[Funland] Full hướng dẫn các bước làm gia hạn bằng lái B2 - Hà Nội

nhatanh28

Đi bộ
Em vừa làm xong thủ tục gia hạn bằng B2 quá hạn trên 3 tháng (dưới 1 năm), chia sẻ kinh nghiệm với các bác để tiết kiệm thời gian, công sức :
1. Đi chụp ảnh , 2 ảnh 3x4 hoặc 4x6 đều được, có rồi thì bỏ qua bước này
2. Các giấy tờ cần chuẩn bị bao gồm:

Mục 1 lấy tại Sở GTVT hôm đi làm thủ tục
À còn cần bộ hồ sơ hồi đi học lái xe gốc nữa nhé.
3. Khám sức khỏe, em đi khám ở BV Giao thông vận tải đường Huỳnh Thúc Kháng vì ở gần đây, các bác có thể khám ở những chỗ khác nếu được công nhận, khám tại nhà M, thủ tục nhanh gọn, khá vắng, chỉ cần khám tổng quát và xn nước tiểu, lấy kết quả trong ngày (nếu đi sáng) hoặc hôm sau

4. Các bác mang hồ sơ đến làm thủ tục tại Sở GTVT số 298 Võ chí Công, Tây hồ
Chỗ này rất nhiều cò vạc gạ làm thủ tục hộ, tuy nhiên theo em các bác cứ vào cửa mà làm thủ tục chính chủ, đỡ mất tiền mà lại chính thống, trừ trường hợp đặc thù thì em không rõ nhé.

Vào bên trong, lấy cccd quẹt vào máy lấy số thứ tự (gia hạn bằng B2 quá hạn trên 3 tháng là chọn mục 2, có 1 bác đứng cạnh máy hướng dẫn) , em đến lúc 15h kém 15 thì phải chờ 20 số, có người em thấy đến lúc 16h thì vẫn lấy được số, và phải chờ ít hơn, hôm trước đó em đến lúc 10h30 sáng thì hết số nên phải về, vậy nên đi buổi chiều sẽ đỡ đông hơn, nhưng đi muộn quá thì hên xui nhé .
5. Lấy xong thì lấy đơn đề nghị cấp đổi để cạnh đấy, mang ra bàn điền, nhớ ghi số điện thoại gần chỗ ký, nhiều bác không để ý.
6. Xong chờ đến lượt , đưa cho cán bộ xử lý các giấy tờ trên + CCCD + GPLX cũ + phiếu thứ tự
Họ kiểm tra xong, đứng lên chụp ảnh tại đó là xong thủ tục, không cần nộp tiền gì cả (hơi bất ngờ) , ban đầu em còn tưởng phải thi lại lý thuyết nhưng thế là xong luôn. Xong họ sẽ trả lại CCCD, GPLX cũ, hồ sơ lái xe hồi đi học lái và đưa giấy hẹn xong sau 6 ngày làm việc.
7. Bác nào không ngại đi lại thì đúng ngày hẹn đến lấy, không thì gần cửa có vnPost, ra đấy đăng ký chuyển phát về nhà mất 30K, thế là xong.

biz256

Xe hơi
Không tìm thấy hồ sơ gốc hồi đi học lái xe thì thế nào các cụ nhỉ?

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Hồ sơ gốc lưu trên hệ thống của sở GTVT mà nhỉ? chỉ cần gõ số bằng là ra thông tin

Dạo này thấy Sở GTVT HN quảng cáo gia hạn qua mạng ngon bổ rẻ.
Cụ nào làm rồi thì vẽ đường cho các cụ khác chạy cùng với.

nhatanh28

Đi bộ
qua mạng thì phải quá hạn dưới 3 tháng, vẫn phải đi khám sức khỏe điện tử,

Giờ dịch vụ công Online full cho việc đổi GPLX (đúng hạn) rồi, chỉ có 1 bước thủ công là đi khám SK để lấy mã số cho hệ thống load thông tin khi khai báo thôi.

NNS

Xe ngựa
gplx của em tháng 9 này mới hết hạn 10 năm, chắc để lúc đó làm online cho nó pro, mịe, 4.0 cho nó sang cái thèng người chứ lị :))

Song Do Anh

Xe máy
Cụ nào đã đổi bằng và làm tách hai bằng ô tô và xe máy riêng thì chỉ dẫn cho em biết với. Lúc trước ng... quá em lại tích hợp vào một.

xherox

Xe điện
Cụ nào đã đổi bằng và làm tách hai bằng ô tô và xe máy riêng thì chỉ dẫn cho em biết với. Lúc trước ng... quá em lại tích hợp vào một.
Cụ giống em, giờ bằng lái xe máy với oto của em đang tích hợp vào 1 thẻ PET
Mà trên VnEid em tích hợp thành công rồi.
Giờ sắp hết hạn bằng lái xe oto, chưa biết làm thế nào với bằng lái xe máy.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Không phải là do "ng... qúa" đâu mà tại thời điểm lúc đó bị bắt buộc phải như vậy. Chắc Cụ quên hay thế nào đó thôi. Năm 2015, E có cái GPLX A1 lâu ngày cũ nát quá nên cũng bon chen đi đổi (lúc đó vào Phùng Hưng-Hà Đông). Qua hết các bước bình thường cầm giấy hẹn đi về. Đến hẹn hí hửng đến nhận A1 thì cán bộ nói: "U còn đang sở hữu 1 cái B2 (theo CMTND), đề nghị bổ sung bản copy cái B2 và hẹn thêm 1 tuần nữa đến lấy GPLX tích hợp. Vì theo quy định (lúc đó) mỗi cá nhân chỉ được cấp duy nhất 1 phôi (số GPLX). Sang năm 2025 chắc cũng phải đi làm trực tiếp chứ ca này làm online chắc ko ổn. Cảm ơn các Cụ/Mợ đã chia sẻ thông tin.

Cụ giống em, giờ bằng lái xe máy với oto của em đang tích hợp vào 1 thẻ PET
Mà trên VnEid em tích hợp thành công rồi.
Giờ sắp hết hạn bằng lái xe oto, chưa biết làm thế nào với bằng lái xe máy.
Trên VnEid của E chỉ hiện B2 với các thông tin chính xác. Còn A1 ko có cách nào cập nhật (xác thực) lên được Cụ ạ. Thế nên kỳ tới quyết đi tách ra cho nó lành...

Chỉnh sửa cuối:

Longdientu

Xe hơi
Không phải là do "ng... qúa" đâu mà tại thời điểm lúc đó bị bắt buộc phải như vậy. Chắc Cụ quên hay thế nào đó thôi. Năm 2015, E có cái GPLX A1 lâu ngày cũ nát quá nên cũng bon chen đi đổi (lúc đó vào Phùng Hưng-Hà Đông). Qua hết các bước bình thường cầm giấy hẹn đi về. Đến hẹn hí hửng đến nhận A1 thì cán bộ nói: "U còn đang sở hữu 1 cái B2 (theo CMTND), đề nghị bổ sung bản copy cái B2 và hẹn thêm 1 tuần nữa đến lấy GPLX tích hợp. Vì theo quy định (lúc đó) mỗi cá nhân chỉ được cấp duy nhất 1 phôi (số GPLX). Sang năm 2025 chắc cũng phải đi làm trực tiếp chứ ca này làm online chắc ko ổn. Cảm ơn các Cụ/Mợ đã chia sẻ thông tin.

Trên VnEid của E chỉ hiện B2 với các thông tin chính xác. Còn A1 ko có cách nào cập nhật (xác thực) lên được Cụ ạ. Thế nên kỳ tới quyết đi tách ra cho nó lành...
Em cũng bị gộp. 2025 đến hạn đổi em cũng phải tách ra. Mà biết đâu đến lúc đó dùng VNEid thay cho bằng cứng cũng nên .

Lâm Phong

Xe buýt
Em đánh dấu phát. Em cũng bị gộp, sang năm đến hạn đổi nhưng em muốn tách luôn .

Vulcan V70

Xe trâu
Nhà cháu vừa tranh thủ đi khám sức khỏe sáng nay. Lâu nhất là chờ kết quả XN nước tiểu,, sau lấy mẫu 45 phút mới có kết quả. Nhà cháu khám ở BV Q3, mất khoảng 2 giờ đồng hồ, trong lúc chờ kết quả XN thì sang tiệm cắt tóc. Phí khám sức khỏe 346.000 chưa gồm tiền chụp ảnh ( 4cm x 6cm)

Opel Astra

Xe điện
Nhà cháu vừa tranh thủ đi khám sức khỏe sáng nay. Lâu nhất là chờ kết quả XN nước tiểu,, sau lấy mẫu 45 phút mới có kết quả. Nhà cháu khám ở BV Q3, mất khoảng 2 giờ đồng hồ, trong lúc chờ kết quả XN thì sang tiệm cắt tóc. Phí khám sức khỏe 346.000 chưa gồm tiền chụp ảnh ( 4cm x 6cm)
Cắt tóc và ngoáy tai 1 triệu rưỡi nữa bác!

AnhTiếnMobile

Xe điện
Em vừa đổi bằng hết hạn 10 năm tháng 3 vừa rồi online nhanh như điện chi phí : chụp ảnh 50k, 300k khám sức khỏe, 135k phí đổi, 30k phí gửi về tận nhà

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Khám ở BV GTVT rồi thì làm online được mà nhỉ ! BV GTVT họ được phép cấp mã số hồ sơ và họ up lên mạng của bên cấp bằng luôn mà.

Song Do Anh

Xe máy
Đợt đó em nhờ thằng cu em nó làm hộ, mình chỉ đi khám sức khỏe và lên chụp ảnh thôi. Nó đưa gì mình ký tất, nên giờ "hối hận mãi không thôi" :)

HoaBui

Xe đạp
Em vừa làm xong thủ tục gia hạn bằng B2 quá hạn trên 3 tháng (dưới 1 năm), chia sẻ kinh nghiệm với các bác để tiết kiệm thời gian, công sức :
1. Đi chụp ảnh , 2 ảnh 3x4 hoặc 4x6 đều được, có rồi thì bỏ qua bước này
2. Các giấy tờ cần chuẩn bị bao gồm:

Mục 1 lấy tại Sở GTVT hôm đi làm thủ tục
À còn cần bộ hồ sơ hồi đi học lái xe gốc nữa nhé.
3. Khám sức khỏe, em đi khám ở BV Giao thông vận tải đường Huỳnh Thúc Kháng vì ở gần đây, các bác có thể khám ở những chỗ khác nếu được công nhận, khám tại nhà M, thủ tục nhanh gọn, khá vắng, chỉ cần khám tổng quát và xn nước tiểu, lấy kết quả trong ngày (nếu đi sáng) hoặc hôm sau

4. Các bác mang hồ sơ đến làm thủ tục tại Sở GTVT số 298 Võ chí Công, Tây hồ
Chỗ này rất nhiều cò vạc gạ làm thủ tục hộ, tuy nhiên theo em các bác cứ vào cửa mà làm thủ tục chính chủ, đỡ mất tiền mà lại chính thống, trừ trường hợp đặc thù thì em không rõ nhé.

Vào bên trong, lấy cccd quẹt vào máy lấy số thứ tự (gia hạn bằng B2 quá hạn trên 3 tháng là chọn mục 2, có 1 bác đứng cạnh máy hướng dẫn) , em đến lúc 15h kém 15 thì phải chờ 20 số, có người em thấy đến lúc 16h thì vẫn lấy được số, và phải chờ ít hơn, hôm trước đó em đến lúc 10h30 sáng thì hết số nên phải về, vậy nên đi buổi chiều sẽ đỡ đông hơn, nhưng đi muộn quá thì hên xui nhé .
5. Lấy xong thì lấy đơn đề nghị cấp đổi để cạnh đấy, mang ra bàn điền, nhớ ghi số điện thoại gần chỗ ký, nhiều bác không để ý.
6. Xong chờ đến lượt , đưa cho cán bộ xử lý các giấy tờ trên + CCCD + GPLX cũ + phiếu thứ tự
Họ kiểm tra xong, đứng lên chụp ảnh tại đó là xong thủ tục, không cần nộp tiền gì cả (hơi bất ngờ) , ban đầu em còn tưởng phải thi lại lý thuyết nhưng thế là xong luôn. Xong họ sẽ trả lại CCCD, GPLX cũ, hồ sơ lái xe hồi đi học lái và đưa giấy hẹn xong sau 6 ngày làm việc.
7. Bác nào không ngại đi lại thì đúng ngày hẹn đến lấy, không thì gần cửa có vnPost, ra đấy đăng ký chuyển phát về nhà mất 30K, thế là xong.
Bản sao CCCD, GPLX có cần công chứng không cụ ơi.

tdtd

Xe điện
Không tìm thấy hồ sơ gốc hồi đi học lái xe thì thế nào các cụ nhỉ?
Nếu cụ đã đổi 1 lần rồi thì hs gốc đem bán đồng nát đc rồi, cháu đổi 1 lần rồi, mấy tháng trước bị mất lên đó đổi họ bảo về bỏ đi, kg giá trị gì nữa. 2 tháng cháu đi xe không bằng, kg dám đi xa