[Funland] Học sinh lớp 8 bị đánh chết não !

cogang

Xe tăng
Chính vì ông bố coi là chuyện trẻ con, để chúng nó tự giải quyết nên mới dẫn đến hậu quả này.
E vừa đọc mấy cái thư các bạn cùng trường gửi cho cháu Đ, thấy cảm xúc quá; và rồi lại đọc được cụ còm “thằng mất dậy”, trong khi cháu nó đang nằm phục hồi não, cụ phát biểu vậy ko thấy ngại à. À e ko theo thuyết âm mưu nọ kia nhé, nếu tình tiết như báo viết thì ông bố đã làm việc bình thường mà nhiều người trong tình huống ấy vẫn làm.

dheIa

Xe điện
Để dẹp bớt những tin giả, những thông tin xấu độc trên mạng đó cụ. Những người đưa tin giả dẫn dắt đám đông một cách có chủ đích cũng ác không kém đâu.
Ghét cái ác là tốt, nhưng mù quáng diệt trừ cái ác 1 cách thiếu kiến thức, thiếu thông tin thì mới thực sự là ác.
Nhà em thì chỉ nghĩ đơn giản, nhà người ta đang có chuyện thì lỡ có tăng động cũng cố gắng múa may in ít tí, thế thôi ạ!

Còn anh chị thích thể hiện nhiều kiến thức thì cứ múa thôi. Nhà em ko có ý định can ngăn đâu. Mời anh chị cứ tiếp tục!

Khongdanhvong

Xe điện
E vừa đọc mấy cái thư các bạn cùng trường gửi cho cháu Đ, thấy cảm xúc quá; và rồi lại đọc được cụ còm “thằng mất dậy”, trong khi cháu nó đang nằm phục hồi não, cụ phát biểu vậy ko thấy ngại à. À e ko theo thuyết âm mưu nọ kia nhé, nếu tình tiết như báo viết thì ông bố đã làm việc bình thường mà nhiều người trong tình huống ấy vẫn làm.
Đọc xong cụ sẽ hiểu ai là "thằng mất dạy" mà 😉.
Cùng ủng hộ bé, duy trì thread để vụ việc được xử nghiêm minh thôi ạ.

Hổ Con

Xe tăng
Trong bài báo cụ đăng đây:
Đúng là trong tư duy của ai đó có tý côn đồ và cũng mất dạy thật. Nếu rảnh cụ xem 2 cái thí nghiệm về sự bảo kê tâm lý Milgram và Rosenhan để có cái nhìn đa chiều và có thể xảy ra ở vụ này. Cháu bé bị đánh đang hôn mê và không thanh minh được câu nào, đa phần là lời khai là của người đánh, người đang nói được.. và xác định ban đầu của ca. Mẹ cháu Đ và cháu là người yếu thế. .. Trích đoạn trong TN" Từ đó, ông đưa đến kết luận dưới sức ép của mệnh lệnh của những người có quyền, khi tự cho rằng bản thân không phải chịu trách nhiệm thì con người có thể gây ra những hành động độc ác, gây tổn thương đến người khác dù biết rằng chúng trái với niềm tin và đạo đức". Cụ cẩn trọng với ý nghĩ mày đánh nó đi bố lo cho nhé.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Nhà em thì chỉ nghĩ đơn giản, nhà người ta đang có chuyện thì lỡ có tăng động cũng cố gắng múa may in ít tí, thế thôi ạ!

