Thảo luận Giúp đấu camera lùi zin cho XL7

KyNT

Đi bộ
Nếu bác cẩn thận và cầu kỳ hơn, thì sắm cục đổi nguồn 12v+ sang 5v, đầu vào lấy + ở dây xanh trắng, mass ở thân xe, đầu ra thì cứ 5v+ vào dây đỏ, - thì vào dây đen. Dây kích cam lùi, dây tín hiệu như cũ. Vậy là đỡ mất 1 cổng usb, kèm theo lúc nào vào số lùi mới có nguồn qua cam.

tieutruc

Xe buýt
Mình tưởng bác chỉ cách đấu cam zin với màn android. Còn cái cam mới mua mình dẹp rồi do khó luồn dây. Nếu luồn từ trước ra sau thì mình làm dc do có tự lắp cam hành trình phía sau rồi, còn cái cam lùi phải gắn phía bản số, roiif luồn dây bên trong cánh cửa đó để lên trên trần xe thì rất khó do dây mềm, đầu to ko đút dc😅
Bác yêu khoa học quá :))).
Luồn dây ở cửa sau thì không khó, bác kiếm 1 sợi thép mảnh (dễ uốn cong mà không bị gấp-dễ đàn hồi) rồi luồn xuống, xong bác buộc đầu dây cam vào kéo là xong.

Em luồn cam lùi thấy cũng nhanh mà, đầu to thì vừa kéo vừa nắn cũng qua ngay =))
Bác muốn dùng cam cũ cũng có cách, không nét lắm nhưng không mất công luồn dây.

Dây xanh trắng là dây 12v+ đấu vào dây kích cam lùi ở màn android.
Dây đỏ-(dây đen ở ngoài cùng) là dây nguồn + và - của cam lùi lấy điện 5v từ dây usb của màn android (màn có 2 dây usb, hi sinh đi 1 cọng cũng không sao), đừng chế điện 12v là cháy cam.
Dây trắng-đen cạnh nhau là dây tín hiệu + và - của cam lùi, bác cắt ra chế vào 2 dây tín hiệu của 1 giắc av hoa sen, sau đó cắm vào đầu tín hiệu cam lùi của màn android.

Đây là dây chế tín hiệu cam lùi gắn vào màn android.
Em lúc đầu cũng định làm quả cam zin nhưng thích AHD cho nét nên luồn dây sướng hơn.
Hic trước ko dc bác hướng dần nên mình đấu tùm lum theo thông tin tham khảo nhiều nơi kết quả ko dc, ko biết có cháy cam chưa nữa😢. Phải chi dc bác chỉ sớm là ngon rồi. Để mình rảnh làm lại xem có ok ko, hy vọng cam chưa cháy😅

Em luồn cam lùi thấy cũng nhanh mà, đầu to thì vừa kéo vừa nắn cũng qua ngay =))
Bác muốn dùng cam cũ cũng có cách, không nét lắm nhưng không mất công luồn dây.

Dây xanh trắng là dây 12v+ đấu vào dây kích cam lùi ở màn android.
Dây đỏ-(dây đen ở ngoài cùng) là dây nguồn + và - của cam lùi lấy điện 5v từ dây usb của màn android (màn có 2 dây usb, hi sinh đi 1 cọng cũng không sao), đừng chế điện 12v là cháy cam.
Dây trắng-đen cạnh nhau là dây tín hiệu + và - của cam lùi, bác cắt ra chế vào 2 dây tín hiệu của 1 giắc av hoa sen, sau đó cắm vào đầu tín hiệu cam lùi của màn android.

Đây là dây chế tín hiệu cam lùi gắn vào màn android.
Em lúc đầu cũng định làm quả cam zin nhưng thích AHD cho nét nên luồn dây sướng hơn.
Hehe cảm ơn bác nhiều lắm, làm theo t bác hướng dẫn thì cam nó lên rồi, cũng may là chưa bị cháy. Nhưng làm sao để có thể hiện vạch lùi vậy bác?

