Focus 2.0 Sedan 2006 bị òa ga???

trungktstq

Xe máy
Em xin trình các cụ một việc như thế này để được tư vấn ạ:
Mấy hôm trước, rỗi rãi em vác xe em ra Ford Hải Phòng để bảo dưỡng, em chả biết như nào nhưng sau khi bảo dưỡng thì tình trạng là: Em có cảm tưởng xe chuyển số rất khó, vòng tua thường phải đạt đến 2200 vòng mới chuyển được số (số tự động các cụ nhớ). Sau một thời gian đi công tác về, em mới đưa xe vào lại Ford Hải Phòng để kiểm tra lại, một anh quản đốc nhảy lên xe, chạy một vòng, ban đầu anh í bảo là vỡ chân máy, em cãi vì chân máy vỡ nó phải bị rung và máy kêu to, sau anh í bảo không phải, rồi anh í lại bảo là bình thường, xe em được mang quay về xưởng, sau đó các anh í tháo ra, các anh í bảo là bị treo ga (òa ga) và điều chỉnh gì đó ở họng gió. Em để xe đấy đi làm, đến chiều thì quay lại lấy, sau khi đi được khoảng 5km thì em thấy tình trạng sau: Khi đề xe bị vù ga to, vòng tua đạt 2000 vòng sau đó xuống 900, xe đi cảm giác chân ga khá nhẹ nhưng ga không đều, có cảm giác như bị thốc ga, khi đang đi rất chậm thì em thấy như có hiện tượng bù ga, mặc dù thả chân ga nhưng xe vẫn có hiện tượng hơi tăng tốc, vòng tua đạt 1200 - 1300 vòng. Vậy em kính trình các cụ hiện tượng như trên và nhờ các cụ tư vấn giúp là xe em khả năng bị bệnh j ạ? Em xin chân thành cảm ơn các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Cụ mang vào Ford Hải Phòng, để ở đó đến lúc vừa ý mới lấy. Nghe bệnh như vậy em chẳng dám phán đâu.

trungktstq

Xe máy
hix, mình không phải dân chuyên môn, nên thường phải đi 1 quãng đường hoặc 1 thời gian khoảng 1 ngày nên mới cảm nhận được hết các hiện tượng lạ của xe, mà mỗi lần mang vào Ford HP lại rất mất thời giạn cụ ạ. Hix, chả hiểu Ford Hải PHòng làm ăn sao nữa.

Renault

Xe hơi
Xe em cũng bị hiện tượng như vậy sau khi bảo dưỡng cổ hút. Nhưng khi đi khoảng 1 tháng thì tự hết. Bác chủ thớt thử đợi một thời gian xem sao nhé

trungktstq

Xe máy
Em không chắc như vậy, nhưng em nghĩ lưu thông trên đường như vậy khá nguy hiểm, bản thân bác tài già chạy thử xe của bên Ford Hải Phòng cũng phát biểu như vậy, với cả, em thấy thực tế hôm nay là hiện tương trên làm cho xe ăn xăng khá nhiều cụ ợ. Có ai có kinh nghiệm tư vấn giúp em được không ạ???

trungktstq

Xe máy
hix, qua mấy ngày mà chả thấy cụ nào ngó ngàng giúp em cái. Vậy có thể tạm kết luận: Xe em bị bệnh quá lạ, không ai biết. huhuu

halie

Xe hơi
xe em bị đúng như cụ chủ thớt. Lại phải lôi thớt này lên hỏi xem cách xử lý. Cụ nào có kinh nghiệm vụ nay không?

NguaHoang1978

Xe tải
em cũng có thấy bệnh này ở dòng xe này hôm em đi thử xe của xếp em cũng bị y như vậy , chẳng biết sao nữa xe đời 2005 2.0 sedan. Xếp bảo quân mang về hãng kiểm tra xong về vẫn thế , em cũng chẳng biết sao .

luklak

Xe điện
Cụ ở HP à, làm chuyến về HN vào mấy đại lý ở Hn coi xem sao, bệnh này thứ nhất là tốn xăng thứ 2 là kg an toàn.