Còn anh chị thích thể hiện nhiều kiến thức thì cứ múa thôi. Nhà em ko có ý định can ngăn đâu. Mời anh chị cứ tiếp tục!
Đúng là nhà người ta đang có việc, mình cũng ko nên đưa ra thuyết âm mưu, tung tin giả để làm nhiễu quá trình điều tra vụ án. Người nhà nạn nhân người ta cũng chỉ mong muốn sự thật càng sớm càng tốt, mình ở ngoài cứ thể hiện cái gì khi lúc thì nghi ngờ chính quyền bao che, lúc thì nghi ngờ báo chí bao che. Mẹ nạn nhân đã rất đau lòng vì con bị như thế rồi mình lại đưa ra các thuyết âm mưu là trước khi chết não nạn nhân phải quỳ, tức là bị bạo hành cả tinh thần. Đọc thuyết âm mưu như thế cụ nghĩ là người mẹ đau lòng biết bao? Ngoài ra những lời lẽ và thuyết âm mưu như thế đã vô tình đẩy người nhà nạn nhân vào thế đối đầu với cơ quan điều tra, điều này gây bất lợi cho nạn nhân đáy ạ

Race Dead

Xe điện
Cháu bé cũng chạc tuổi con em , cầu mong có phép mầu đến với Cháu và gia đình .
Trước Em có thằng bạn bị tai nạn , cũng nằm bất động hôn mê hơn 3 tháng trên giường bệnh mới tỉnh , sau còn chạy chữa mãi mới hồi phục , hy vọng với sức trẻ Cháu sẽ đáp ứng tốt các loại thuốc và nhanh chóng bình phục .

Booong

Xe tăng
Em cũng chỉ cầu mong cháu Đạt hồi phục, cháu và mẹ cháu được quay trở lại cuộc sống bình thường. Giá như không có sự việc này thì có phải tốt hơn không; cũng chẳng cần nhà kia phải vào tù, trả giá... làm gì. Chỉ mong phép màu sẽ đến với cháu Đạt, thương cháu.

“Người bệnh đã có những thay đổi nhỏ theo hướng tích cực, tuy nhiên tình trạng người bệnh còn rất nặng, tiên lượng gần và xa đều rất khó khăn, vẫn còn phải duy trì các biện pháp điều trị hồi sức và chăm sóc tích cực. Hy vọng theo thời gian người bệnh sẽ có những tiến triển tốt hơn” bộ phận chuyên môn bệnh viện cho biết.

Như này gia đình nạn nhân càng rất cần sự ủng hộ về tiền bạc, các cụ ạ!
Mấy ngày nay mẹ cháu bé nhận được số tiền rất lớn và xin dừng nhận hỗ trợ rồi cụ ạ. Gia đình sẽ chuyển cháu lên Việt Đức để điều trị tiếp, nếu cần hỗ trợ tiếp thì mẹ cháu lại xin.

nhunnguyen1997

Xe đạp
Một số nhà chu dẩn quen mặt trên cõi ọp í mà, thường xuyên đưa các cmts theo hướng bôi nhọ chính quyền. Nhìn thì có vẻ nghĩa hiệp nhưng thực ra động cơ là gì thì đọc còm của các cụ ấy qua nhiều topic, xâu chuỗi lại là biết ngay. Có cụ còn để avatar là mẹ Nấm, mẻ ấy nổi tiếng như nào ai mà chả biết :D
Lý luận của các cụ ấy chính xác là: Chính quyền đang bao che thủ phạm, theo thông tin từ nguồn fakebook thì chuyện đó xảy ra phải như thế này. Nếu ai lên tiếng đính chính thông tin thì các cụ ấy sẽ gào lên là người nhà thủ phạm, là nhận lương, là tẩy trắng, là không có lòng trắc ẩn. Đây chính là lỗi nguỵ biện trong tranh luận mà khi lập luận quá sơ hở, thiếu logic bị bên kia phản bác không nói lại được thì sẽ tấn công cá nhân để nhằm bóp méo tư duy, phủ 1 lớp đạo đức lên những cmts của mình để chứng minh là mình đúng. Ví dụ, tôi nói như thế vì tôi đứng về phía nạn nhân, vậy thì nếu bạn phản biện tôi ắt hằn bạn đứng về phía thủ phạm :D
Nghi vấn /// là đây :D

vnhn

Xe tăng
Ngoài lề 1 chút ạ.
Bên TQ cũng có 1 vụ 1 cháu học sinh bị bạn học đánh chết rồi đốt xác ở 1 vùng quê.

TQ hiện tại đã hạ độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự từ 14 xuống 12 tuổi, tất nhiên phải dc Viện kiểm sát tối cao phê chuẩn. Việt Nam cũng nên sửa luật theo hướng này khi xu hướng trẻ hóa tội phạm ngày càng nhiều. Chứ cứ dưới 16 tuổi phạm tội chỉ bị đi giáo dưỡng thì làm gì còn ý nghĩa gì.

catking113

Xe điện
Méo hiểu 1 số cụ nghĩ j, cháu nó vẫn còn thở mà các cụ ý cứ kêu bị đánh chết, rồi thì đưa pháp y vào...
Hy vọng với sức trẻ, đang tuổi phát triển mạnh, cháu nó hồi phục đc.

harrynh

Xe điện
Chả gì chứ đá bóng phủi đầy vụ đá thẳng vào mặt, vào đầu nhau nhưng do cùng hạng cân, và chỉ chơi 1 phát thôi nên ko thấy án mạng, chứ mất khả năng tự bệ mà đánh đấm tiếp thì dễ đi.

Khongdanhvong

Xe điện
Méo hiểu 1 số cụ nghĩ j, cháu nó vẫn còn thở mà các cụ ý cứ kêu bị đánh chết, rồi thì đưa pháp y vào...
Hy vọng với sức trẻ, đang tuổi phát triển mạnh, cháu nó hồi phục đc.
Nói đánh chết là sai nhưng tổn thương 99% là đúng nhé. Chết não hay tổn thương não nghiêm trọng là một tiên lượng cực xấu. Cụ hỏi bác sĩ thì biết thôi. Pháp y không nhất thiết là chết rồi, họ nghiên cứu bệnh án, đánh giá tổn thương thôi.

phuongan

Xe điện
Em xin chia sẻ với các cụ một số ý kiến từ góc nhìn cá nhân em như sau:

2. Tác động của loạt bài báo này thì các cụ cũng thấy rồi, rất nhiều người (như trong thớt này cỡ >90%) sôi sục phản ứng vì:
- thấy có dấu hiệu tẩy trắng (+ các bài phỏng vấn hàng xóm khen gia đình bị can).
- hiểu lầm rằng Thiếu tướng đã cung cấp thông tin không phù hợp (cung cấp thông tin giống như lời khai của bị can, bất lợi cho bị hại, ở thời điểm bắt đầu điều tra, chưa thu thập đầy đủ thông tin, chứng cứ để có thể kết luận...)

3. Em không bào chữa, bênh vực cho CAHN, mà chỉ có đôi lời phân tích theo nhận định chủ quan như trên, với mong muốn:
- thêm 1 góc nhìn để có thể làm rõ hơn các thông tin, nguồn gốc thông tin;
- giúp người đọc không hiểu nhầm vì cách viết nêu trên (do người viết có dụng ý hay vô ý);
Từ đó, hy vọng rằng chúng ta (những công dân tôn trọng pháp luật, mong muốn pháp luật được thực thi đúng đắn và đầy đủ để bảo vệ những người yếu thế, có thể chính là chúng ta) sẽ:
- giảm bớt bức xúc để có cách tranh luận phù hợp, tỉnh táo không mắc bẫy bọn cố tình lợi dụng sự việc này để thêm dầu vào lửa hay bọn gì đó mà em đã chặn từ lâu để đỡ mất thời gian đọc và đỡ bực mình.
- tin tưởng vào lực lượng thực thi pháp luật (dù rằng đã có nhiều sự việc làm mất lòng tin nhưng có lẽ phải tin rằng số sự vụ đó vẫn là chỉ là thiểu số, cá biệt).
- ủng hộ người bị hại 1 cách hợp pháp và hiệu quả nhất (ko nên đặt gia đình bị hại vào thế đối đầu với lực lượng thực thi pháp luật, có thể tạo ra tâm lý sẽ bất lợi cho họ).

