Góc hỏi han về xuyên 1 vòng Việt Nam dịp Tết Quý Mão

Chip2Beo

Xe tải
Cũng ấp ủ mãi mà chưa có dịp đi. Nhưng nếu có 10 ngày, em sẽ đi thế này:

Ngày 1: Hà Nội - Huế (665km ~ 12 tiếng chạy xe, hơi vất vả tí, có thể đi sớm đến muộn)
Ngày 2: Sáng chơi ở Huế (ngoài Hoàng Thành và các lăng còn có đồi Vọng Cảnh, cung An Định, nhà vườn An Hiên), chiều tối vào Quảng Ngãi (240km ~ 4 tiếng chạy xe)
Ngày 3: Quảng Ngai - Nha Trang (390km ~ 8 tiếng chạy xe)
Ngày 4: Nha Trang - Phan Rang (100km ~ 2 tiếng chạy xe) chơi ở Ninh Thuận (đồi cát, vijh Vĩnh Hy, vườn nho, đồi cừu, ..)
Ngày 5: Phan Rang - Vũng Tàu (300km ~ 6 tiếng chạy xe) - chơi ở VT
Ngày 6: Vũng Tàu - Sa Đéc (230km ~ 5 tiếng chạy xe) - chơi làng hoa Sa Đéc
Ngày 7: Sa Đéc - Rừng tràm Trà Sư - Núi Tà Pạ - Rạch Giá (200km ~ 5 tiếng)
Ngày 8: Rạch Giá - Đất Mũi Cà Mau (225km ~ 6 tiếng chạy xe) - tham quan Đất Mũi
Ngày 9: Cà Mau - Bạc Lieu - Sóc Trăng (235km ~ 6 tiếng chạy xe) tham quan dọc đường
Ngày 10: Sóc Trăng - Cần Thơ - Mỹ Tho - TP HCM (225km ~ 5 tiếng chạy xe) tham quan dọc đường
Kết thúc chuyến đi - gửi xe ra HN

Em định chay từ Cần Thơ ra HN khoảng 3 đêm 4 ngày, nhưng thấy cụ đi khoảng 4-5 ngày chắc em lại tính PA bay ra vậy, hic
Hồi hè em chạy từ Nha Trang ra cũng mất 2 đêm dọc đường

CXP

Xe buýt
Em định chay từ Cần Thơ ra HN khoảng 3 đêm 4 ngày, nhưng thấy cụ đi khoảng 4-5 ngày chắc em lại tính PA bay ra vậy, hic
Hồi hè em chạy từ Nha Trang ra cũng mất 2 đêm dọc đường
Em nghĩ Cần Thơ - HN chạy 4 ngày cũng được cụ ạ, nhưng hầu như chỉ chạy, và tốt nhất có 2 tài.
1. Cần Thơ - Phan Rang (490km ~ 9-10 tiếng)
2. Phan Rang - Quảng Ngãi (480km ~ 9-10 tiếng)
3. Quảng Ngãi - Kỳ Anh (505km ~ 9-10 tiếng)
4. Kỳ Anh - Hà Nội (410km ~ 8 tiếng)

z300

Xe điện
Em nghĩ Cần Thơ - HN chạy 4 ngày cũng được cụ ạ, nhưng hầu như chỉ chạy, và tốt nhất có 2 tài.
Ngày nào cũng chạy 9-10 tiếng với thực trạng giao thông căng thẳng ở Việt nam thì oải lắm

z300

Xe điện
Sau khi cần đối công việc, gia đình và các vấn đề khác, hiện em sửa lại đi được 12 ngày, tối đa 13 ngày để tránh ngày về trùng ngày cuối đợt nghỉ sẽ bị đông

+ Vòng đi: Hà Nội - Đồng Hới - Quảng Ngãi - Nha Trang (giao thừa tại Nha trang) - Sài gòn/hoặc chạy thẳng Cần Thơ - Cà Mau (dọc đường sẽ chơi cả ở Miền Tây như Sóc trăng, Sa đéc, Bạc liêu ...)
+ Vòng ra: Cà Mau - Sài gòn - Ninh Thuận - Quy Nhơn - Đông Hà - Hà nội

Điểm chính của cung này là Đón Giao thừa ở Nha Trang để ăn hải sản (2 đêm) và Chơi đất mũi (2 đêm) + Miền Tây. Các tỉnh thành khác cơ bản em đi cũng nhiều rồi. Chiều ra chủ yếu chạy túc tắc, tiện đâu nghỉ đấy vì có thể đã mệt rồi.

Trường hợp chơi ở Cà Mau + Miền Tây Nam bộ mà la cà quá thì chiều ra em sẽ gửi ô tô xe thùng từ Sài gòn hoặc Quy nhơn để bay ra. Phương án này em không thích lắm vì sẽ không chủ động.

các cụ có ý gì hay tư vấn cho em với, em đội ơn các cụ.

Lại còn vụ gần đây xăng khắp các tỉnh thành đều thiếu, không có để mà đổ. Đ xuyên Việt lo phết các cụ à :)

Binhhidecc

Xe buýt
Năm trước cháu chạy Hà nội quảng ngãi có 1 ngày thôi, nếu tết năm cụ đi còn nhàn hơn có 2 đoạn cao tốc mới cam lộ-la sơn và la sơn- tuý loan

CuTiVoDich

Xe điện
emQUOTE="z300, post: 65461315, member: 482877"]
Sau khi cần đối công việc, gia đình và các vấn đề khác, hiện em sửa lại đi được 12 ngày, tối đa 13 ngày để tránh ngày về trùng ngày cuối đợt nghỉ sẽ bị đông

+ Vòng đi: Hà Nội - Đồng Hới - Quảng Ngãi - Nha Trang (giao thừa tại Nha trang) - Sài gòn/hoặc chạy thẳng Cần Thơ - Cà Mau (dọc đường sẽ chơi cả ở Miền Tây như Sóc trăng, Sa đéc, Bạc liêu ...)

Điểm chính của cung này là Đón Giao thừa ở Nha Trang để ăn hải sản (2 đêm) và Chơi đất mũi (2 đêm) + Miền Tây. Các tỉnh thành khác cơ bản em đi cũng nhiều rồi. Chiều ra chủ yếu chạy túc tắc, tiện đâu nghỉ đấy vì có thể đã mệt rồi.

Trường hợp chơi ở Cà Mau + Miền Tây Nam bộ mà la cà quá thì chiều ra em sẽ gửi ô tô xe thùng từ Sài gòn hoặc Quy nhơn để bay ra. Phương án này em không thích lắm vì sẽ không chủ động.

Lại còn vụ gần đây xăng khắp các tỉnh thành đều thiếu, không có để mà đổ. Đ xuyên Việt lo phết các cụ à :)
[/QUOTE]
e chạy cũng nhiều, ngày nhiều nhất có lúc chạy 800km nhưng em thấy lịch này của cụ căng phết nếu chạy 2 chiều. Theo em cụ nên gửi xe bay chiều ra, nên gửi từ SG hẹn nhà xe lồng đến giờ mang xe đến giao, hoặc họ có thể đến ks cụ ở lấy xe.

z300

Xe điện
emQUOTE="z300, post: 65461315, member: 482877"]

e chạy cũng nhiều, ngày nhiều nhất có lúc chạy 800km nhưng em thấy lịch này của cụ căng phết nếu chạy 2 chiều. Theo em cụ nên gửi xe bay chiều ra, nên gửi từ SG hẹn nhà xe lồng đến giờ mang xe đến giao, hoặc họ có thể đến ks cụ ở lấy xe.
[/QUOTE]
Vâng cám ơn cụ. Em cũng đang nghiêng về PA này. Em đã gọi nhà xe và họ nói cứ báo trước kiểu gì họ cũng nhận xe mình, Sài gòn hay Quy nhơn. Về PA này thì em lại đang lo vé chiều ra khó và mắc + chen chúc mệt mỏi ở Tân Sân Nhất (nên mới tính chạy ra Quy Nhơn để bay cho đỡ đông).
Lại còn vụ thiếu xăng dầu nữa chứ haizzz

z300

Xe điện
Cụ đi sớm quá, nhà Con dự định mùng 2 hoặc mùng 3 mới xuất phát, chạy sao để từ HN - SG từ 3-4 ngày ạ.
Em đi chơi mà, thong thả hưởng thụ những vùng đất mới mà cụ

KTS.KEN

Xe buýt
Năm nay nhà em cũng có ý định xuyên Việt dịp tết. Em có thể đi 15-16 ngày, và vẫn đang tính p/a gửi xe lượt ra để có nhiều thời gian tại mỗi điểm dừng hơn. Tháng trước em cũng phi vào tới Phú Yên theo ctr bigoff của CLB FE+, em chưa xuyên Việt lần nào. Nhờ các cụ đã có kinh nghiệm chia sẻ thêm ạ

z300

Xe điện
Năm nay nhà em cũng có ý định xuyên Việt dịp tết. Em có thể đi 15-16 ngày, và vẫn đang tính p/a gửi xe lượt ra để có nhiều thời gian tại mỗi điểm dừng hơn. Tháng trước em cũng phi vào tới Phú Yên theo ctr bigoff của CLB FE+, em chưa xuyên Việt lần nào. Nhờ các cụ đã có kinh nghiệm chia sẻ thêm ạ
Năm nay cụ định đi từ ngày nào? 15-16 ngày thì thoải mái đó cụ. Cụ tìm trên diễn đàn những bài câu chuyện chuyến đi nhiều chuyến xuyên Việt lắm. Cơ bản nó phụ thuộc thời điểm ta đi vào Tết nên nhiều nhà nghỉ bán ăn uống => nếu gia đình có trẻ con người già thì sẽ hơi vất. Còn lại thì thích đâu nhiều thì nghỉ nhiều nơi đó.
1 yếu tố quan trọng mà khiến chuyến đi thành công là chuẩn bị trước, cả các tình huống bất ngờ. Như em hay mang theo “đồ ăn khô” trữ trong xe, phòng bất khả kháng vì ngày xưa con em bé. Ví dụ: mỳ tôm, ruốc, cơm cháy, … các thứ hoa quả, gà luộc, giò lợn … em mang theo thùng đá theo xe để 2-3 ngày thoải mái

KTS.KEN

Xe buýt
Năm nay cụ định đi từ ngày nào? 15-16 ngày thì thoải mái đó cụ. Cụ tìm trên diễn đàn những bài câu chuyện chuyến đi nhiều chuyến xuyên Việt lắm. Cơ bản nó phụ thuộc thời điểm ta đi vào Tết nên nhiều nhà nghỉ bán ăn uống => nếu gia đình có trẻ con người già thì sẽ hơi vất. Còn lại thì thích đâu nhiều thì nghỉ nhiều nơi đó.
1 yếu tố quan trọng mà khiến chuyến đi thành công là chuẩn bị trước, cả các tình huống bất ngờ. Như em hay mang theo “đồ ăn khô” trữ trong xe, phòng bất khả kháng vì ngày xưa con em bé. Ví dụ: mỳ tôm, ruốc, cơm cháy, … các thứ hoa quả, gà luộc, giò lợn … em mang theo thùng đá theo xe để 2-3 ngày thoải mái
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Nhà em 4 người, 2 F1 cũng lớn lớn chút rồi ạ. Em chạy Everest, trên xe em đầy đủ đồ camping nên có lỡ đường 1 vài ngày cũng ok ạ 😊. Em vẫn chưa fix ngày xuất phát vì còn phụ thuộc cv của Gấu.
Chúc cụ lên đường thượng lộ bình an, nhiều cái hay và vui ạ. Nếu có duyên, đi đến đâu cụ update trên toppic, em đọc nắm đc thông tin có khi ta lại gặp nhau đâu đó trong hành trình.