KyNT

Đi bộ
Hehe cảm ơn bác nhiều lắm, làm theo t bác hướng dẫn thì cam nó lên rồi, cũng may là chưa bị cháy. Nhưng làm sao để có thể hiện vạch lùi vậy bác?
Bác lên mạng tìm qua gg, "hiện vạch lùi cho cam lùi màn android hãng ......" là ra, em xài oledpro nên không giống màn của bác. Đại khái sẽ phải vào cài đặt nhà sản xuất/nhà máy rồi tích chọn trong đấy.

Bác lên mạng tìm qua gg, "hiện vạch lùi cho cam lùi màn android hãng ......" là ra, em xài oledpro nên không giống màn của bác. Đại khái sẽ phải vào cài đặt nhà sản xuất/nhà máy rồi tích chọn trong đấy.
Mò ra dc tới đây đã tick vào rồi mà nó vẫn chưa có vạch nữa bác. Tuy nhiên làm dc cam lùi đã rất vui rồi, có thể nhìn dc chính xác phía sau sẽ an toàn hơn. Cảm ơn bác rất nhiều

KyNT

Đi bộ
Mò ra dc tới đây đã tick vào rồi mà nó vẫn chưa có vạch nữa bác. Tuy nhiên làm dc cam lùi đã rất vui rồi, có thể nhìn dc chính xác phía sau sẽ an toàn hơn. Cảm ơn bác rất nhiều
Em cũng học lỏm trên nhóm fb thôi, bác cần tự lắp hay làm gì thì vào nhóm tham khảo thêm, quản trị viên nhóm cũng nhiệt tình lắm.

Sent from SM-N960F via OTOFUN

5cm30s

Xe đạp
Các cụ sẵn tiền thật! Nhưng tiêu hơi phí phạm!
Xe Su đã có sẵn hết rồi mà cứ phải sắm thêm làm gì? Em dùng Ertiga sport, đt android Vsmart Live cài android auto, auto link theo sách HDSD theo xe, cài thêm iptv, youtube không quảng cáo và nhiều ứng dụng khác....lên xe cần dẫn đường thì bật Android auto sẽ tự động chạy Gmap, muốn giải trí thì bật Auto link trên màn cắm đt là có đầu android siêu mạnh , gọi điện, nhắn tin, đọc báo, xem tv, youtube...tất cả những gì có trên đt màn zin làm được hết, cảm ứng đầy đủ, không phải nuôi thêm sim 4g.
Iphone 11 của con trai cũng làm được điều tương tự mà không phải cài đặt gì, cắm vào là carplay nó tự nhận nhau luôn.
cho em hỏi là em dùng 13 Promax, cắm vào có nhận carplay, em thử gọi điện nhưng bên kia ko nghe đc em vẫn phải áp đt vào mồm để nói, thì em phải làm thế nào mà ko cần động tới đt mà bên kia vẫn nghe đc vậy ạ?? EM cảm ơn ạ.

minh431

Xe tăng
cho em hỏi là em dùng 13 Promax, cắm vào có nhận carplay, em thử gọi điện nhưng bên kia ko nghe đc em vẫn phải áp đt vào mồm để nói, thì em phải làm thế nào mà ko cần động tới đt mà bên kia vẫn nghe đc vậy ạ?? EM cảm ơn ạ.
Cụ vào cài đặt của màn hình xem micro có bị tắt hoặc để nhỏ quá không. Em dùng đt android, kết nối bluetooth nghe gọi rất tốt, cùng lúc vẫn cắm cáp chạy android auto, micro để mức 10. Iphone em không rõ.

