Hãng Daewoo khẳng định không sản xuất xe Matiz VAN để xuất khẩu

VW Golf GTI

Xe buýt
Em vừa đọc tin này, theo đó thì rất rất có vấn đề rồi các cụ ơi :77::77::77:

Trong văn bản gửi cho Cục Hải quan Hải Phòng tuần trước, lãnh đạo Bộ Tài chính kết luận: Có dấu hiệu hiệu gian lận thương mại trong việc khai báo nhập khẩu dòng xe tải VAN - loại 2 chỗ ngồi, tải trọng 300 kg.
Bộ Tài chính yêu cầu Hải quan Hải Phòng phải tiến hành truy thu đối với các doanh nghiệp nào đã tự ý "biến" xe con thành xe chở hàng để lách thuế. Đồng thời ấn định mức thuế đối với các dòng xe hiệu Kia Morning và Daewoo Matiz theo mức thuế với dòng xe con loại 5 chỗ ngồi - 83% và chịu thêm 2 loại thuế khác là 45% tiêu thụ đặc biệt và 10% VAT.
Ngoài ra, Bộ Tài chính cũng yêu cầu Hải quan Hải Phòng xác minh làm rõ hành vi trốn thuế của doanh nghiệp để xử lý theo quy định. Đồng thời xem xét xử lý cán bộ hải quan "tiếp tay" cho doanh nghiệp lách luật.
Trước đó, Tổng cục hải quan đã tiến hành kiểm tra sau thông quan với một công ty nhập khẩu các mặt hàng xe kể trên. Kết quả cho thấy dù được gọi là xe tải VAN nhưng những chiếc Kia Morning và Daewoo Matiz có đầy đủ đặc điểm của xe chở người. Cơ quan này đã xác minh tại hãng sản xuất Kia Motors và Daewoo Hàn Quốc. Trong văn bản trả lời, hai hãng sản xuất trên khẳng định không sản xuất cũng như xuất khẩu loại xe kể trên và đề nghị phía VN ban hành lệnh cấm nhập.
Daewoo cho biết hãng có sản xuất loại xe Matiz VAN nhưng để tiêu dùng trong nước chứ không xuất khẩu. Trong một loạt giấy hủy đăng ký xe tại Hàn Quốc cũng xác định các loại xe trên là xe chở người.
Tổng cục Hải quan khẳng định: Một số dòng xe Matiz và Kia Morning mà một số doanh nghiệp nhập khẩu không phải là xe tải VAN như khai báo mà là xe chở người và thuộc nhóm 8703. Nghĩa là những chiếc xe này nếu được phép nhập khẩu vào VN sẽ phải chịu 3 loại thuế gồm 83% thuế nhập khẩu 45% tiêu thụ đặc biệt và 10% VAT.

http://www.vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2009/09/3BA137C7/

nguyenlongan

Xe tải
Truy thu ông bán chứ có truy thu người mua đâu :21:

VW Golf GTI

Xe buýt

Made-in-Vietnam

Xe tải
Tổng cục Hải quan khẳng định: Một số dòng xe Matiz và Kia Morning mà một số doanh nghiệp nhập khẩu không phải là xe tải VAN như khai báo mà là xe chở người và thuộc nhóm 8703. Nghĩa là những chiếc xe này nếu được phép nhập khẩu vào VN sẽ phải chịu 3 loại thuế gồm 83% thuế nhập khẩu 45% tiêu thụ đặc biệt và 10% VAT.

http://www.vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2009/09/3BA137C7/
Một số dòng xe Matiz và Kia Morning thuộc nhóm 8703 thôi chú không phải tất cả nhé. DN lại phải chạy tiếp đây.

Lexus fan

Xe điện
Em thấy trong này có đề cập đến các phiên bản Matiz 2008 (bao gồm giá), trong đó có Van đây này, sao bảo ko sản xuất
http://www.gmdaewoo.co.kr/pr/media/med01_01_view.jsp?idxno=22332&search=&type=1&nowpage=15
Tiếng Hàn em mù tịt nên ko thể tìm ra chỗ nào nói về các phiên bản Matiz Classic hiện giờ, post link lên cho các bác tìm hộ : http://idc.gmdaewoo.co.kr/gmmcc/MatizBrandPage.jsp?carID=matiz&contentsID=brandpage&evt=null (bác nào dùng FF có thể nó báo attack site, bật bằng IE thì ko sao)

Còn đây là Morning Van. Em chụp nguyên màn hình các bác xem
Ảnh hơi to nên em để direct link : http://i130.photobucket.com/albums/p255/vietdung123/Oto/morningvan.jpg

*Tất cả em đều lấy ở website chính hãng ở HQ

SpecX7426

Xe tăng
Theo các bác thì khi Hải Quan truy thu thuế của DN thì DN là người chịu hoàn toàn chênh lệch thuế đúng ko ạ?
Vậy thì với người mua và sử dụng xe thì sao?
Phí TB đóng 2% thì có phải đóng thêm 4% nữa ko?
Sau khi đóng phí TB đủ 6% thì có được lắp ghế chở người đằng sau ko? Việc này có phụ thuộc vào việc DN nhập khẩu đóng bù đủ thuế cho Hải Quan ko?

Made-in-Vietnam

Xe tải
Doanh nghiệp chịu thôi, nhưng có khả năng sẽ cho phép hoán cải thành sedan 4 chỗ

Ông XE BÒ đâu rồi, lên tiếng đi chứ, toàn né anh em thôi, cả vụ Spark đánh lửa cháy rụi trên cầu Thanh Trì nữa?????????????????????????????

Mr_Lee

[Tịch thu bằng lái]
Truy thu ông bán chứ có truy thu người mua đâu :21:
trong hợp đồng mua bán xe. các cty bán xe đã ghi rõ vấn đề này rùi các cụ ạ..."nếu như có truy thu thuế thì bên phía khách hàng sẽ phải nộp theo quy định..."

DangLH

Xe buýt
trong hợp đồng mua bán xe. các cty bán xe đã ghi rõ vấn đề này rùi các cụ ạ..."nếu như có truy thu thuế thì bên phía khách hàng sẽ phải nộp theo quy định..."
Thế thì cũng ốm đấy nhỉ ?

Các cụ cứ nhìn cái chữ ký của em thì biết câu trả lời!!!!!!!!!! xxx chỉ tóm tóc của doanh nghiệp nhập khẩu thôi các cụ ơi. Cứ bình tĩnh mà run.

xe365vn

Xe container
tức là cụ nào mua rồi thì trúng quả thôi
lên giá rồi
còn các cụ nhập khẩu chuẩn bị kiếm chỗ.. để nhảy :21:

flat

Xe buýt
HỜ hờ, tớ mua xong rồi, đăng ký xong rồi, bắt tớ nộp thêm tiền thế quái nào được - mà tớ mua để chở hàng thật nên cần gì thêm ghế - càng khó bắt vạ tớ nhỉ :6:

xebo

Xe bò ! ©
Ông XE BÒ đâu rồi, lên tiếng đi chứ, toàn né anh em thôi, cả vụ Spark đánh lửa cháy rụi trên cầu Thanh Trì nữa?????????????????????????????
Hỏi ai không hỏi lại hỏi đúng đối thủ cạnh tranh thì trả lời như vậy chứ sao !!! Hãng nó bảo Matiz Van là xe dành cho thị trường nội địa, xuất khẩu đi các nước khác là Spark Van mặc dù chúng giống hệt nhau :P. Tuy nhiên đấy chỉ là cách nói lập lờ để chơi lại đối thủ, các bác nhà mình chắc sẽ toi vì cái này.
Tuy nhiên có thể biết được chính xác xe nhập về thuộc dòng xe Van hay xe con 5 chỗ chỉ cần nhìn số khung là biết, ví dụ như Matiz nhập sẽ là (các loại xe khác như Huyndai, Kia... cũng tương tự):
Matiz Van: KLYKA754D8Cxxxxxx
Matiz 5 chỗ: KLYKA484D8Cxxxxxx
Theo qui định của nhà sản xuất số 75 ở vị trí trên là dòng xe Van, 48 là dòng xe 5 chỗ (có tài liệu hướng dẫn rõ). Nhưng để thuyết phục các bác xxx nhà mình hiểu được điều này e rằng không dễ. :77: