Helf me Bệnh lạ của Laptop

ducan

Xe tăng
Các cụ cao thủ giúp em vụ này với
Cái Lap Ace Travemalte 4720 của em bị một bệnh cực lạ , đau đầu ngâm kíu cả tháng nay chưa tìm ra bệnh . Sau một thời gian sử dụng pin đã bị trơ nên phải cắm xạc online , tự nhiên độ này máy trở chứng khi để một time không sử dụng máy chuyển sang chế độ sleeping ---> sau đó không tài nào bật lại được nữa , đã tắt bằng phím nóng giữ nút power một chút cho đèn tắt thì khởi động lại được , dùng thế được một thời gian sau khi tắt nóng rồi nhấn nút power đèn không sáng nữa, việc khởi động hoàn toàn bó tay , cứ vất máy để không 2 hôm lại khởi động bình thường (việc này em thử gần chục lần đều tăm tắp cứ bỏ không máy 2 ngày là khởi động lại đươc), restart lại máy vẫn hoạt động bình thường nhưng shut down xong lại không khởi động được. Lại để vài hôm việc khởi động máy diễn ra bình thường , đã khởi động được rồi thì hoạt động bao lâu cũng vẫn ngon không sao , kể cả restart xong lại hoạt động bình thường nhưng không được shut down hay sleeping .
Đã có những phương án chẩn trị sau:
-Thay pin cmos mới
- Lấy 1 pin và 1 nguồn cùng loại mới để thử (kể cả cắm pin đầy 100% vào cũng không khởi động được nếu không cắm xạc , việc xạc pin vẫn diễn ra bình thường trên lap)
- Cài lại win và format toàn bộ ổ cứng

đau đầu vì cái bệnh quái lạ này , hỏi anh gúc không có pan nào quái đản như của em , vậy cụ nào bác sĩ laptop khám giúp em cái

hhai73

Xe buýt
Em ơi, đợt trước máy nhà anh cũng bị như vậy giống em, sau khi khám xét xong thì chỉ việc mua cái ổ cứng khác lắp vào là lại chạy phe phé, em thử xem nhé, còn nếu ko được thì mua cái mới là xong, đỡ đau đầu...keke

ducan

Xe tăng
Em ơi, đợt trước máy nhà anh cũng bị như vậy giống em, sau khi khám xét xong thì chỉ việc mua cái ổ cứng khác lắp vào là lại chạy phe phé, em thử xem nhé, còn nếu ko được thì mua cái mới là xong, đỡ đau đầu...keke
ke ke em cũng đang nghi ngờ HDD , có lẽ phải thử 1 cái HDD khác đã , máy mới em mua lâu rồi (cụ hỏi nhà kho thì biết) , cái cũ đang nghịch tí nên mới có time ngâm kíu cả tháng chứ , sửa được thì cho thằng cháu làm phương tiện học tập nên cũng cố sửa cho ngon ......

trinhhung

Xe buýt
thế này em định mua lap cũ ghê phết nhỉ, thôi cố chút làm em mới tinh có BH cho lành

Mstudio.hn

Xe tải
=)) Chập ic rồi ạ. Máy em con trước cũng thế. luc đầu tự tắt rồi bật lại được, sau thì có đợi 2 ngày cũng ko thấy gì. Bị vất luôn rồi ạ :)) sửa cả dống tìn

santatocxu124

Xe hơi
E có con lap vừa cài lại Win7, cả trước và bây giờ sau khi cài lại win đều cứ dùng được một lúc nó lại down, tắt phụp và màn hình xanh lè. Bây giờ Firefox, Chrome, Opera đề không vào được, kích vào biểu tượng thì chỉ thấy đứng im, chả thấy nhúc nhích gì. Cụ nào mách nước cho em với, hay là cho nó cái búa?

Mstudio.hn

Xe tải
giống như trên đấy cụ ạ. Máy nó đòi nghỉ hưu ạ.

