Ford Focus rung lắc khi tăng ga

trungktstq

Xe máy
Nhân tiện đọc bài cưới vợ Mông của cụ Ngọc Quý, em thấy có đề cập đến vấn đề xe rung giật, em cũng đưa hiện tượng xe em ra để hỏi nhờ các cụ. Vì vấn đề này ở Ford HP cũng chỉ mới chẩn đoán nên em hỏi kinh nghiệm các cụ xem có đúng không ạ:
Xe em là FF 2.0 đời cũ, AT nhưng mỗi lần em tăng ga, trong khoảng thời điểm chuyển số từ số 1-2, xe đạt tốc độ khoảng 30km/h thì xe rung lắc mạnh, sau khi rung xong lại hết, trên tốc độ 30km/h thì xe lại chạy và tăng ga bình thường, không rung lắc nữa. Hiện tượng rung lắc có thể cảm tưởng như do việc không đồng đều giữa số và ga, kiểu như xuất phát xe máy số từ 3, 4 í ạ.
Thợ của Ford Hải Phòng đang chẩn đoán là rơ bi trục láp hay j đó.
Vậy có cụ nào có kinh nghiệm về vấn đề này có thể tư vấn giúp em chẩn bệnh được không ạ???
Thanks các cụ

Rally car

Xe máy
Cụ chạy số manual (chuyển 1-2) xem có rung không? Nếu chỉ thấy nó rung khi số 1 chuyển sang số 2 ở tất cả các tốc độ (cụ kiểm tra nhiều tốc độ khác nhau nhá) thì phải xem lại số 2 của cụ thế nào. Nếu nó rung giật ở một tốc độ cố định hoặc một tốc độ vòng tua cố định thì khả năng nhiều do bi láp.
Mình không nhớ rõ là bản 2.0 đời cũ của cụ có dải số Manual +/- hay dùng dải số L/2/1.

vôlangday

Xe tăng
cụ chủ thớt kiểm tra lại cân bằng của 4 lốp nhé (cả độ mòn của lốp nữa) ! ngày trước em chạy lase 1.8 AT cũng bị như vậy đấy !

trungktstq

Xe máy
Cụ chạy số manual (chuyển 1-2) xem có rung không? Nếu chỉ thấy nó rung khi số 1 chuyển sang số 2 ở tất cả các tốc độ (cụ kiểm tra nhiều tốc độ khác nhau nhá) thì phải xem lại số 2 của cụ thế nào. Nếu nó rung giật ở một tốc độ cố định hoặc một tốc độ vòng tua cố định thì khả năng nhiều do bi láp.
Mình không nhớ rõ là bản 2.0 đời cũ của cụ có dải số Manual +/- hay dùng dải số L/2/1.
Nó rung giật ở một tốc độ cố định như em để ý là 30km/h đấy ạ, các tốc độ khác không thấy hiện tượng đấy cụ ạ. Và thợ hãng cũng đoán là do bi láp. Nhưng thấy báo luôn cho em là thay khoăng hơn 10tr :((
@volangday: Lốp em cũng chai roài cụ ạ, với cả cũng lâu lắm rồi không chỉnh độ chụm và cân bằng lốp. Em thử nghe lời cụ trước xem sao ạ. Thanks cụ nhiều.

vôlangday

Xe tăng
cụ cứ bình tĩnh thay lốp , kiểm tra từng bên láp! cẩn thận không gặp phải "máy chém" nhé !
Nó rung giật ở một tốc độ cố định như em để ý là 30km/h đấy ạ, các tốc độ khác không thấy hiện tượng đấy cụ ạ. Và thợ hãng cũng đoán là do bi láp. Nhưng thấy báo luôn cho em là thay khoăng hơn 10tr :((
@volangday: Lốp em cũng chai roài cụ ạ, với cả cũng lâu lắm rồi không chỉnh độ chụm và cân bằng lốp. Em thử nghe lời cụ trước xem sao ạ. Thanks cụ nhiều.

trungktstq

Xe máy
cụ cứ bình tĩnh thay lốp , kiểm tra từng bên láp! cẩn thận không gặp phải "máy chém" nhé !
Thanks cụ, mai em sẽ đi đảo lốp, cân lốp, nếu chưa thay đổi thì đi chỉnh độ chụm...
Phương án cuối cùng là bi láp...
hihi

trungktstq

Xe máy
Báo cáo các cụ là em đã đi chỉnh cân bằng động, chỉnh góc lái... Nhưng ko ăn thua j. Chắc là phải thử thay luôn lốp. Bác thợ cả nói là khả năng bi láp là thấp, tại lốp là cao ợ.... Huhu

trungktstq

Xe máy
Có cụ nào biết bệnh này tư vấn giúp em cái ạ, em xin chân thành cảm ơn.

trungktstq

Xe máy
Vẫn chưa ai biết bệnh này cụ thể nào nhỉ... :((

tuanbeoDC

Xe buýt
Theo em nghĩ nếu là lốp thì ở mọi tốc độ nó đều bị, Kụ thử kiểm tra cao su chân máy xem. Mà xe Kụ tiếng máy có dội nhiều vào cabin không. Hôm trước xe em kêu quá (xe em Focus 2.0AT 2006) - cứ nghĩ nó bị sao ở máy - vào hãng kiểm tra thì chân máy phía trên nốc điều hòa cao su gãy hết, thay phát đi êm ru, bây giờ lại cảm giác sướng như lúc chạy xe mới (xe em chay được 5vạn).

trungktstq

Xe máy
Đấy cũng là một khả năng cụ ạ, nhưng chân máy em mới thay, chạy đc khoảng một năm ạ. Thôi thì đành đi vậy, để ra tết em xem lại luôn thể. Thanks các cụ ạ.

fanbarca

Xe buýt
E chào các bác, Có bác nào biết giá Chân máy của Focus ghia 2.0 AT đời 09 không tư vấn cho em với ạ, theo các bác em thay ở đại lý ngoài có đảm bảo ko hay cần phải vào hãng các bác nhỉ? Có chỗ báo giá cả công thay loanh quanh 2,5 củ, giá đó hợp lý không ạ?

An Dong

Xe điện
Cụ chủ à,
Cụ đã làm theo lời cụ Volangday chưa ạ? nếu lốp của Cụ đã mòn và cũ thì cũng nên nhân dịp này mà thay đi, đồng thời cũng là cơ hội để cụ loại trừ nữa.

fanbarca

Xe buýt
Cụ chủ à,
Cụ đã làm theo lời cụ Volangday chưa ạ? nếu lốp của Cụ đã mòn và cũ thì cũng nên nhân dịp này mà thay đi, đồng thời cũng là cơ hội để cụ loại trừ nữa.
Cảm ơn cụ, lốp của e mới thay nên vẫn ngon. Xe em số tự động, bị hiện tượng hơi rung giật khi đạp ga ở tầm từ 30 đến 40km/h. Dưới và trên dải tốc độ này thì xe chạy êm. Bugi em mới thay cả 4 con, thợ kiểm tra kết luận Mobine ko vde gì, mà do chân máy,cần phải thay cụ ạ. Nên e hỏi có cụ nào biết tầm giá nào hợp lý ko ạ.

fanbarca

Xe buýt
Cảm ơn cụ, lốp của e mới thay nên vẫn ngon. Xe em số tự động, bị hiện tượng hơi rung giật khi đạp ga ở tầm từ 30 đến 40km/h. Dưới và trên dải tốc độ này thì xe chạy êm. Bugi em mới thay cả 4 con, thợ kiểm tra kết luận Mobine ko vde gì, mà do chân máy,cần phải thay cụ ạ. Nên e hỏi có cụ nào biết tầm giá nào hợp lý ko ạ.
Có cụ nào kinh nghiệm giúp em với ạ. Ngoài ra cái cao su tăm bông cho bánh sau mà gara báo hơn 800k/cái. Các cụ tư vấn giúp em giá rổ cho chân máy & cao su thế ok ko ạ?

