[CCCĐ] Gian nan đường vào Lả Nhì Thàng (SÌ Lờ Lầu - Phong Thổ - Lai Châu)

khkdgs

Xe điện
Em vào xem cho thêm biết.

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net
Trước đây em cứ nghĩ là đỉnh Umathukhoong mới là mỏm của Lai Châu về phía bắc.Nhưng em nhìn lại thì cũng ngang ngang nhau.Em đã đến đây 1 lần nhưng là đi cùng anh bạn học cùng cấp 3 ngày xưa giờ đang xây dựng đường TTBG ở Phong Thổ. Lúc nào em thử kiểm tra lại tọa độ của 2 mỏm này xem mỏm nào xa hơn mỏm nào:-)
Cụ đi theo đường đồn Pa Vây Sủ hay theo đường Sín Chải, Gia Khâu? Nói chung thì Sì Lờ Lầu, Tả Nhì Thàng, Nhì Thàng tuy đường vất vả nhưng cuộc sống bà con khá hơn mấy bản người La Hủ bên đồn Pa Vệ Sử cụ ạ.
+ Mường Tè vẫn là gian nan đệ nhất khó của tỉnh nghèo nhất nước (Lai Châu) rồi cụ a. Bởi đường 1 mùa, bà con là người Mông, La Hủ nhiều - 2 tộc người này lười làm ăn lại hay uống rượu, người Mông ở M. Tè hay di cư theo tiếng gọi Vàng Chứ đòi thành lập vương quốc Mông nên cs càng nghèo + trồng và sử dụng thuốc phiện nhiều nên đói ăn (bản Tà Tổng).

+ Check theo vỹ độ thì e chưa có điều kiện đến tận nơi 2 mỏm đó check ạ. E tả nội dung trên theo địa lý lấy đồn biên phòng là mốc giới.
(ở Lai Châu đồn biên phòng cao nhất chắc chắn là đồn Sì Lờ Lầu, còn đồn biên phòng xa trung tâm Bộ chỉ huy BP tỉnh nhất là đồn Thum Lũm ~350km - đặc điểm này cũng xếp đồn Thum Lũm xa BCH nhất cả nước)

p/s: Bọn e đang ấp ủ làm 1 chương trình từ thiện nho nhỏ cho các e học sinh ở bản Lả Nhì Thàng - Sì Lờ Lầu vào đầu năm học sau. (cặp sách, áo khoác , dụng cụ hỗ trợ giảng dạy....)

bau67

Xe container
Cám ơn Cụ - 1 pv báo QĐND - đã cho nhà Cháu mở mang thêm tầm mắt !

demon3660

Xe hơi
Chắc nhà báo mới đc vào vùng biên, thường dân thì phải làm thủ tục gì để vào đấy ạ?

ca_ce

Xe tăng
Chắc nhà báo mới đc vào vùng biên, thường dân thì phải làm thủ tục gì để vào đấy ạ?
không khó khăn gì cả, cứ xin phép BP là được, tổ quốc VN mà trừ những nơi thật nhậy cảm

xe vợ mua

Xe tăng
Ảnh của cụ đẹp quá, em hóng tiếp

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net
Vùng biên giới biên phòng phụ trách tuần tra, bảo vệ an ninh biên giới và phối kết hợp với chính quyền địa phương duy trì an ninh trật tự xã hội,

+ Chúng ta muốn vào Biên giới luôn được welcome mà. ngay cả bọn e cũng phải xin giấy phép đầy đủ.
Làm giấy giới thiệu của báo rồi qua Bộ Tư lệnh biên phòng (gần viện 108) xin giấy giới thiệu lên Bộ chỉ uy biên phòng tỉnh đó. rồi qua phòng tác chiến xin phép làm kế hoạch xin lên tuyến biên giới, đồn nào mình cần.

+ Với các cụ dân sự. Lên chỉ cần đến Bộ Chỉ huy biên phòng tỉnh. qua gặp trực ban, đặt vấn đề, xin giấy giới thiệu lên đồn đó - họ photo lại CMT và viết cho các cụ giấy lên đồn biên phòng.
+ Lên đến nơi vào đồn trình báo rồi từ đó các cụ thoải mái đi lại, ăn, ở lkhu vực biên giới

thanhhang2010

Xe buýt
+ Mường Tè vẫn là gian nan đệ nhất khó của tỉnh nghèo nhất nước (Lai Châu) rồi cụ a. Bởi đường 1 mùa, bà con là người Mông, La Hủ nhiều - 2 tộc người này lười làm ăn lại hay uống rượu, người Mông ở M. Tè hay di cư theo tiếng gọi Vàng Chứ đòi thành lập vương quốc Mông nên cs càng nghèo + trồng và sử dụng thuốc phiện nhiều nên đói ăn (bản Tà Tổng).

+ Check theo vỹ độ thì e chưa có điều kiện đến tận nơi 2 mỏm đó check ạ. E tả nội dung trên theo địa lý lấy đồn biên phòng là mốc giới.
(ở Lai Châu đồn biên phòng cao nhất chắc chắn là đồn Sì Lờ Lầu, còn đồn biên phòng xa trung tâm Bộ chỉ huy BP tỉnh nhất là đồn Thum Lũm ~350km - đặc điểm này cũng xếp đồn Thum Lũm xa BCH nhất cả nước)

p/s: Bọn e đang ấp ủ làm 1 chương trình từ thiện nho nhỏ cho các e học sinh ở bản Lả Nhì Thàng - Sì Lờ Lầu vào đầu năm học sau. (cặp sách, áo khoác , dụng cụ hỗ trợ giảng dạy....)
Cụ quyết tâm làm chương trình từ thiện này đi, e ủng hộ cụ 1 tay.

Truongsonnam_37

Xe tăng
Nhà em hóng cùng cụ ạ!

DiHoaCungChu

Xe tăng
cho e xí một chỗ ngồi đây hóng ảnh của cụ với ạ./

tuanzs

Xe container
Cám ơn cụ đã cho em biết thêm về con người và cuộc sống của người vùng cao Lai Châu, cụ viết thêm về phong tục của họ đi :D

bc fun

Xe hơi
Đọc xong em học hỏi được nhiều từ cụ.

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net
Sau chuyến đi đầu, nhóm bọn em làm được 1 chương trình nho nhỏ để demo cho các ctrinh tiếp theo

Lả Nhì Thàng, một bản cư trú của người Mông thuộc xã Sì Lờ Lầu (xã cao nhất của Lai Châu) với nhiều KHÔNG.
+ Không Điện, đường, trường, trạm.... Trong một chuyến tác nghiệp tôi và a Lê Bích (Pv ảnh tự do) đã chứng kiến những cảnh éo le của các em nhỏ mầm non điểm trường này.
- Ở cái tuổi lên Ba, mọi thứ còn bỡ ngỡ học từng câu nói ê a các em đã phải xách cặp lồng bằng rừng, lội suối tự đi học. Lớp học tềnh toàng 40m2 quây bạt tứ bề, mưa thì ướt nhép. Trưa đến các em phải ngủ dưới đất trên manh chiếu mỏng chỉ vừa tấm lưng.