Red Fate

Xe hơi
E có con lap vừa cài lại Win7, cả trước và bây giờ sau khi cài lại win đều cứ dùng được một lúc nó lại down, tắt phụp và màn hình xanh lè. Bây giờ Firefox, Chrome, Opera đề không vào được, kích vào biểu tượng thì chỉ thấy đứng im, chả thấy nhúc nhích gì. Cụ nào mách nước cho em với, hay là cho nó cái búa?
Máy cụ có nóng k0 ạ? Có thể là quạt chip chết hoặc cảm biến nhiệt độ chết. Cụ xem quạt có chạy k0 nhé

santatocxu124

Xe hơi
Máy cụ có nóng k0 ạ? Có thể là quạt chip chết hoặc cảm biến nhiệt độ chết. Cụ xem quạt có chạy k0 nhé
Máy em như cục than luôn khi chạy, em để ý thấy dùng được khoảng hơn 45p nóng quá tự tắt phụp, màn hình xanh lè. Có lẽ đúng như cụ nói, đi thay quạt chip à cụ?

Red Fate

Xe hơi
Máy em như cục than luôn khi chạy, em để ý thấy dùng được khoảng hơn 45p nóng quá tự tắt phụp, màn hình xanh lè. Có lẽ đúng như cụ nói, đi thay quạt chip à cụ?
Cụ mở máy ra, cắm điện vào bật lên thì biết ngay quạt có chết hay k0 thôi. Nếu nóng như vậy thì khả năng quạt chưa chết hẳn mà chỉ lờ đờ, hoặc khe tản nhiệt nhiều bụi quá làm hơi nóng k0 thoát được. Cụ cứ tháo ra rồi lau bụi, xịt RP7 xem sao. Cách tháo thì trên mạng có đủ hứong dẫn cho mọi dòng máy. Máy e năm kia năm kìa gì đó cũng bị nóng, tưởng chét quạt, hỏi mua bọn nó quát 80$, e về tự cho RP7 vào chạy tít đến tận bây giờ :D Lâu lâu rảnh lại tháo ra xịt tí .
Cụ dùng máy gì nhỉ? Nếu ibm thi e có cái phần mềm đo nhiệt độ để điều chỉnh tốc độ quạt đấy, cụ đo thử xem sao.

Banmucoi

Xe máy
Theo mô tả của bác thì em có ý kiến là máy cứ bật cả tuần, thứ 6 bác hãy shutdown, nghỉ thứ 7, CN như chế độ làm việc của cơ quan HCSN, không phải nghĩ ngợi gì cho mệt :D
Format, cài lại Win đi cụ, nếu vẫn bệnh cũ thì em sẽ phán tiếp

Chỉnh sửa cuối:

khanh_bmsc

Xe máy
Em dự cho cụ 2 phương án như sau:
1. Trường hợp em này có thể làm chuột bạch thì cụ cho em ý cởi chuồng, tắm rửa sạch sẽ bằng nước xịt mainbroad bảo dưỡng các loại keo tản nhiệt, sau đó cắm card test main chạy cái xem em card này dừng tại đâu nếu , test HDD... rồi cài lại win chạy xem thế nào.
2. Em nó còn phải phục vụ cụ lâu dài: cụ nên cho em ý vào viện cho chắc...

santatocxu124

Xe hơi
Cụ mở máy ra, cắm điện vào bật lên thì biết ngay quạt có chết hay k0 thôi. Nếu nóng như vậy thì khả năng quạt chưa chết hẳn mà chỉ lờ đờ, hoặc khe tản nhiệt nhiều bụi quá làm hơi nóng k0 thoát được. Cụ cứ tháo ra rồi lau bụi, xịt RP7 xem sao. Cách tháo thì trên mạng có đủ hứong dẫn cho mọi dòng máy. Máy e năm kia năm kìa gì đó cũng bị nóng, tưởng chét quạt, hỏi mua bọn nó quát 80$, e về tự cho RP7 vào chạy tít đến tận bây giờ :D Lâu lâu rảnh lại tháo ra xịt tí .
Cụ dùng máy gì nhỉ? Nếu ibm thi e có cái phần mềm đo nhiệt độ để điều chỉnh tốc độ quạt đấy, cụ đo thử xem sao.
Máy em Lenovo B460. Sờ đến máy nóng mà xót cả ruột