FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(Part 4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

skilyner

Xe tải
hàng loạt mẫu pick-up (bán tải) như Ford Ranger, Isuzu D-Max... đáp ứng đủ tiêu chí là xe chở hàng, nên không phải chịu mức thuế trước bạ từ 10-20%, mà chỉ ở mức 2%.

Công văn số 2824/BTC-TCT ngày 05 tháng 03 năm 2012 của Bộ Tài chính về việc giải đáp chính sách về lệ phí trước bạ

BỘ TÀI CHÍNH
-------
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------
Số: 2824/BTC-TCT
V/v giải đáp chính sách về lệ phí trước bạ
Hà Nội, ngày 05 tháng 03 năm 2012

Kính gửi: Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.
Bộ Tài chính nhận được công văn của một số Cục Thuế hỏi về việc những vướng mắc trong việc xác định tỷ lệ lệ phí trước bạ đối với xe ô tô. Về vấn đề này sau khi Bộ Tài chính xin ý kiến Bộ Giao thông vận tải và Bộ Khoa học công nghệ, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:
- Tại Khoản 5, Điều 7, Chương 2, Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ về lệ phí trước bạ quy định:
“5. Ô tô, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô mức thu là 2%.
Riêng: Ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) nộp lệ phí trước bạ theo mức từ 10% đến 20%. Căn cứ quy định mức thu lệ phí trước bạ tại khoản này, Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định cụ thể mức thu lệ phí trước bạ đối với ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) cho phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương”.
- Tại Khoản 5, Điều 6, Chương II, Thông tư số 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính về lệ phí trước bạ quy định tỷ lệ (%) lệ phí trước bạ như sau:
“5. Ô tô, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô là 2%.
Riêng: Ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe), bao gồm cả trường hợp ô tô bán tải vừa chở người, vừa chở hàng thì nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ từ 10% đến 20%. Căn cứ quy định về tỷ lệ thu lệ phí trước bạ tại điểm này, Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định cụ thể tỷ lệ thu lệ phí trước bạ đối với ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) cho phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương”.
Căn cứ các quy định nêu trên, các loại xe ô tô quy định tại Khoản 5, Điều 6, Chương II, Thông tư số 124/2011/TT-BTC thuộc diện chịu lệ phí trước bạ từ 10% đến 20% gồm:
Ô tô chở người, ô tô Pick up chở người và ô tô Van chở người có số chỗ ngồi bao gồm cả lái xe từ 4 chỗ ngồi đến dưới 10 chỗ ngồi.
Trường hợp xe ô tô của các tổ chức, cá nhân không phải là xe Ô tô chở người, ô tô Pick up chở người và ô tô Van chở người có số chỗ ngồi bao gồm cả lái xe từ 4 chỗ ngồi đến dưới 10 chỗ ngồi nhưng đã nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 10% đến 20% như hướng dẫn tại Khoản 5, Điều 6, Chương II, Thông tư số 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính thì được hoàn lại số tiền đã nộp thừa theo quy định.
Đề nghị Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương căn cứ đơn yêu cầu và hồ sơ cụ thể của từng trường hợp để làm thủ tục hoàn lại số tiền nộp thừa của các tổ chức, cá nhân theo đúng quy định của pháp luật.
Bộ Tài chính hướng dẫn để Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương được biết và thực hiện.

Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ Pháp chế, Vụ CST (BTC);
- Vụ Pháp chế (TCT);
- Website TCT
- Lưu: VT; TCT (VT.CS(2b))
KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG

Đỗ Hoàng Anh Tuấn

NguyenMaiLinh

Xe tải
Sao dạo này nhiều cụ chán FE thế nhể! :-/
Em nó có lỗi lầm giề với các cụ chăng? :-??
Em đang dồn tiền mua đất cụ Cảnh ạ. Em không muốn bán xe đâu nhưng không bán thì hơi kẹt nên đành ngậm ngùi vậy. Sau này có cơ hội em lại chọn FE.

ZAD Viet

Xe điện
Em đang muốn bán FE máy dầu đây. FE AT Limited; sản xuất năm 2010 (phom mới, larang 18'); đăng ký tháng 2/2011; chạy 1,9 vạn; mầu vàng ánh kim; biển 29A; đăng ký tên em; giá 715 triệu. Nếu ông anh bác có nhu cầu thì ới em nhé. Số điện thoại của em 0932.565.666.
Giá ngon đấy nhỉ??
Cụ nào múc đi!!!!
Bác mang ra Chợ đi!

hanoingocthu

Xe tải
Nghe mà thèm lên đời quá các bác ạ,Tiếc là không phải 4x4 không em múc ngay.

hanoingocthu

Xe tải
4x4 đời 2012 đang đại hạ giá, bác làm con mới mà đi!
Hì hì cái đó bác tiên phong chứ em thèm thì thèm nhưng mà sức khỏe kém bác ạ thằng cọc rào nó phang thuế như thế có đại hạ giá thì vẫn cao bác ạ!bỏ ra hơn một chỉ đắng quá,số tiền này mua được gần hai cô vợ đã qua sử dụng bác ạ,thôi nhà nghèo dùng lại vẫn ngon chán hê hê!

tiger1974

Xe máy
Các cụ cho e hỏi ngu 1 tí ạ: E định cưới e FE, nhưng lăn tăn 1 số vấn đề sau nhờ các cụ chỉ giáo
- E đi xe của ông anh thấy chân côn nặng quá, không biết có phải đời xe này nó thế (FE đời 2007) hay do xe này nó bị dư thế, có sửa được không ợ
- Cụ khác thì khuyên ko nên mua vì heo dầu (bơm dầu) của nó hay phải chỉnh lại thì mới hết kêu
Thank các cụ nhiều

