[Funland] Hải Phòng có vụ gì mà kinh thế?Các bác phụ huynh cẩn thận

Thèm khát

Xe điện
Nam sinh lớp 9 ki.ll bạn gái lớp 8 mới sinh em bé rồi chôn xác.Nhà nào có con gái từ cấp 2 đã phải để ý rồi
Từ vụ thằng Lê Văn Luyện, rất nhiều group “Đàn em Lê Văn Luyện” hoặc tương tự do bọn oắt con bệnh hoạn lập ra có rất nhiều thành viên.

Nhìn vẻ mặt bình thản của con ác quỷ khơi mào động lực bọn trẻ ranh hư hỏng, thần tượng của bọn nó trông oai như này vì biết sớm muộn gì cũng trở lại xã hội thôi

Bọn oắt con giờ manh động lắm vì không cần phải lo án tử, thậm chí chúng nó còn xem đây là cơ hội để “đổi đời”, lỡ bị tóm thì ngồi vài niên là xong.

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
Xây dựng L xong cất tủ, cứ cần đến mới đem ra tra cứu mà không tuyên truyền đến người dân, đến học sinh để giáo dục và răn đe từ xa.
Ở môi trường GD liệu có quá tập trung vào Toán, Văn, NN, Lý, Hoá, Sinh, Địa không các cm? Em đơn cử một vấn đề rất hàng ngày, thường xuyên là ngay trong số người có GPLX máy, có bao nhiêu người hiểu rõ Luật GTĐB và chế tài xử phạt (răn đe)?
Em đơn cử một vấn đề rất hàng ngày, thường xuyên là ngay trong số người có GPLX máy, có bao nhiêu người hiểu rõ Luật GTĐB và chế tài xử phạt (răn đe)?:

Không nhiều người có bằng 2b bác ạ, tôi chắc chắn là dưới 33%.
Trong số đó, tuyệt đại đa số là mua bằng hay bao đậu hay thi hộ hay cả ba.
Cá nhân tôi là 1 trong số trên.

Trong số ít ỏi có bằng khá tử tế còn lại, họ chỉ dừng ở mức Đỏ và Xanh Đường cấm hay Rẽ thì xinhan. Hết.
Thường thì họ vượt đèn đỏ 1 cách cẩn trọng; hay chuyển làn khi đã xi nhan và tin rằng thế là đủ, "tao xi nhan rồi cơ mà".

Còn cái việc Chế tài xử phạt, chẳng ai nhớ đâu, dù 2b hay 4b.

motthoidongbim

Xe điện
Nhiều bố mẹ bây giờ vô cảm đẻ ra nhưng không biết dạy dỗ không biết nuôi con thì đẻ ra làm gì
Lớp f1 nhà e. Có bạn sắp hết lớp 1 mà học cực kém, dễ ở lại lớp. E thấy toàn tự đi bộ về, chơi ở trường chán thì về. Cô hôm nào cũng nhắn lên nhóm về những bạn không làm bài, quên sách, ko mặc đồng phục v.v. mà luôn có bạn này. Bạn ý nói bậy hay đánh bạn (em hay ngồi sân trường nên biết). Nhưng bạn ý em thấy khá sáng tạo - tự chế các trò chơi để chơi; nếu được quan tâm thì cũng không “nát”. Có hôm uống xong sữa, bạn ý vứt toẹt ra sân, bj bạn khác dẫm vào. E bảo : AM ra cho vào thùng rác đi, ko dây bẩn ra. Bạn ý làm luôn. Hsau em cho gói bánh, ăn xong bạn ý tự ý thức cho vỏ vào thùng rác luôn.
“Nhân chi sơ, tính bản thiện”.

