[Funland] Hoàn công nhà ở với Giấy phép xây dựng có thời hạn ở Hà nội

Mioaki

Xe buýt
Trước năm 2021 thì giấy phép xây dựng có thời hạn không hoàn công được cũng như không chứng nhận quyền sở hữu nhà ở được.
Tuy vậy sau khi có nghị định 148/2020/CP thì giấy phép xây dựng có thời hạn cũng được dùng như giấy phép xây dựng thường để xin cấp chứng nhận quyền sở hữu nhà ở. Luật đất đai 2024 cũng cho phép dùng giấy phép xây dựng có thời hạn để xin giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất tại điều 148.
Em muốn hỏi có cụ nào ở hà nội đã từng làm chứng nhận quyền sở hữu nhà ở với giấy phép xây dựng có thời hạn chưa?

Chỉnh sửa cuối:

laze_a1

Xe tăng
Chủ đề hay, em hóng cùng các cụ

DurexMsize

Xe hơi
Em hỏi các cụ chia sẻ kinh nghiệm vụ này ạ.
Em mua cái nhà của ông thợ, ông ý xây mới hoàn toàn, lúc mình mua lại là vừa sơn xong, nên còn chưa làm hoàn công. Tất nhiên trên sổ đỏ thì tài sản trên đất vẫn là cái nhà cấp 3 cũ thôi.
Vậy tiếp theo e có nên làm nốt hoàn công không, làm hoàn công ntn , em xin cụ nào cho e ít kinh nghiệm
p/s thực ra e ở mấy năm rồi, e cũng vẫn ở thôi chẳng đả động gì cả.

MuathuHN252

Xe lăn
Sao cụ ko hỏi ông anh cỡ đại của cụ ấy DurexXL DurexSSL

trungthu2020

Xe tăng
Em mua cái nhà của ông thợ, ông ý xây mới hoàn toàn, lúc mình mua lại là vừa sơn xong, nên còn chưa làm hoàn công. Tất nhiên trên sổ đỏ thì tài sản trên đất vẫn là cái nhà cấp 3 cũ thôi.
Vậy tiếp theo e có nên làm nốt hoàn công không, làm hoàn công ntn , em xin cụ nào cho e ít kinh nghiệm
Cách đây mấy năm ông làm thủ tục cho e cũng nhận làm, nhưng giấy tờ lằng nhằng và tốn kém phết, nhất là xây xong và đã ở được 1 thời gian nên em không làm nữa, cứ để ở thôi
Giờ không biết dư lào

DurexSSL

Xe buýt
Cứ ở đi cụ, chẳng may có giải tỏa thì nhà nước đền cho giá nhà cấp 3 khấu hao thôi

con dơi 141

Xe điện
Nhà xây có giấy phép không?
Nhà xây có đúng thiết kế giấy phép ko?
Nếu ko thì sao làm nổi

DurexMsize

Xe hơi
Cách đây mấy năm ông làm thủ tục cho e cũng nhận làm, nhưng giấy tờ lằng nhằng và tốn kém phết, nhất là xây xong và đã ở được 1 thời gian nên em không làm nữa, cứ để ở thôi
Giờ không biết dư lào
vậy cụ cũng giống em, cứ để ở thôi. Nếu làm mà không hoàn công có bị phạt vv.. gì đó không cụ nhỉ.

formula_one

Xe tăng
vậy cụ cũng giống em, cứ để ở thôi. Nếu làm mà không hoàn công có bị phạt vv.. gì đó không cụ nhỉ.
Không phạt gì đâu cụ nhé. Chẳng qua hoàn công để làm thủ tục "gắn nhà" vô mục nhà trong sổ đỏ, nếu cắm bank thì vay được nhiều hơn.
Còn khi dính giải tỏa, đền bù thì nhà nước căn cứ theo thực tế chứ không theo nhà trên sổ đâu.