Bác làm cái màn android kết nối carplay ko dây luôn sướng lắm😅

Nếu bác cẩn thận và cầu kỳ hơn, thì sắm cục đổi nguồn 12v+ sang 5v, đầu vào lấy + ở dây xanh trắng, mass ở thân xe, đầu ra thì cứ 5v+ vào dây đỏ, - thì vào dây đen. Dây kích cam lùi, dây tín hiệu như cũ. Vậy là đỡ mất 1 cổng usb, kèm theo lúc nào vào số lùi mới có nguồn qua cam.
Bác vui lòng hướng dẫn mình cách này giúp mình với. Mass ở thân xe là sao ạ? Mìn sẽ đấu dây mass à? Dây mass ở đâu?
tuy rằng hiện tại mình theo hướng dẫn của bác làm dc rồi nhưng thấy cách này có vẻ ổn thoả hơn, vì mình nghĩ cứ cấp nguồn cho cam suốt thì nó sẽ mau chết cam lắm😅

ý bác là mình nối dây - đầu vào của cục chuyển vào dây số 1 trên nguồn đầu androi đúng ko ạ? Còn 12+ và dây kích cam lùi thì đấu chung với dây trắng xanh, dây tín hiệu như cũ ạ?

KyNT

Đi bộ
Bác vui lòng hướng dẫn mình cách này giúp mình với. Mass ở thân xe là sao ạ? Mìn sẽ đấu dây mass à? Dây mass ở đâu?
tuy rằng hiện tại mình theo hướng dẫn của bác làm dc rồi nhưng thấy cách này có vẻ ổn thoả hơn, vì mình nghĩ cứ cấp nguồn cho cam suốt thì nó sẽ mau chết cam lắm😅

Như ảnh trên, đầu vào là IN thì dây vàng nối vào dây đèn lùi (xanh trắng), dây đen đấu vào 1 cái ốc kim loại ở sườn xe hoặc 1 thanh kim loại nào đó. Tại sao nói là lấy mass ở thân xe, vì người ta bố trí dây dẫn + từ acquy đi 1 đường riêng (mấy cụm dây dẫn trong xe thì hầu hết là dây này), còn cực - thì nối vào sườn xe nên bất kỳ chỗ nào ở vỏ xe, khung sườn xe đều có thể lấy mass (gọi là dây mát, dây nguội).
Chú ý ngắt điện khi làm kẻo chập cháy cầu chì, tốt nhất bác tháo cực - acquy ra.

Hoang_nd

Đi bộ
Bác cho em hỏi, cụ thể dây kích cam lùi có tác dụng gì? Nối vào chỗ nào ạ? Em đọc mà chưa hiểu chỗ này. Vì như đoạn trước em đọc thì bác viết "dây xanh trắng là dây 12v+ đấu vào dây kích cam lùi". Rất mong nhận được chia sẻ của bác.

Bác cho em hỏi, cụ thể dây kích cam lùi có tác dụng gì? Nối vào chỗ nào ạ? Em đọc mà chưa hiểu chỗ này. Vì như đoạn trước em đọc thì bác viết "dây xanh trắng là dây 12v+ đấu vào dây kích cam lùi". Rất mong nhận được chia sẻ của bác.
Dây kích cam lùi là để khi mìn vào số lùi nó sẽ chuyển sang màn hình quan sát của cam lùi, cho dù bạn đang xem phim hay nghe nhạc, chắc là vậy. Dây kích cam lùi nối vào dây trắng xanh đó bạn.

Hoang_nd

Đi bộ
Dây kích cam lùi là để khi mìn vào số lùi nó sẽ chuyển sang màn hình quan sát của cam lùi, cho dù bạn đang xem phim hay nghe nhạc, chắc là vậy. Dây kích cam lùi nối vào dây trắng xanh đó bạn.
Vâng, em nắm được rồi. Cảm ơn bác nhé.

Dream8x

Xe máy
Bác lắp xong hết chưa, làm thêm clip chỉ cho ae nhé :D
E cũng mới oder cái màn trên taobao về mà chưa dám lắp.