Thảo luận Góc chia sẻ về các lỗi của xe Lux A - SA và kinh nghiệm bảo hành, sửa chữa khắc phục.

Tình duyên

Đi bộ
Tình trạng điều hoà mới chạy thì mát sau một thời gian ngắt rồi không chạy lại được có vẻ là phổ biến, xe tôi cũng đang bị, thấy có cụ bảo phải thay cảm biến, xe mới đi chưa được 500km nên tôi đang theo dõi thêm có lỗi gì nữa thì đi làm một thể. Hiện xe tôi đi tý thế mà đã dính các hạng mục là nhao lái, điều hoà không mát, cam 360 đến sáng ngày hôm nay không lên được nữa rồi, có lẽ để đến 1000km thay dầu và đòi bảo hành một thể.
Xe tôi chạy được 24000km rồi. Các lỗi như điều hoà ngắt rồi lâu bật lại gây khó chịu, một số vị trí như ghế, cốp thỉnh thoảng có tiếng kêu...nhưng đến nay đã khắc phục xong. Theo tôi đó là những lỗi không cơ bản và hoàn toàn có thể khắc phục một cách dễ dàng nên có thể chấp nhận được. Còn một vấn đề nữa, sau khi cập nhật phần mềm, khả năng tăng tốc và triệt tiêu độ trễ (nhược điểm chung của xe turbo) khi chạy ở tốc đôn thấp (dưới 80km/h) rất tốt, phù hợp khi đi trong đô thị, nhưng khi chạy ở quốc lộ 5B, tốc độ 120km/h thì bị hụt công suất nên tăng tốc nhanh xe hơi bị giật (Trước đây khi chưa cập nhật phần mềm thì tăng tốc ở tốc độ thấp bị trễ, nhưng ở tốc độ cao vẫn có thể chấp nhận được). Theo tôi nên quy về phần mềm cũ thì hay hon vì các xe turbo nói chung đều bị trễ, chấp nhận hơi trễ trong đô thị nhưng khi chạy cao tốc không bị hụt công suất

Tình duyên

Đi bộ
Đến Mẹc còn dính lỗi nước vào hộp số, chủ xe nếu đen đủi bị thì mất khá tiền, Ford dính chảy dầu, Volvo cũng có lỗi phải triệu hồi..., hãng nào cũng có thể có lỗi, cái chính là khắc phục thế nào.
Vinfast đúng là có khá nhiều lỗi. Là người sử dụng, xe tôi mới đi được mấy trăm km, chỉ có lỗi tý là sau 400km bắt đầu bị nhao lái sang một bên, cái này chắc đi thay dầu chỉnh lại đơn giản. Tuy nhiên biết đâu xe sẽ bị lỗi nào đó nên tôi muốn tìm hiểu các lỗi dòng xe Lux có thể mắc và cách khắc phục hiệu quả. Qua tìm hiểu trên mạng thì xe Lux A và Sa không tính đến phần màn hình thì còn có các lỗi mà nhiều xe chưa khắc phục được là:
1/ Lỗi rung vô lăng khi chạy đến tốc độ nào đó, mỗi xe lại khác nhau. Có người chia sẻ là qua hãng chỉnh nhiều lần chưa được.
2/ Xe chạy trên cao tốc bị tiếng gió rít, có thể do hở gioăng kính.
Cụ nào đã bị và sử lý được triệt để thì cho mọi người xin kinh nghiệm.
Ngoài ra cũng có một số vấn đề mọi người tham khảo là:
- Tránh để giấy tờ trên nắp chỗ để nước, trên taplo vì dễ bị kẹt, rơi vào trong không lấy ra được.
- Phải chỉnh để nhiệt độ rất thấp mới mát do lỗi cảm biến của máy lạnh.
- Nhựa trong xe có lớp sơn bên trên dễ bong tróc.
- Lốp xe mỏng rất dễ rách.
- Một số bộ phận lắp ráp lỏng lẻo.
- Có thể tháo bỏ xạc không dây cho cốp rộng thêm.
- Có thể bỏ chức năng auto stop start.
Một số hình ảnh minh họa trên mạng:

Anh bạn nói rất chuẩn đấy, tôi sử dụng xe này được 1 năm rồi và thấy đúng như vậy. Chất máy của xe, khung sườn, giảm sóc...là OK. Còn tiếng rít gió khi chạy cao tốc thì tôi để ý khi gió thổi chéo xe se có tiếng rít. Tôi đã chạy camry, peugeot, land, audi Q5 cũng bị như vậy, còn các xe khác thì tôi chưa chạy. Nếu bạn chạy peugeot thì tiếng gió còn nhức cả tai. Nói chung hy vọng phiên bản sau, hãng xe Việt sẽ khắc phục được những lỗi này

goldfiat76

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Túm lại là bỏ tiền tỷ để đi mua cái xe biết chắc là sẽ dính lỗi ngay từ đầu thì ....không nên chút nào! Còn ai cứ cố tình mua vì yêu nước thì cứ việc thôi, cuộc sống là sự lựa chọn thôi mà!

duysonat

Đi bộ
Không biết xe các cụ có bị như em không, khi de có vật cản là cảm biến de kêu eee suốt luôn dù đã vào D chạy đi rồi, phải trên 20 km/h tiếng kêu mới tắt còn dưới 20 là kêu từ đầu ngõ đến cuối ngõ phát bực.