DurexMsize

Xe hơi
Không phạt gì đâu cụ nhé. Chẳng qua hoàn công để làm thủ tục "gắn nhà" vô mục nhà trong sổ đỏ, nếu cắm bank thì vay được nhiều hơn.
Còn khi dính giải tỏa, đền bù thì nhà nước căn cứ theo thực tế chứ không theo nhà trên sổ đâu.
cám ơn cụ nhiều, trước em mua mới, bận nhiều việc mà nghe dọa là hoàn công lằng nhằng lắm, nên đâm không làm và quên bẳng đi.

7years

Xe điện
Trước năm 2021 thì giấy phép xây dựng có thời hạn không hoàn công được cũng như không chứng nhận quyền sở hữu nhà ở được.
Tuy vậy sau khi có nghị định 148/2020/CP thì giấy phép xây dựng có thời hạn cũng được dùng như giấy phép xây dựng thường để xin cấp chứng nhận quyền sở hữu nhà ở. Luật đất đai 2024 cũng cho phép dùng giấy phép xây dựng có thời hạn để xin giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất tại điều 148.
Em muốn hỏi có cụ nào ở hà nội đã từng làm chứng nhận quyền sở hữu nhà ở với giấy phép xây dựng có thời hạn chưa?
Không rõ ý cụ nhưng GPXD là có thời hạn, em có xin 1 lần năm 2018 có ghi rõ thời hạn gp là 1 năm hay 2 năm sau đó o làm thì phải xin lại
còn hoàn công là thủ tục xác minh công trình sau khi hoàn thành làm đúng gpxd, sau đó có giấy hoàn công và nếu thích thì cập nhật vào sổ đỏ phần ts trên đất
HN thì chuyển nhượng o vấn đề j với sổ đỏ có cập nhật ts trên đất hay o, nhưng hcm hay bị củ hành khi bán nhà chẳng hạn nó kiểm tra xem đúng hiện trạng so với ghi trên sổ o, nếu có nhà hay công tình j thuộc diện cấp gpxd mà chưa có thủ tục hoàn công, dẫn đến không cập nhật, ghi nhận ts trên đất thì nó o cho chuyển nhương với lý do sổ đỏ khác thực tế. Nên dân sg rất sợ cái thủ tục hoàn công
còn việc sổ đỏ có ghi nhận hoàn công thì có giá trị hơn, nhưng các NH ngoài bắc em đã từng làm thì không quá quan trọng. Họ vẫn ghi nhận ts trên đất (nếu có GPXD) khi định giá, không phụ thuộc vào có hoàn công, có cập nhật vào sổ đỏ hay không.

Chỉnh sửa cuối:

samoclan

Xe điện
Nghe rất họp lòng dân,

wiv

Xe máy
Không rõ ý cụ nhưng GPXD là có thời hạn, em có xin 1 lần năm 2018 có ghi rõ thời hạn gp là 1 năm hay 2 năm sau đó o làm thì phải xin lại
còn hoàn công là thủ tục xác minh làm đúng gpxd, sau đó có giấy hoàn công và nếu thích thì cập nhật vào sổ đỏ phần ts trên đất
HN thì chuyển nhượng o vấn đề j với sổ đỏ có cập nhật ts trên đất hay o, nhưng hcm hay bị củ hành khi bán nhà chẳng hạn nó kiểm tra xem đúng hiện trạng so với ghi trên sổ o, nếu có nhà hay công tình j thuộc diện cấp gpxd mà chưa có thủ tục hoàn công, dẫn đến không cập nhật, ghi nhận ts trên đất thì nó o cho chuyển nhương với lý do sổ đỏ khác thực tế. Nên dân sg rất sợ cái thủ tục hoàn công
còn việc sổ đỏ có ghi nhận hoàn công thì có giá trị hơn, nhưng các NH ngoài bắc em đã từng làm thì không quá quan trọng. Họ vẫn ghi nhận ts trên đất (nếu có GPXD) khi định giá, không phụ thuộc vào có hoàn công, có cập nhật vào sổ đỏ hay không.
E thấy rất ít các gia đình làm hoàn công sau khi xây xong. Nhà e xây xong cũng ko làm, cũng ko thấy có ai nhắc. e có ông anh làm thanh tra xây dựng ở phường

vitamint

Xe tăng
E thấy rất ít các gia đình làm hoàn công sau khi xây xong. Nhà e xây xong cũng ko làm, cũng ko thấy có ai nhắc. e có ông anh làm thanh tra xây dựng ở phường
ở hà nội ít làm hoàn công lắm
ở trong sài gòn thì thấy dân làm nhiều