Thèm khát

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
Hệ quả của MXH tràn lan k kiểm soát. Nhưng đầu tiên là do phụ huynh. Sinh con ra,để nó như mèo hoang chó dại. Thậm chí là bất lực với chính đứa con mình sinh ra. ( vì sao thì nó hiện hữu mỗi ngày). Cuối cùng mới là xã hội.
Xét toàn diện với sự khách quan.
Nhiều trường hợp cũng khó trách các bậc cha mẹ cụ ạ. Thu nhập thấp, hễ ráo mồ hôi là hết tiền, nên toàn bộ thời gian đều dành cho việc kiếm miếng cơm manh áo.
Một số phụ huynh có điều kiện thì lại đầu tư cho con em theo hướng tiêu cực, để chúng nó không thua kém ai. Thầm chí chiều theo những đòi hỏi quá quắt của chúng, để rồi khi xảy ra chuyện chỉ đành than thở " giá mà.....phải chỉ....."

yamaki

Xe buýt
Xin chia buồn với gia đình nạn nhân.
Quốc Hội đang "xây dựng dự án Luật Tư Pháp người chưa thành niên" và sẽ sớm thông qua, theo xu hướng hình thức xử lý nghiêm khắc hơn, tăng tính răn đe với người phạm tội là vị thành niên.
Các cháu giờ dạy thì sớm hơn, nhưng lại chưa hoàn chỉnh về nhận thức. Nên đánh nặng vào vai trò giám hộ của bố mẹ, gia đình.

HH1993

Xe điện
Nhiều trường hợp cũng khó trách các bậc cha mẹ cụ ạ. Thu nhập thấp, hễ ráo mồ hôi là hết tiền, nên toàn bộ thời gian đều dành cho việc kiếm miếng cơm manh áo.
Một số phụ huynh có điều kiện thì lại đầu tư cho con em theo hướng tiêu cực, để chúng nó không thua kém ai. Thầm chí chiều theo những đòi hỏi quá quắt của chúng, để rồi khi xảy ra chuyện chỉ đành than thở " giá mà.....phải chỉ....."
Vâng bác ạ. Sự thực là vậy. Tuy nhiên thì tiền bạc bao nhiêu là đủ. ( tôi không nói những hoàn cảnh đặc biệt). Mười năm trông cây,trăm năm trông người mà bác.
Cụ thể thì đa số các trẻ phạm tội là so thiếu giáo dục,do ảnh hưởng MXH. Và càng ngày càng nhiều. Rất ít là vì....lý do khác. Và đa số tội phạm đều trẻ hóa và xuất thân từ nơi mang yếu tố vùng miền.

thuyhtt

Xe tăng
thằng cu năm nào chặt đầu người yêu cũng quê hp. không rõ đã tiêm thi hành án chưa.
Đức Nghĩa, cùng đồng hương Hp và cùng lớp đại học với em.
Cậu ấy học giỏi, ở lớp hiền lành thương bố mẹ, có trách nhiệm với tập thể. Nhưng có lẽ vết trượt xuất phát từ việc cậu tham gia trò đỏ đen, chểnh mảng học hành, bạn bè xa lánh, học lại (cùng lớp với nạn nhân). Hix. Nếu ngày ấy bạn ấy đc gia đình gần gũi thầy cô thấu hiểu, bạn bè giúp đỡ biết đâu tránh đc vết trượt dài mãi như thế :(.
Nên môi trường sống, giáo dục, bạn bè ảnh hưởng nhiều đến quyết định mỗi người.

HH1993

Xe điện
Em đơn cử một vấn đề rất hàng ngày, thường xuyên là ngay trong số người có GPLX máy, có bao nhiêu người hiểu rõ Luật GTĐB và chế tài xử phạt (răn đe)?:

Không nhiều người có bằng 2b bác ạ, tôi chắc chắn là dưới 33%.
Trong số đó, tuyệt đại đa số là mua bằng hay bao đậu hay thi hộ hay cả ba.
Cá nhân tôi là 1 trong số trên.

