt, hoặc cổ đầu ống cao su bị hở...nói chung là theo dõi xem hao hụt bao nhiêu %, có nhiều không. nếu bất thường thì đem gara kiểm tra, còn hao hụt không đáng kể thì cũng chả phải lo lắng. nước làm mát thì mua sẵn 1 can chính hãng, thi thoảng hao hụt thì thêm vào cho đầy.
Trước khi đi xa thì nên kiểm tra qua trong khoang máy, xem chuột bọ có cắn dây hay có mùi của chuột ko. Nước làm mát, nước rửa kính thì nên đảm bảo ở mức FULL. Còn đổ nước lã thay nước làm mát thì không nên bởi vì nước lã dễ bị đóng cặn, gây tắc và thủng dàn nước làm mát, do nước lã chứa nhiều tạp chất, canxi...còn chữa cháy thì dùng nước lavie, aquafina, dasani...sau đó nên thay và đổ mới lại nước làm mát chuẩn hãng.

Autocare90

Xe đạp
Bác dùng G12++ là của Valvoline hả bác?

Bọn này em thấy không phổ biến lắm. Mà can 4L của nó tận 700k hả bác?
700k bác ạ nhưng mà nó là loại cô đặc chưa pha, về pha với nước cất theo tỉ lệ in ở mặt sau của chai

Chuyên mercedes

Xe đạp
các bác có thắc mắc muốn tìm hiểu về nước làm mát inbox em tư vấn nhiệt tình ạ.

trungb1601

Xe đạp
700k bác ạ nhưng mà nó là loại cô đặc chưa pha, về pha với nước cất theo tỉ lệ in ở mặt sau của chai
Cái chai to đùng này mà pha 50/50 thì chắc cũng phải 3-4 năm mới dùng hết. Em thấy mua mấy loại Pre-mix pha sẵn có vẻ hợp lý hơn.

hunglv3

Đi bộ
Cho hỏi nước làm mát loại nào tốt. Hiện tại xe mình thấy đang đổ nước làm mát màu xanh lá cây ?
Mua ở shop nào hàng chính hãng nhỉ ? Mình ở Đà Nẵng