thanhcong2002

Xe buýt
Không biết xe các cụ có bị như em không, khi de có vật cản là cảm biến de kêu eee suốt luôn dù đã vào D chạy đi rồi, phải trên 20 km/h tiếng kêu mới tắt còn dưới 20 là kêu từ đầu ngõ đến cuối ngõ phát bực.
Em k đi VF, nhưng xe em khi vật cản đã ra ngoài tầm cảm biến cả trước và sau thì nó không kêu nữa

duysonat

Đi bộ
Em k đi VF, nhưng xe em khi vật cản đã ra ngoài tầm cảm biến cả trước và sau thì nó không kêu nữa
Kia K3 nhà em cũng không bị như thế, nên em mới lên đây hỏi xem do xe Vinfast lux thiết kế như thế hay do xe em bị lỗi cảm biến.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Túm lại là bỏ tiền tỷ để đi mua cái xe biết chắc là sẽ dính lỗi ngay từ đầu thì ....không nên chút nào! Còn ai cứ cố tình mua vì yêu nước thì cứ việc thôi, cuộc sống là sự lựa chọn thôi mà!
Người ta éo mua vì yêu nc đâu. Mua vì muốn trải nghiệm cái mới. Nhiều cụ hằn học với Vin quá làm gì. Hãng mới tinh, lắp đc ít xe thì việc lỗi là rất bt. Người mua đều là người thích trải nghiệm nên họ chấp nhận.

iomb4ilu

Xe tải
Em đang tính mua, trong tất cả những lý do em đang cân nhắc thì chả có tí lòng yêu nước nào ở đấy cả, e nghĩ những người khác cũng tương tự, hoặc nếu có thì lòng yêu nước nó cũng phải ở cuối danh sách.

thanh3515

Xe hơi
LUX A cháu đi hôm vừa rồi lỗi phần mềm , vào Đại việt chỗ quốc lộ 5 cũ đầu hà nội cạnh ngô gia tự , được các bạn ý update phần mềm mới , chạy đã ổn , nhưng cần theo dõi thêm ,, chỗ đó quản lý là cậu Tuyến 0813888839 , các cụ cần trợ giúp thì gọi ,

Choixeco888

[Tịch thu bằng lái]
Bạn này cũng dỗi hơi thật. Không thích sang Topic về xe mình thích comment có phải hơn ko? thấy chỗ nào cũng thấy mặt.
Bác ấy chắc dân bán xe ấy cụ ạ. Kiểu akay ấy. Vinfast ở việt nam cũng là thế lực ấy, các hãng đều dè chừng

Choixeco888

[Tịch thu bằng lái]
Ha ha e bị y như cụ. Do cái cảm biến sau của xe lux góc cực rộng. Biển số xe có sự xê dịch so với lúc mới lắp nên bị thế. Cụ ra 3s chỉnh lại biển sau ok ngay. E làm rồi

SAo nói là xưởng sản xuất hiện đại nhất thế giới, nhiều robot nhất, công nghệ hiện đại nhất, toàn từ Đức, Áo, Thuỵ Sĩ,,.,
. Thế cuối cùng lại không được như mấy anh Toyota rắp bằng cơm à cụ?
:(
Có chắc toy không lỗi không?

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Cụ biết nhiều về toy và vinfast o? E nhờ tư vấn chút
Không, về xe tôi không rành đâu. Có phải thợ sửa đâu mà rành. Nếu phải chọn mua thì cứ Vinfast nhé. Đang nhất mọi phân khúc mà.
;;)

Choixeco888

[Tịch thu bằng lái]
Không, về xe tôi không rành đâu. Có phải thợ sửa đâu mà rành. Nếu phải chọn mua thì cứ Vinfast nhé. Đang nhất mọi phân khúc mà.
;;)
Em thấy cụ chém kinh thế e mới nghĩ chắc rành lắm. Thế hoá ra từ trước giờ cụ toàn nói láo à? :))

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ chém kinh thế e mới nghĩ chắc rành lắm. Thế hoá ra từ trước giờ cụ toàn nói láo à? :))
Thế cụ kể cho em ai trong này rành xe? So với lượng mem thì như nào? Hay 99% Mem nói láo như cụ nghĩ? Và chính cụ còn hỏi về xe thì cụ cũng nói láo đến giờ còn gì? Dejavu nhỉ?
:))

Choixeco888

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ kể cho em ai trong này rành xe? So với lượng mem thì như nào? Hay 99% Mem nói láo như cụ nghĩ? Và chính cụ còn hỏi về xe thì cụ cũng nói láo đến giờ còn gì? Dejavu nhỉ?
Thưa cụ, e biet nhieu về vinfast thì e nói. Mà e lại nói ít hơn những j e biet mới hay chứ.
còn e hỏi cụ có rành không thì cụ bảo không. Thế mà cụ lại còn nói nhiều. Thớt nào cũng có mẹt, cũng chém như đúng rồi.. vậy cụ không nói láo thì là nói phét à cụ? He he

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cụ, e biet nhieu về vinfast thì e nói. Mà e lại nói ít hơn những j e biet mới hay chứ.
còn e hỏi cụ có rành không thì cụ bảo không. Thế mà cụ lại còn nói nhiều. Thớt nào cũng có mẹt, cũng chém như đúng rồi.. vậy cụ không nói láo thì là nói phét à cụ? He he
Cụ thật điềm đạm và cao cả. =D>
Cụ qua thớt kia theo kèo em đi kìa. Em đang xạo và nói phét đó. 10tr chưa bao giờ dễ lấy như bây giờ,

Choixeco888

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thật điềm đạm và cao cả. =D>
Cụ qua thớt kia theo kèo em đi kìa. Em đang xạo và nói phét đó. 10tr chưa bao giờ dễ lấy như bây giờ,
:)). E thấy cụ thật thú zị. Cũng bit thừa nhận mình nói láo rồi cơ đấy. Hoan hô. Nhưng e khuyên nên bớt bớt đi cụ ạ, làm người lớn rồi nói láo, nói phét nhiều người ta cười cho đấy. Quay đầu là bờ cụ ới! 😂