4. Em cũng rất bức xúc và mong muốn sự việc được làm sáng tỏ, những người gây ra tội ác phải bị trừng phạt trừng phạt nghiêm minh để người bị hại và gia đình không phải chịu sự uất ức, để xã hội được bình yên, và tạo niềm tin cho người dân vào các cơ quan thực thi, bảo vệ pháp luật.

5. Cầu chúc cho cháu Đ. vượt qua được cơn hoạn nạn này.

Cảm ơn cccm đã đọc chia sẻ của em ạ.
Em tạm hết rượu mời cụ.
Em quote lại, bôi đậm đoạn trên, rất đồng tình với ý kiến của cụ.

Bánh gấu

Xe hơi
Một số nhà chu dẩn quen mặt trên cõi ọp í mà, thường xuyên đưa các cmts theo hướng bôi nhọ chính quyền. Nhìn thì có vẻ nghĩa hiệp nhưng thực ra động cơ là gì thì đọc còm của các cụ ấy qua nhiều topic, xâu chuỗi lại là biết ngay. Có cụ còn để avatar là mẹ Nấm, mẻ ấy nổi tiếng như nào ai mà chả biết :D
Lý luận của các cụ ấy chính xác là: Chính quyền đang bao che thủ phạm, theo thông tin từ nguồn fakebook thì chuyện đó xảy ra phải như thế này. Nếu ai lên tiếng đính chính thông tin thì các cụ ấy sẽ gào lên là người nhà thủ phạm, là nhận lương, là tẩy trắng, là không có lòng trắc ẩn. Đây chính là lỗi nguỵ biện trong tranh luận mà khi lập luận quá sơ hở, thiếu logic bị bên kia phản bác không nói lại được thì sẽ tấn công cá nhân để nhằm bóp méo tư duy, phủ 1 lớp đạo đức lên những cmts của mình để chứng minh là mình đúng. Ví dụ, tôi nói như thế vì tôi đứng về phía nạn nhân, vậy thì nếu bạn phản biện tôi ắt hằn bạn đứng về phía thủ phạm :D
Mợ hay nói về logic thì người khác cũng có logic.
Chính quyền k bao che thủ phạm nhưng câu chuyện ban đầu nhà 3 bố con thằng lớp 10 nghĩ nhờ vả hay gì đó để xxx xoá cam hoàn toàn có thể xảy ra. Em chưa biết khu dân cư bên đó như thế nào chứ nhìn vào hoàn cảnh thân cô thế cô của mẹ con nhà bạn kia thì nhà nó nghĩ đơn giản giải quyết vài chục triệu là xong.
Riêng cái bọn đi đánh nhau nó cũng k kịp nảy số mà bàn mưu đánh chết người đâu. Xảy ra hậu quả hơi coi thường gia cảnh nạn nhân nên định giải quyết kiểu kia. Em 100% mong bé kia tỉnh lại, trc hết là vì bé, sau là vì mẹ bé, và cuối cùng là vạch trần tội của 3 bố con nhà kia :). Bố nó k đánh thì cái việc chở con đi đánh nhau gây hậu quả nghiêm trọng nó cũng xứng đáng bị trừng phạt rồi.

Kiên Khùng

Xe điện
...nhìn vào hoàn cảnh thân cô thế cô của mẹ con nhà bạn kia thì nhà nó nghĩ đơn giản giải quyết vài chục triệu là xong...
Xảy ra hậu quả hơi coi thường gia cảnh nạn nhân nên định giải quyết kiểu kia....việc chở con đi đánh nhau gây hậu quả nghiêm trọng nó cũng xứng đáng bị trừng phạt rồi.
Nội chừng này là đủ để sôi gan ứa máu rồi.
May chưa phải ngoại tộc, khác đạo đấy.
Con người ta không phải vì mất mát hay đau khổ mà phẫn nộ.
Vì sự khinh rẻ và bố láo mới đáng tru diệt.
Năm xưa cụ nhà mình còn chịu quy thuộc trong Liên Hiệp Pháp đấy thôi. Có đòi độc lập hẳn đâu. Nhưng bọn thực dân ấy khinh rẻ đồng bào ta, kết quả là chúng ta đứng lên lật ván thiên rũ sạch bách bọn chúng.
Đó là giữa các dân tộc với nhau.
Trong nước cũng vậy. Giữa người yéu thế và kẻ cường bạo cậy mạnh hiếp yếu, kết bè xóa tôi, thì chúng ta dĩ nhiên phải yểm trợ người yếu thế. Lẽ dĩ nhiên là vậy. Không có sức ép đó, sự việc đã chìm rồi.

just for fun

Xe lăn
Mợ hay nói về logic thì người khác cũng có logic.
Chính quyền k bao che thủ phạm nhưng câu chuyện ban đầu nhà 3 bố con thằng lớp 10 nghĩ nhờ vả hay gì đó để xxx xoá cam hoàn toàn có thể xảy ra. Em chưa biết khu dân cư bên đó như thế nào chứ nhìn vào hoàn cảnh thân cô thế cô của mẹ con nhà bạn kia thì nhà nó nghĩ đơn giản giải quyết vài chục triệu là xong.
Riêng cái bọn đi đánh nhau nó cũng k kịp nảy số mà bàn mưu đánh chết người đâu. Xảy ra hậu quả hơi coi thường gia cảnh nạn nhân nên định giải quyết kiểu kia. Em 100% mong bé kia tỉnh lại, trc hết là vì bé, sau là vì mẹ bé, và cuối cùng là vạch trần tội của 3 bố con nhà kia :). Bố nó k đánh thì cái việc chở con đi đánh nhau gây hậu quả nghiêm trọng nó cũng xứng đáng bị trừng phạt rồi.
Vâng, mợ nói câu chuyện xoá cam có thể xảy ra, có nghĩa là xoá cam có thể xảy ra, có thể không vì điều đó là không chắc chắn nên tạm thời mình ko lấy 1 điều ko chắc chắn có xảy ra hay không để kết tội xxx đúng không ạ? Bao giờ có bằng chứng cụ thể về điều đó (vì theo câu chuyện mà mợ lấy làm căn cứ thì hiện anh xxx đã phải viết tường trình, đây là một hành vi phạm tội nghiêm trọng của xxx, tội này được khép vào tội đồng phạm đấy, do đó nếu đồng chí xxx đó có thật thì ko chỉ viết mỗi tường trình đâu mà ngồi phòng giam rồi.
Còn chuyện nhà thủ phạm có coi thường hoàn cảnh nhà nạn nhân hay không thì quả tình là cháu không biết nên cháu ko dám nói. Nhưng vì mợ bàn về logic nên cháu cũng bàn lại với mợ, với giả thiết ban đầu nếu nhà thủ phạm nhờ xxx xoá cam thì nhà thủ phạm coi thường nhà nạn nhân vì nghĩ rằng mọi chuyện có thể xử lý trong vòng mấy chục triệu.
Vậy cháu muốn hỏi lại mợ, nếu nhà thủ phạm không nhờ xxx xoá cam thì có thể kết luận là nhà thủ phạm coi thường nhà nhạn nhân nữa hay không?

Chỉnh sửa cuối:

BryanNguyen1989

Xe máy
Ngoài lề 1 chút ạ.
Bên TQ cũng có 1 vụ 1 cháu học sinh bị bạn học đánh chết rồi đốt xác ở 1 vùng quê.

TQ hiện tại đã hạ độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự từ 14 xuống 12 tuổi, tất nhiên phải dc Viện kiểm sát tối cao phê chuẩn. Việt Nam cũng nên sửa luật theo hướng này khi xu hướng trẻ hóa tội phạm ngày càng nhiều. Chứ cứ dưới 16 tuổi phạm tội chỉ bị đi giáo dưỡng thì làm gì còn ý nghĩa gì.
cũng đang hy vọng thế cụ ạ