Cảnh sát G.T

Xe điện
Các cụ cho e hỏi ngu 1 tí ạ: E định cưới e FE, nhưng lăn tăn 1 số vấn đề sau nhờ các cụ chỉ giáo
- E đi xe của ông anh thấy chân côn nặng quá, không biết có phải đời xe này nó thế (FE đời 2007) hay do xe này nó bị dư thế, có sửa được không ợ
Thank các cụ nhiều
Sửa được cụ ợ! Làm con Everest AT! :D

QUYNHCHI

Xe buýt
Các cụ cao niên chạy FE bản MT vào cho em hỏi tý.
Xe của em sản xuất và đăng ký năm 2011, mới đi có 2,1 vạn km, khi phanh thì có tiếng "kịch" ở bánh trước bên lái. Em đã vào Ford Giải Phóng và họ đã xiết lại ốc gầm, giảm xóc rồi nhưng không hết, nó chỉ đỡ thôi. Giờ thì lúc bị lúc không.
Em mới bảo dưỡng 2 vạn tại Ford Giải Phóng và cũng đã bảo dưỡng phanh, đảo lốp, thay dầu, thổi lọc gió (CVDV tư vấn em làm như vậy)
Bệnh này nên vào Ford chỗ nào để xử lý triệt để được ạ. Em cảm giác phanh không an toàn.
Đĩa phanh và má phanh của em không bị vỡ, bị mẻ (cái này em trực tiếp nhìn và kiểm tra thợ tháo lắp) nên lỗi do hệ thống phanh hoàn toàn có thể loại bỏ.

ZAD Viet

Xe điện
@ Quynhchi: bệnh đó do bảo dưỡng phanh thôi.
Trước em bị, chỉnh 3 lần, qua mấy gara mới hết.
Em chỉnh lần cuối bên LBF.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Xe của em sản xuất và đăng ký năm 2011, mới đi có 2,1 vạn km, khi phanh thì có tiếng "kịch" ở bánh trước bên lái. Em đã vào Ford Giải Phóng và họ đã xiết lại ốc gầm, giảm xóc rồi nhưng không hết, nó chỉ đỡ thôi. Giờ thì lúc bị lúc không.
Em mới bảo dưỡng 2 vạn tại Ford Giải Phóng và cũng đã bảo dưỡng phanh, đảo lốp, thay dầu, thổi lọc gió (CVDV tư vấn em làm như vậy)
Bệnh này nên vào Ford chỗ nào để xử lý triệt để được ạ. Em cảm giác phanh không an toàn.
Đĩa phanh và má phanh của em không bị vỡ, bị mẻ (cái này em trực tiếp nhìn và kiểm tra thợ tháo lắp) nên lỗi do hệ thống phanh hoàn toàn có thể loại bỏ.
Cụ chú ý đến chỗ này! Có thể ở cái chốt (khóa) má phanh, mỗi lần đạp phanh thì má phanh di chuyển dọc, gây nên tiếng kêu!

QUYNHCHI

Xe buýt
@ Quynhchi: bệnh đó do bảo dưỡng phanh thôi.
Trước em bị, chỉnh 3 lần, qua mấy gara mới hết.
Em chỉnh lần cuối bên LBF.
Cụ chú ý đến chỗ này! Có thể ở cái chốt (khóa) má phanh, mỗi lần đạp phanh thì má phanh di chuyển dọc, gây nên tiếng kêu!

Vâng ạ, em, cảm ơn 2 bô lão nhé, thứ 2 này em sẽ vào Ford để họ làm lại. Tiếng kêu rất khó chịu và cảm giác phanh không an toàn ạ.

hanoingocthu

Xe tải

Căn bệnh của bác là do hết mỡ ở chỗ hai cái thanh tự điều chỉnh má, cái đó để càng lâu ngày càng bị dơ thêm và càng kêu to hơn.Dạo này cu tý nhà em đang ốm chứ không em xử lý cho bác tý là ok ngay mò.

QUYNHCHI

Xe buýt
Căn bệnh của bác là do hết mỡ ở chỗ hai cái thanh tự điều chỉnh má, cái đó để càng lâu ngày càng bị dơ thêm và càng kêu to hơn.Dạo này cu tý nhà em đang ốm chứ không em xử lý cho bác tý là ok ngay mò.
Em cảm ơn cụ nhé, cụ cho em hỏi có phải thanh tự điều chỉnh má phanh là con bulong khi tháo nó ra thì sẽ nhấc được nắp cụm phanh và 2 má phanh ra không ạ

hanoingocthu

Xe tải
Em cảm ơn cụ nhé, cụ cho em hỏi có phải thanh tự điều chỉnh má phanh là con bulong khi tháo nó ra thì sẽ nhấc được nắp cụm phanh và 2 má phanh ra không ạ
Không phải cái đó bác ạ,khi tháo hai bu lông ra rồi bác nhìn kỹ một tý thì thấy cơ cấu tự điều chỉnh chống giơ má và mòn má bác ợ,tự mình chọc ngoáy tìm tòi được nhiều điều thú vị lám cứ như là OREKA ý hì hì,

Vanmaiyeuanh

Xe đạp
Lão này vợ ốm thì mặc kệ, lại còn bảo tự ốm sẽ tự khỏi. Xe mà hắt hơi xổ mũi thì chạy tứ phương tìm tòi. Chán

M&M

Xe điện
Trạng thái
Thớt đang đóng