7years

Xe điện
vâng thì em mới nói nó theo địa phương

lý do ô HCM làm chặt là vì ô có làm theo đúng gp tôi cấp giấy hoàn công thì sổ đỏ mới được thể hiện và phải thể hiện như thế mới đúng thực tế, khi không đúng thực tế thì tôi o xác nhận việc chuyển nhượng khi bán. Ở SG chi phí thủ tục hoàn công tốn hơn nhiều so với gpxd, vì lúc xây dựng chủ nhà hay thay đổi hehe...

ô HN thì kệ thôi, ghi nhận hay không là quyền của chủ nhà, hoàn công hay không và khi nào cũng là quyền lợi của chủ nhà, có hồ sơ tôi xem xét. Còn khi chuyển nhượng nhà đất thì sổ o cập nhật thì tôi cũng cho chuyển nhượng, phần ts trên đất tôi o biết thì vô can.

còn NH cho vay hay lúc đền bù họ chỉ căn cứ vào thực tế thôi. Chưa làm hoàn công nhưng thực tế có nhà, nhà lại có gpxd thì ghi nhận. Chứ hoàn công có thể họ chưa làm, quên, chứ có tiền lệ phí vvv,,,, thì không thể phủ nhận cái ts hiện hữu lù lù trên đó được

ruou_nep_40

Xe buýt
Dạo này xuất hiện xu thế người mua nhà ở khu đất dịch vụ đấu giá thường hỏi xem nhà này xây xong đã được cập nhật cái nhà là tài sản được quyền sở hữu vào sổ hồng hay chưa

con dơi 141

Xe điện
à giấy phép đầy đủ cụ ạ, đúng mọi thứ. GIờ để lâu mấy năm rồi liệu có làm đc nữa không cụ nhỉ
Thế thì nên làm vì cắm bank đc nhiều hơn, định giá đc nhiều hơn. nhưng em nghĩ cũng cần bôi trơn gì đó cho vui vẻ dù chuẩn nhất.

Mioaki

Xe buýt
còn hoàn công là thủ tục xác minh công trình sau khi hoàn thành làm đúng gpxd, sau đó có giấy hoàn công và nếu thích thì cập nhật vào sổ đỏ phần ts trên đất
Thời hạn ở đây không phải là thời hạn bắt đầu làm. có hai loại giấy phép xây dựng là loại không thời hạn và có thời hạn, thường thì loại giấy phép xây dựng có thời hạn người ta còn gọi là giấy phép xây dựng tạm được cấp khi nhà xây nằm trong vùng quy hoạch treo. Khi có quyết định thu hồi đất thì chỉ tính đền bù đất . Trước đây thì luật đất đai cũ chỉ ghi cấp sổ hồng cho những trường hợp có giấy phép xây dựng thường thế cho nên nếu không chạy gì thì nhà xây bằng giấy phép có thời hạn sẽ không được cập nhật lên sổ. Từ năm 2021 thì luật mới công nhận cả giấy phép xd có thời hạn cho việc cấp sổ hồng. Thế cho nên em mới hỏi là có cụ nào ở hà nội cầm giấy phép xd có thời hạn đi hoàn công cập nhật nhà lên sổ chưa để biết là có bị làm khó dễ gì không. Chứ nội thành hà nội mà xây nhà thì hay dính quy hoạch treo lắm.

Em cũng hỏi mấy người nhưng công nhận là ở hà nội phần lớn là không đi hoàn công nên cũng chưa biết rõ ràng lắm.