ngủ thừa chân

Trước những cảnh mắt thấy, tai nghe, tôi và anh Lê Bích lên một kế hoạch nhỏ. Quyên góp từ những tấm lòng hảo tâm sẻ chia với các em nhỏ nơi đây.
Chương trình đã được thực hiện; những phần quà nhỏ như sách, vở, truyện tranh, dụng cụ học tập, quần áo, dép lê...... đã được chuyển lên trao cho thầy cô trường mầm non Lả Nhì Thàng vào đầu tháng 6/2013 - khi đó các em đã nghỉ hè. Các phần quà này sẽ được nhà trường, chính quyền xã và đồn Biên phòng Sì Lờ lầu vận chuyển lên trao cho các em nhỏ vào đầu năm học tới.
- Cũng bởi vì giờ đang là mùa mưa, nơi đó chưa có đường nên từ xã lên bản không có cách nào khác ngoài đi bộ. Nhóm đã quyết định lên sớm trước để các em nhỏ có phần quà ấm áp vào đầu năm học.
- Nhưng mọi thứ vẫn ở phía trước, các em vẫn cần lắm những tấm lòng hảo tâm từ các bác, cô, chú, anh, chị để tuổi thơ các em phần nào bớt khó khăn.
+ Kế hoạch 2: Nhóm mình muốn làm 1 nhà chắc chắn 40-50m2 bằng gỗ, lợp tôn, có phản lớn để các em không phải ngủ đất nữa, cũng là chỗ cho các em ăn trưa.
* Dự trù của nhà trường và chính quyền xã. Để làm 1 ngôi nhà như thế trên bản Lả Nhì Thàng tiền vật liệu hết 49.000.000 đ (Bốn mươi chín triệu đồng)
* Thời gian dự kiến: Quyên góp từ giờ đến , 1/9/2013 sẽ lên khảo sát và trao số tiền đó cho nhà trường và xã để chuẩn bị nguyên vật liệu và thi công. Đến 15/10 lên trao ngôi nhà đó cho điêm trường. Bởi thời gian này mới hết mùa mưa ở trên đấy. Mới có thể làm được nhà.
* Số tiền trên là chỉ tính cho vật liệu như gỗ, đinh, xi măng làm nền, tôn lợp, đinh... còn công xá phải huy động thầy cô, cán bộ xã và bộ đội biên phòng giúp.

Thông tin TK quyên góp:
Nguyễn Thị Kim Oanh,
SKT: 68.38.8888
Ngân hàng VPBank chi nhánh Kinh Đô

Một số bài báo của mình và a Lê Bích:
1:http://www.qdnd.vn/qdndsite/vi-VN/91/68/72/72/72/248973/Default.aspx

2: http://vov.vn/Phong-su-anh/La-Nhi-Thang-bao-gio-moi-het-gian-nan/259196.vov

Mình xin chia sẻ một số hình ảnh chuyến đi của nhóm vừa rồi:
Chị Mai, Anh Di, Anh Lê Bích, bạn Oanh, bạn Bảo Plasma, Papa & mình

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net
Nhóm đi 2 xe 7 chỗ. 1 xe chở đồ, 1 xe chở người .

#
đường từ Lai châu lên xã Sì Lờ Lầu 150km còn nhiều đoạn rất khó.

#quà chuyển lên đồn biên phòng Sì Lờ Lầu

Cô Ngọc đại diện cho nhà trường nhận quà từ nhóm mình. Đầu năm học tới, quà sẽ được chia cho các em học sinh.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Thớt này hay quá. Giờ mới biết để đọc. Chuyến đi của Cụ thật tuyệt. Đi thế mới là đi. Chờ ảnh và bài tiếp của CỤ.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net
khiếp cái mục 1 và 2 ai oánh số mà khiếp thế cụ chủ ôi ;;)
Vâng bản text e nhận được, chụp vội up luôn cho nóng hổi, hjhj thừa đến 000 nhưng Giá trị tổng dưới vẫn ko đổi.

cũng xinh động đấy cụ nhỉ, em thấy thương đồng bào dân tộc ta ở vùng sâu, vùng xa quá cụ ợ. Em cố gắng mãi mà không giúp được họ cụ chủ ợ. Cụ cho em hỏi tí thế còn người Dao đỏ đội khăn hoa kia là nghĩa là thế nào
cái đó là phong tục họ, e cũng chưa tìm hiểu rõ sao lại chọn màu đỏ, và đội kiểu vậy nữa.

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Mình đã lên SLL từ năm 2004 và tới đây, sẽ lên lại với Chương trình Áo ấm Biên cương, mang áo quần, ủng dép, đồ ấm, đồ dùng học tập cho học sinh Mầm non, Tiểu học toàn xã SLL. Rất vui được đồng hành cùng chủ thớt và xin phép được dùng 1 số hình ảnh, để thông tin - kêu gọi trên trang aoambiencuong.com.