HNmember

Xe tăng
Kụ nổ máy khoảng vài phút để xe nóng máy, vòng tua về 800. Sau đó tắt máy- rút chìa khóa và tháo cực (-) ắc quy ra, để 5 ph rồi lắp lại và nổ máy- để nổ garanty khoảng 5 ph để ECU nhận lại thông số xe. Hy vọng sau đó xe Kụ sẽ bình thường trở lại. Trường hợp ko được thì mời Kụ lên HN vào đại lý test xe đầy đủ. Chúc Kụ may mắn.

halie

Xe hơi
Để mai em thử xem thế nào rồi báo cáo các cụ

bagiahuhu

Xe buýt
hix, qua mấy ngày mà chả thấy cụ nào ngó ngàng giúp em cái. Vậy có thể tạm kết luận: Xe em bị bệnh quá lạ, không ai biết. huhuu
Bệnh thì chả lạ, có cái lạ là người hỏi hiếm khi thực hiện tư vấn và thông báo kết quả; Nguyên nhân có một phần là do đa số người hỏi không có điều kiện để thực hiện những tư vấn sâu về kỹ thuật một phần là do những người được tư vấn muốn dùng kết quả để làm của riêng cho nên ít người muốn trả lời. Tham gia diễn đàn chủ yếu ... cho vui thôi.

Kụ nổ máy khoảng vài phút để xe nóng máy, vòng tua về 800. Sau đó tắt máy- rút chìa khóa và tháo cực (-) ắc quy ra, để 5 ph rồi lắp lại và nổ máy- để nổ garanty khoảng 5 ph để ECU nhận lại thông số xe. Hy vọng sau đó xe Kụ sẽ bình thường trở lại. Trường hợp ko được thì mời Kụ lên HN vào đại lý test xe đầy đủ. Chúc Kụ may mắn.
Tư vấn kỹ thuật đáng quí của bác HNmember bác halie thử và báo cáo kết quả sớm nhé.

Chỉnh sửa cuối:

vôlangday

Xe tăng
lạ nhỉ ? thế xe cụ chủ thớt chạy được bao nhiêu vạn rồi mà lại bị như vậy ? em chạy 2,5 vạn rồi nhưng không thấy j cả !

halie

Xe hơi
có nhất thiết phải là cực âm không ạ? Cực âm nằm trong khó tháo phết ạ. Để e tháo luôn 2 cực xem sao

halie

Xe hơi
lỗisảy ra sau khi vệ sinh cổ hút, bướm ga cụ ạ. Đúng là lợn lành thành lợn què. Emđã tháo cực accu. Đi thử xem thế nào rồi lại lên báo cáo các cụ.
lạ nhỉ ? thế xe cụ chủ thớt chạy được bao nhiêu vạn rồi mà lại bị như vậy ? em chạy 2,5 vạn rồi nhưng không thấy j cả !

vnr_82

Xe điện
lỗisảy ra sau khi vệ sinh cổ hút, bướm ga cụ ạ. Đúng là lợn lành thành lợn què. Emđã tháo cực accu. Đi thử xem thế nào rồi lại lên báo cáo các cụ.
Ôi, xe e hôm cũng vệ sinh lung tung beng như cụ, còn mở linh tinh để vệ sinh nữa cơ.
Chém mồm may mà không bị gì. Xe e cũng 2.0 MT đời 2007

ichbinminh

Xe buýt
Trường hợp của cụ thường có 2 nguyên nhân:
1. Sau khi vệ sinh lọc gió, cổ hút & bím ga thì ECU chưa nhận diện được thông số mới => vẫn đốt lượng xăng như cũ => sinh ra bệnh gào ầm ĩ khi khởi động & bù ga. Nếu là nguyên nhân này thì chỉ cần tháo 1 cực acquy ra 5' & lắp lại thì tự khắc ECU sẽ reset lại thông số về gió, xăng. (như cụ HNmember đã tư vấn)

2. Do lắp bím ga ko chuẩn => để ga-răng-ti nhưng gió vẫn vào nhiều hơn bt (giống kiểu đi xe máy mà cụ kéo le gió ra vậy). Nếu là nguyên nhân này thì cụ nên đưa xe vào gara của Ford để căn chỉnh lại. Em suggest là cụ chịu khó lên Ford Long Biên, vì hội RS cũng đã có mấy trường hợp giống cụ rồi (cá biệt có cụ Mã Hán, xe lúc nào cũng phi 40-50km/h cơ :D)

halie

Xe hơi
Không ăn thua rồi. Vào hãng thì các bác ý tư vẫn thay bướm ga hix. Đành theo phương án 2 là chạy thử 1 tháng xem sao đã

ichbinminh

Xe buýt
Không ăn thua rồi. Vào hãng thì các bác ý tư vẫn thay bướm ga hix. Đành theo phương án 2 là chạy thử 1 tháng xem sao đã
Ấy, cái bộ phận nhạy cảm đấy em nghĩ là ko dễ hỏng thế đâu, có chăng là bị mấy bác thợ... chọc mạnh quá!

HamLong3.0V

Xe điện
Ấy, cái bộ phận nhạy cảm đấy em nghĩ là ko dễ hỏng thế đâu, có chăng là bị mấy bác thợ... chọc mạnh quá!
Chọc mạnh thì nát m...ệ bướm ga con nàh người ta rồi còn gì =))