Trong số ít ỏi có bằng khá tử tế còn lại, họ chỉ dừng ở mức Đỏ và Xanh Đường cấm hay Rẽ thì xinhan. Hết.
Thường thì họ vượt đèn đỏ 1 cách cẩn trọng; hay chuyển làn khi đã xi nhan và tin rằng thế là đủ, "tao xi nhan rồi cơ mà".

Còn cái việc Chế tài xử phạt, chẳng ai nhớ đâu, dù 2b hay 4b.
Điều bác dẫn chứng đủ nói lên thực tại xã hội rồi. Có những thứ không thể gheo kịp văn minh của xã hội chung.

buicongchuc

Tháo bánh
Hành vi này là cá biệt, ko liên quan đến giáo dục, tuyên truyền cụ ạ
Nếu cậu bé này được giáo dục - tuyên truyền nghiêm túc về quy định của PL (cấm làm, không được làm, ...), nếu làm có thể để lại các hậu quả abc, nặng sẽ bị chế tài xử lý (tử hình, bỏ tù, phạt tiền, ...) em chắc chắn tin là không có vụ án đau lòng thế này.

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
Vâng bác ạ. Sự thực là vậy. Tuy nhiên thì tiền bạc bao nhiêu là đủ. ( tôi không nói những hoàn cảnh đặc biệt). Mười năm trông cây,trăm năm trông người mà bác.
Cụ thể thì đa số các trẻ phạm tội là so thiếu giáo dục,do ảnh hưởng MXH. Và càng ngày càng nhiều. Rất ít là vì....lý do khác. Và đa số tội phạm đều trẻ hóa và xuất thân từ nơi mang yếu tố vùng miền.
Cái quan niệm trời sinh voi và cả cỏ đi kèm, nó vẫn còn mà bác.
Mặc dù bây giờ, cái sự Sinh voi (với 5-6 đứa nhỏ) nó càng ngày càng ít đi.

Nhưng cái quan niệm Sinh cỏ, vẫn rất nhiều.
Tư duy kiểu: Mình hồi xưa cũng vậy, cũng trưởng thành, cũng vợ con như ai, cũng tốt nghiệp lớp 5 như ai, có sao đâu, nó vẫn tồn tại ở nhiều vùng.

Ngay gần Hà Nội, các cháu hết lớp 9 là bỏ học, đi làm công nhân, lấy vợ lấy chồng, sinh con sát sạt tuổi 18, là bình thường. Tôi biết 2 cháu gái như thế.

nowhereland

Xe điện
Đức Nghĩa, cùng đồng hương Hp và cùng lớp đại học với em.
Cậu ấy học giỏi, ở lớp hiền lành thương bố mẹ, có trách nhiệm với tập thể. Nhưng có lẽ vết trượt xuất phát từ việc cậu tham gia trò đỏ đen, chểnh mảng học hành, bạn bè xa lánh, học lại (cùng lớp với nạn nhân). Hix. Nếu ngày ấy bạn ấy đc gia đình gần gũi thầy cô thấu hiểu, bạn bè giúp đỡ biết đâu tránh đc vết trượt dài mãi như thế :(.
Nên môi trường sống, giáo dục, bạn bè ảnh hưởng nhiều đến quyết định mỗi người.
Môi trường rất quan trọng.
Em đã từng thuê nhà ở hồi mới ra trường trong khu trọ có khá nhiều sv, mà khu này an ninh không phức tạp nhưng nạn đỏ đen lô đề bóng bánh thì hàng ngày hàng giờ. 80% các bạn sv ở đây dính cờ bạc hết, cá biệt có bạn học tự động hóa BK đầu vào là hs rất giỏi chuyên của tỉnh, có giải quốc gia mà sau nghiện cờ bạc bỏ bê học hành cũng phải học lại đấy. Sau em chuyển đi chỗ khác không biết các bạn ở lại có trượt nữa không.