vôlangday

Xe tăng
khiếp hồn ! Đắt lòi mắt luôn !
Có cụ nào kinh nghiệm giúp em với ạ. Ngoài ra cái cao su tăm bông cho bánh sau mà gara báo hơn 800k/cái. Các cụ tư vấn giúp em giá rổ cho chân máy & cao su thế ok ko ạ?

contra

Xe tải
Cái cao su chân máy có 03 cái bác ah, tầm 1,5 củ 1 cái. Xe em cũng bị rung lắc khi tăng tốc em đã thay cao su chân máy nhưng vẫn bị, cuối cùng thì thay cao su càng A thì đỡ hơn rất nhiều.

fanbarca

Xe buýt
Cái cao su chân máy có 03 cái bác ah, tầm 1,5 củ 1 cái. Xe em cũng bị rung lắc khi tăng tốc em đã thay cao su chân máy nhưng vẫn bị, cuối cùng thì thay cao su càng A thì đỡ hơn rất nhiều.
Cảm ơn Bác, em cũng tham khảo giá Ford Thanh Xuân, giá chân máy phải chưa gồm VAT và công cũng 1,9 củ. Total chỉ rẻ hơn dc 1-2 lít nên e vẫn làm ở gara quen.Tuy nhiên sáng nay thay chân máy phải thì hiện tượng rung lắc ở 30-40km/h chỉ giảm được 2/10 phần thôi. E định lấy cái chân máy cũ về, có bác nào hỏng mà cần gấp thì em biếu:))
Sau đó thợ tháo bình xăng, vệ sinh lọc thô. Vì focus ghia 2.0 AT ko có lọc xăng ngoài nên nếu thay phải thay cả bơm bác ạ.
Chiều em sẽ trao đổi với thợ kiểm tra cao su càng A như bác nói, thay cao su càng A cũng hết gần 4 củ đúng ko bác?

contra

Xe tải
em thay cao su càng A ở Quảng Ninh tổng hết 3,9 tr cả công. Bác có bảo thợ kiểm tra 02 chân máy trái chưa? tốt nhất là kiểm tra hoặc bảo thợ mượn tạm xe khác lắp vào. Đối với cao su càng A, khi kiểm tra bác nhớ chú ý xem phần cao su có bị nứt, vỡ không nhé.

fanbarca

Xe buýt
em thay cao su càng A ở Quảng Ninh tổng hết 3,9 tr cả công. Bác có bảo thợ kiểm tra 02 chân máy trái chưa? tốt nhất là kiểm tra hoặc bảo thợ mượn tạm xe khác lắp vào. Đối với cao su càng A, khi kiểm tra bác nhớ chú ý xem phần cao su có bị nứt, vỡ không nhé.
Em cũng bảo thợ ktra 2 chân máy trái, chú ý cũng ko tháo ra nhưg khẳng định ko do chân máy trái. Còn khu tháo bơm xăng trong bình ra, vệ sinh lọc thô ở đầu bơm bẩn lắm, rửa ra nước đen sì, nhiều cặn trôi ra. Túm lại sau hôm nay em đánh giá hiện tượng rung lắc giảm dc khoảng 5/10 phần, đợt trước đạp ga còn cảm nhận cảm giác giật giật ở chân cơ. Cao su càng A kiểm tra vẫn ok bác ạ, em còn chụp lại ảnh.
Em định cứ đi 1 tgian xem thế nào, nếu hiện tượng tăng dần lên thì em lại đưa vợ 2 đi kiểm tra, lần tới chắc phải vào hãng xem có hết bệnh ko.

Nhân tiện e hỏi bác câu hỏi ngây ngô phát, em thấy trong forum có bác post báo giá hãng thì ko thấy nói đến chân máy trái của focus, chỉ có chân máy phải, thế là thế nào bác nhỉ, trong khi các dòng khác đều có.

Chỉnh sửa cuối: