[Funland] Gia đình có tang, để Avatar đen thế nào cho hợp lý.

Em có một đối tác khá quan trọng trong SG. Một ngày thấy zalo chị ấy để hình đại diện đen. Vì chỉ quan hệ đối tác nên em cũng ko có quen ai là bạn chị ấy để hỏi thông tin, em nghĩ giờ gia đình họ đang bối rối gọi điện hỏi thì ngại, vả lại chị ấy là sếp nên ko phải mình cứ gọi bừa cho người ta được. Em lặn lội bay vào đến nơi thì mới biết người mất là đứa cháu bên chồng!

Quan hệ XH thì việc đến viếng có thể giới hạn ở bố mẹ đẻ hoặc tứ thân phụ mẫu tùy vào mức độ thân thiết. Khi gia quyến đăng thông tin ko rõ ràng khách lại mất công hỏi nhau, mà ko phải lúc nào cũng hỏi được. Lúc gia đình tang gia bối rối ko khách nào muốn gọi chỉ để hỏi “ai mất” - rất phiền hà. Gia quyến có khi đang sốc hoặc nhiều việc cũng ko nghe điện thoại. Nếu thông tin ko rõ ràng khách rất lúng túng.

Quan điểm của em là, khi nhà có tang để hình avatar đen nên kèm theo dòng trạng thái sao đó để mọi nắm được thông tin, ví dụ “vĩnh biệt bố” (hoặc cô, dì, chú, bác...), nếu có lịch viếng đăng kèm càng tốt, chưa có lịch viếng thì sẽ đăng lên sau để mọi người nắm được.

Em chưa thấy có quy tắc mẫu nào cho việc này cả, nhưng mỗi chúng ta cần lưu tâm đến sự tinh tế trong việc truyền tải thông tin, để tránh lúng túng phiền hà cho bạn bè, đối tác...

hoachuoi1101

[Tịch thu bằng lái]
vào fb không thấy thông báo gì thì thôi cụ ạ

hưvô

Xe lăn
Đúng là ko có quy tắc mẫu nào cho việc này thật, cái này phụ thuộc vào suy nghĩ và hành động riêng của cá nhân, còn đầy cái cần sự tế nhị nhưng mà ta vẫn bắt gặp hàng ngày như việc seo-phì trong nhà vệ sinh hoặc là mặc váy ngắn/ hở hang đi lễ chùa rồi chụp ảnh post loạn cả lên ;))

Cơ mà cụ lặn lội tự mua vé máy bay vào mà ko cần nhìn cáo phó thì cũng ạ cụ ^:)^

MiTa

Xe lăn
Cụ nhiệt tình quá lại chưa xác minh kỹ nên trớt quớt. Mợ kia thì để màu đen xa quá.
E năm ngoái thấy thằng bạn thân để ava màu đen bốc ngay đt hỏi bà già mất hả(mẹ nó bị K lâu năm, mấy hôm đó là đang chờ chết). Nó bảo đâu có, ô N(a ruột nó) té xe mất. Hơn tháng sau mẹ nó mới mất.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cũng khó trách người ta Cụ ạ. Do Cụ cả thôi.
Biết đâu cháu chồng Cô ấy lại là ng cô ta yêu quý thì sao.
Em thì chẳng để gì hết, FB Zalo chỉ để làm vc hay giải trí thôi.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên tắc là đám cưới phải có giấy mời, đám ma phải có cáo phó. Không có cáo phó thì cụ đến làm gì?
Mà gọi điện hỏi thì cũng có làm sao đâu nhỉ, hỏi khéo tí là đc.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là ko có quy tắc mẫu nào cho việc này thật, cái này phụ thuộc vào suy nghĩ và hành động riêng của cá nhân, còn đầy cái cần sự tế nhị nhưng mà ta vẫn bắt gặp hàng ngày như việc seo-phì trong nhà vệ sinh hoặc là mặc váy ngắn/ hở hang đi lễ chùa rồi chụp ảnh post loạn cả lên ;))

Cơ mà cụ lặn lội tự mua vé máy bay vào mà ko cần nhìn cáo phó thì cũng ạ cụ ^:)^
Quá nhiệt tình và có đk tài chính cụ nhỉ :D

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Ông thớt cũng dị, thường hóng ít comment bên dưới là biết nguyên nhân ngay thôi :D
Chuẩn cụ, em nhiều lần thấy mọi ngừoi cũng sốt sắng, em lại phải mò vào đọc từng cmt, kiểu gì khổ chủ cũng trả lời vài người là biết :D

Langthang_Mercedes

Xe container
Chuyện đơn giản mà cứ nghĩ nó phức tạp rồi xử lý không chính xác. Chả nhẽ là đối tác quan trọng lại chỉ quan hệ với mỗi chị ấy là Sếp còn ngoài không biết thằng lính tráng con thư ký phụ tá nào.

trinhpcl

Xe tăng

yeecoo

Xe buýt
Gia đình có tang thì tắt FB tắt Zalo đi tập trung lo việc chứ đổi avatar làm gì ạ? Khi nào có cáo phó đầy đủ thông tin thì cũng có thể đăng lên cho bạn bè anh em gần xa biết thông tin.
Em thấy vụ đổi avatar màu đen đen xong bạn bè vào chia buồn mà nhiều khi chả biết ai mấy. Làm mỗi câu chia buồn cùng gia đình. Thấy nó cứ kì kì.

Anhphairadi

Xe máy
Lúc mẹ mất, em muốn thay avatar để tưởng nhớ mẹ. Em không có nhu cầu gửi chi tiết tang lễ cho bạn bè trên facebook, những đối tượng cần em đã gửi riêng như cơ quan, bạn học lớp cũ... hoặc nhắn tin riêng. Nên nếu cụ không phải những đối tượng ấy chỉ cần thả "care" hoặc "sad" hoặc chẳng cần làm gì cả cũng chẳng sao

ceconam

Xe điện
Theo e thì trong trường hợp "tứ thân phụ mẫu" thì để nền đen, còn các trường hợp khác nên để hình khác (hoa sen, phật...) kèm dòng "trạng thái" sẽ phù hợp hơn. Đúng như cụ chủ thớt nói, nhiều trường hợp rất khó phân biệt khi ai cũng để nền đen