sskkb

Xe tăng
Nhiều bố mẹ bây giờ vô cảm đẻ ra nhưng không biết dạy dỗ không biết nuôi con thì đẻ ra làm gì
Cụ nói khó thế, phần lớn là đẻ xong mới biết có biết nuôi dạy được hay không, chứ chưa đẻ làm gì có ai dám khẳng định là không nuôi dạy được :))

thuyhtt

Xe tăng
Môi trường rất quan trọng.
Em đã từng thuê nhà ở hồi mới ra trường trong khu trọ có khá nhiều sv, mà khu này an ninh không phức tạp nhưng nạn đỏ đen lô đề bóng bánh thì hàng ngày hàng giờ. 80% các bạn sv ở đây dính cờ bạc hết, cá biệt có bạn học tự động hóa BK đầu vào là hs rất giỏi chuyên của tỉnh, có giải quốc gia mà sau nghiện cờ bạc bỏ bê học hành cũng phải học lại đấy. Sau em chuyển đi chỗ khác không biết các bạn ở lại có trượt nữa không.
em nghe nói Nghĩa nợ tiền nhưng cậu thương bố mẹ già nên ko hỏi bố mẹ, thương chị gái cũng ko hỏi vay chị, cậu ôm nguyên tiền học bổng cả khoa bị phát hiện nên bạn bè xa lánh, cậu bị học lại ... cứ trượt như thế, khó đứng dậy được.

zinhaicau

Xe điện
Cái quan niệm trời sinh voi và cả cỏ đi kèm, nó vẫn còn mà bác.
Mặc dù bây giờ, cái sự Sinh voi (với 5-6 đứa nhỏ) nó càng ngày càng ít đi.

Nhưng cái quan niệm Sinh cỏ, vẫn rất nhiều.
Tư duy kiểu: Mình hồi xưa cũng vậy, cũng trưởng thành, cũng vợ con như ai, cũng tốt nghiệp lớp 5 như ai, có sao đâu, nó vẫn tồn tại ở nhiều vùng.

Ngay gần Hà Nội, các cháu hết lớp 9 là bỏ học, đi làm công nhân, lấy vợ lấy chồng, sinh con sát sạt tuổi 18, là bình thường. Tôi biết 2 cháu gái như thế.
Em thì biết nhiều cháu gái ven TP hẳn hoi, chưa tròn 17t con đã đầy niên. Tính ra "ấp" nhau khi chưa đủ 16t, bố của đứa trẻ ngồi uống nước bọn em vẫn trêu, mày cứ liều liệu.... chưa hết thời hiệu của hấp diêm đâu. Chứ 17-18t thì vẫn là khá hơn cụ ạ.

Opel Astra

Xe điện
Em thì biết nhiều cháu gái ven TP hẳn hoi, chưa tròn 17t con đã đầy niên. Tính ra "ấp" nhau khi chưa đủ 16t, bố của đứa trẻ ngồi uống nước bọn em vẫn trêu, mày cứ liều liệu.... chưa hết thời hiệu của hấp diêm đâu. Chứ 17-18t thì vẫn là khá hơn cụ ạ.
Tụi này cũng vậy mà bác, sinh con trước 18 tuổi.
Có điều, đồng chí chồng cũng là bạn học, nên chẳng rõ ai sẽ ra tòa vì tội Giao hợp với người U18.

zinhaicau

Xe điện
Tụi này cũng vậy mà bác, sinh con trước 18 tuổi.
Có điều, đồng chí chồng cũng là bạn học, nên chẳng rõ ai sẽ ra tòa vì tội Giao hợp với người U18.
2 đ/c chồng em biết thì đều hơn tuổi vợ cỡ 1 năm. Nên vợ nó mà kêu cho cái đơn là đi hết. Vì chứng cứ con cái ngày sinh rành rành. Chạy đâu đc cụ nhể.

Công.dv

Xe tải
Vùa thấy vụ này trên báo sáng nay xong. Người đi rồi vẫn là người thiệt thòi nhất.