[Funland] Hỏi các cụ về bọc răng sứ?

luyenok

Xe điện
Tình hình là đợt này răng lợi đau quá, ăn uống mất cả ngon. Đánh liều đi khám thì được báo bệnh là do mặt răng dưới ko đều nên 2 răng trên bị mòn hết lớp bảo vệ ==> giờ thành răng nhạy cảm, ăn đồ hơi cứng hay nước nóng/lạnh là biết ngay. Để vậy thì không có khả năng tự hồi phục nữa, sensodyne hay gì cũng chịu, cần phải bọc lại. Cụ nào đã từng bọc kiểu này (kiểu chữa bệnh chứ không phải bọc thẩm mỹ) cho em tham khảo review thực tế chút, một số vấn đề E lăn tăn như:

- Bọc xong có phải chăm sóc (bảo trì, bảo dưỡng) định kỳ hàng (hoặc vài) năm không.
- Cảm giác có hoàn toàn tự nhiên, hoặc có phát sinh gì so với khi chưa/không bọc?
- Phòng khám tư vấn nhiều loại giá khác nhau, tầm bao nhiêu thì ổn ạ?

Cuối cùng có địa chỉ nào ok loanh quanh khu Mỹ Đình 1 thì giới thiệu gúp Em luôn ạ.
Cảm ơn các cụ.

An_Vi

Xe điện
Em cũng mới bọc 1 cái cách đây nửa năm. Răng hàm dưới bị mòn, xong có hôm ăn cơm rang nhai phải viên sạn đau buốt tận não. Đi khám bs chụp ảnh cho xem mặt trên bị nứt và chỉ định xử lý tủy rồi bọc răng sứ. E làm loại tầm trung, hình như hơn 3 củ. Đến nay vẫn ổn, nhai xương ngon lành cụ ạ.

dattuyet_sghn

Xe điện
Em cũng bọc 2 cái hàm dưới.
Do mặt răng nó có 1 cái lỗ lâu ngày nó mòn dần, còn rất mỏng, nên ăn nóng, lạnh đều buốt. Ăn chẳng may dính hạt ổi hay sạn hay miếng xương cứng là vỡ. Nên em bọc rồi. 2 cái 6tr.
Bọc vẫn giữ được tủy (sẽ có cảm giác ăn nhai hơn răng chết, em cũng có 1 cái lấy tủy mà). E bọc kiểu mài 2/3 (ko sát sâu xuống nướu, khó vs, hay gây tụt lợi). Nên bọc càng sớm càng tốt và nhớ chọn nơi uy tín :)

vừa đi vừa láii

Xe container
Em hóng các cụ tư vấn ;))
Em mới nhổ cái răng hàm trên thấy trống vắng quá, giờ chỉ dám nhai 1 bên. Em cần làm gì chỗ răng trống đó nhỉ ???

cucnguyen2186

Xe hơi
Các cụ cũng cho em hóng với. Em đi khám thấy nha sĩ bảo răng trong cùng bị vỡ lấm tấm ra từng miếng nhỏ, bây giờ xử lý cũng là bọc như các cụ. Hic. Để nguyên thì ăn thấy đau đau, theo các cụ nên như nào ạ.

formen

Xe lăn
cụ ra nha khoa số,
- Bọc xong có phải chăm sóc (bảo trì, bảo dưỡng) định kỳ hàng (hoặc vài) năm không.
- Cảm giác có hoàn toàn tự nhiên, hoặc có phát sinh gì so với khi chưa/không bọc?
1, không
2, lúc đầu hơi cộm chút như, 1 tuần sau gần như tự nhiên
3. 3 hay 4 củ gì đó cụ ợ - vì giờ giá giảm chút.
bảo hành 10 niên.

vừa đi vừa láii

Xe container
Làm lại răng thôi anh
Lưu ý, chỉ dùng sứ nga, không dùng sứ Hàn Quốc (nô lệ của mỹ), cũng không vào phòng khám răng dùng thiết bị của nhật (nô lệ của mẽo)
Đúng là lời tư vấn có tâm :))

Em răng Việt nên vào phòng khám Việt thôi, còn họ dùng thiết bị gì là quyền của họ em tôn trọng :D. Nếu được của Nga thì tốt quá, không sợ cấm vận :D

Laoba

Xe điện
E khuyên cụ tìm ô nha sỹ có tâm chút, e làm cái đắt nhất bh 10 năm mà làm bh đến cái thứ 3 mà vẫn bực mình,ô bạn đấy mài răng mình nhỏ tý xong làm khuôn cũng ko tốt lên giờ hở mỗi lần ăn xong rắt răng khó chịu vô cùng

xukthal.

Xe lăn
Em là mợ cụ ạ.
Mà em cũng đang cãi nhau vs lão chồng em về chuyện phòng khám đấy. Lão ấy hình như chỉ tìm ol xong định bắt em ra đấy cho nhanh. Ko thể tin dc.
Mợ Cúc nên vào bv RHM khám trc khi làm, đau răng đừng vào bọn nha sĩ nó ko có chuyên môn phán lung tung rồi tiền mất tật mang đấy :-s

luyenok

Xe điện
E khuyên cụ tìm ô nha sỹ có tâm chút, e làm cái đắt nhất bh 10 năm mà làm bh đến cái thứ 3 mà vẫn bực mình,ô bạn đấy mài răng mình nhỏ tý xong làm khuôn cũng ko tốt lên giờ hở mỗi lần ăn xong rắt răng khó chịu vô cùng
hic, em cũng lăn tăn vấn đề ấy đấy, kiểu như bọc xong mọi thứ (cảm giác, vệ sinh,...) nó không tự nhiên được thì lại khổ. Mà nghĩ chắc nó khó/yêu cầu chính xác cao như cơ khí CNC ấy chứ :D

Pixel3XL

Xe tải
vụ bọc răng, phần tiếp xúc giữa lớp răng sứ và răng cũ, nếu ko vệ sinh sạch từ đầu thì vẫn sâu như thường.
e thì chưa đến nỗi ê buốt nhưng có một cái đi mấy phòng khám cứ gạ bọc mãi e chưa bọc. còn cắm implant 1 cái rồi

Duong2000

Xe tải
Em cũng mới bọc 1 cái cách đây nửa năm. Răng hàm dưới bị mòn, xong có hôm ăn cơm rang nhai phải viên sạn đau buốt tận não. Đi khám bs chụp ảnh cho xem mặt trên bị nứt và chỉ định xử lý tủy rồi bọc răng sứ. E làm loại tầm trung, hình như hơn 3 củ. Đến nay vẫn ổn, nhai xương ngon lành cụ ạ.
Em hiểu cái cảm giác ăn phải hạt sạn này, đúng là kinh khủng, đời e ko bao giờ muốn có lần 2

formen

Xe lăn
Mà nghĩ chắc nó khó/yêu cầu chính xác cao như cơ khí CNC ấy chứ
Công nghệ phay 3d cnc cực cao rồi cụ ợ, nó phay 1 miếng đá nguyên khối đúng hình miếng cần trám bôi keo và đặt lại thôi

Duong2000

Xe tải
Em đã làm đủ kiểu từ implan, inlay, bọc răng sứ, diệt tủy, nhổ răng khôn... thì e trả lời cụ như sau:
Thông thường thì ko phải bảo trì, bảo dưỡng hay chăm sóc đặc biệt gì cả, cứ đánh răng, vệ sinh như các răng khác là đc. Tuy nhiên nếu răng hiện tại có dấu hiệu bị sâu, thủng thì nên diệt tủy luôn, tránh để bọc xong lại phải tháo ra vì răng hỏng từ trong ra. Hoặc chân răng đã yếu quá thì nên nhổ luôn rồi implant, đừng cố giữ lại làm gì. Ngoài ra còn liên quan đến chất lượng trong quá trình làm răng của bác sĩ sẽ ảnh hưởng đến việc răng có sử dụng đc lâu hay ko nữa. Em bọc 2 cái đến nay hơn 10 năm chưa có vấn đề gì.

Cảm giác ăn uống hoàn toàn bình thường, ko khác gì răng thật, nhiều khi em còn ước sao răng ko phải giả hết để ko phải chịu những nỗi đau khi răng hỏng, sâu, đau đớn kinh khủng. Ông nào thấy ko bình thường thì có thể do lúc đầu chưa quen, còn nếu lâu rồi vẫn ko bình thường thì nhất quyết nên xem lại trình độ của bác sĩ.

Giá cả thì vô cùng, ngoài chất lượng, xuất xứ, còn phụ thuộc độ vip của phòng khám, thậm chí mang tính thời điểm, cái này e ko rõ lắm nên ko tư vấn kỹ.

MuathuHN252

Xe lăn
Mợ Cúc nên vào bv RHM khám trc khi làm, đau răng đừng vào bọn nha sĩ nó ko có chuyên môn phán lung tung rồi tiền mất tật mang đấy :-s
Giật mình tưởng cụ bảo em. Thôi thì chịu khó mất tgian xíu vào bv ạ. Còn nha khoa uy tín thì cũng thiếu gì đâu, mợ ở khu vực nào ạ, nếu cần e gt cho

Thichduthu1

Xe tải
Em hóng các cụ tư vấn ;))
Em mới nhổ cái răng hàm trên thấy trống vắng quá, giờ chỉ dám nhai 1 bên. Em cần làm gì chỗ răng trống đó nhỉ ???
Nếu cụ có điều kiện thì nên implant cụ ạ. Tốn kém tí , nhưng đáng đồng tiền. Trước e cũng thử các kiểu, rồi cũng phải cấy.