[Funland] Em thất bại rồi!!!

KhuongDuy

Xe điện
Em có đôi lời với cụ, không dám khuyên, vì em cũng giống cụ ngày xưa nên hiểu được cảm giác của cụ. Nói thật với cụ và các cụ khác ở đây, Thiền chả giải quyết được vấn đề nếu học theo kiểu 3-5-7 hoặc 2-4-6, ăn uống này nọ, cũng vẫn thế thôi vì bản chất của hành vi thiếu kiểm soát chính là ở tốc độ phản ứng quá nhanh và mức độ chịu đựng quá kém. Sau này, qua nhiều lần thất bại, cuối cùng em tìm cho mình một cách. Ăn thật chậm, uống thật chậm và cố gắng đi thật khoan thai chậm rãi, nếu được dành khoảng thời gian ngồi một mình nhâm nhi chén trà thật yên lặng, đừng nghĩ thiền thiếc gì ở đây hết. Chỉ có điều chỉnh hành vi mới có thể kiểm soát dần cảm xúc, còn tất cả những thứ khác như đọc sách dạy kiểm soát cơn giận, ngồi Thiền này nọ đều không có tác dụng nếu không đủ sự kiên định mà nếu cụ chủ kiên định thì đã chẳng lên đây giãi bày. Chúc cụ chủ nhiều niềm vui
Quan sát cơn nóng giận của chính mình như một đối tượng cũng là cách Thiền(Quán Thọ trên thọ - tứ niệm xứ).

Bằng vào pháp này theo những gì em được biết giúp ta không bị cuốn theo cảm xúc mà có những hành động không mong muốn.

Còn văn phải ôn, võ phải luyện, tâm cũng cần tập chứ không phải ngày một ngày hai mà thành Phật hay hoá Thánh được.

Thấy nhiều cụ phản đối Thiền nên em cũng mạo muội đôi lời.

Vô Dụng

Xe buýt
Quan sát cơn nóng giận của chính mình như một đối tượng cũng là cách Thiền(Quán Thọ trên thọ - tứ niệm xứ).

Bằng vào pháp này theo những gì em được biết giúp ta không bị cuốn theo cảm xúc mà có những hành động không mong muốn.

Thiền không dễ, không hề đơn giản, nếu đạt đến đẳng cấp có thể quan sát, hay quán sát cơn giận rồi thì đâu còn gì để nói nữa cụ.

KhuongDuy

Xe điện
Thiền không dễ, không hề đơn giản, nếu đạt đến đẳng cấp có thể quan sát, hay quán sát cơn giận rồi thì đâu còn gì để nói nữa cụ.
Quan sát cơn giận không khó. Đôi lúc, nếu vừa quan sát vừa tìm xem cơn giận nó nằm ở đâu cũng là một ý tưởng không tồi. Em nghĩ là như thế.

Cái khó là ta có đủ sức tự đề tỉnh mỗi khi phát lồ cơn giận một cách thường xuyên hay không.

Nhưng đi sâu vào vấn đề này có lẽ là một câu chuyện khác. Em xin phép gác phím tại đây.

sonvg

Xe điện
Mịa, ra đường cứ gặp một đống xe giương pha, với bật đủ đèn lên thì đố các thầy "nhẫn" được nhá =))

Henry 27

Xe tăng
Tóm lại là bệnh của trẻ trâu lẫn một số già trâu, bệnh này em vẫn bị suốt, giờ đỡ nhiều lắm rồi. Cứ nghĩ đến vợ con ở nhà, có máu chó giời cũng nhịn được. Nói toẹt ra là tính côn đồ, đừng dùng mỹ từ nóng giận, nghe chối lắm :))
Quá đơn giản. Ra đường xem thằng nào to con hơn mình thì chủ động gây chiến và đợi bài học sẽ nhanh thành công lắm :))
Cụ chủ chưa gặp được đối tượng nên thế thôi.

cuongni

[Tịch thu bằng lái]
Vào tù mất tự do là hết ngay ạ,bao ông ở ngoài chửi cha đánh chú va chạm xiên luôn mà vào đáy xong nền hẳn.

Chu An

Xe điện
Cách tốt nhất là hãy lấy 1 cô vợ!

one

Xe điện
Em không phải bác sĩ tâm lý nhưng đã điều chỉnh tương đối thành công cho vài người bị các vấn đề tâm lý, trong đó có vấn đề rối loạn kiểm soát giận dữ. Cái này phải quan sát trò chuyện rất lâu để có nhận định tổng thể về nguyên nhân (đủ khía cạnh tâm sinh lý) rồi tập trung khắc phục nguyên nhân. Sẽ rất mất thời gian và công sức. Em thường tư vấn miễn phí qua thư, nếu cần gặp mặt trực tiếp thì có lấy chút phí chủ yếu là tiền thuê địa điểm (em phải thuê phòng học theo giờ), nếu cụ chủ đã thử các cách khác mà không thấy hiệu quả thì nhắn em.

Bò lốp

Xe lăn
Cụ tập đi câu đi, thay đổi hẳn luôn
Sợ ngồi cả buổi ko câu đc con nào, lại mất tiền câu, bực mình lôi chủ hồ ra đấm mấy phát thì chế dở :D . E fun xíu ah, e cũng nóng tính, nhưng sợ vợ nên nhanh nguội :(

cuongni

[Tịch thu bằng lái]
Thiền không dễ Định được càng không và được hy không lại không toàn do mình mà quyền quyết ở Chư Vị độ của mình.

theanh212

Xe điện
Quá khó để làm 1 người có khả năng kiểm soát, kiềm chế tốt bản thân các cụ ah. Làm sao biết điểm nào để cương quyết lúc cần thiết, cũng như biết đâu là điểm dừng tới hạn để dừng lại? Bản tính nóng nảy cố hữu, vốn em đã cố gắng rất nhiều để tập kiểm soát nó nhưng dường như cái ngưỡng mình tạo ra vẫn chả ăn thua. Chỉ 1 vài giây buông cương là mọi thứ bung hết, thất bại!
Em vẫn khẩu quyết tự nghĩ thầm "mình cứ nhường đi" khi gặp chuyện. Nhưng thật sự vẫn có những thứ vượt ngoài tầm kiểm soát trong tích tắc khi mà mình chưa kịp "chấn" nó lại. Lúc xảy ra rồi mới thấy tự mình chán chính mình, thất vọng. Nói chung là em thông cảm cho nhiều kẻ sát nhân bộc phát. Họ vẫn luôn là con người cho đến trc khi mất kiểm soát để rồi ko thể cứu vãn khi vượt quá lằn ranh thú tính. Em cũng có phần thú trong người và em rất sợ vì em đang cảm thấy bất lực...
Học yoga có thật sự kiềm chế tốt tính nóng nảy ko các cụ, em cần 1 giải pháp hiệu quả mạnh và nhanh chóng. Quả thực em đang rất cần!
Hãy thiền đi bạn nhé !

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]

Còn văn phải ôn, võ phải luyện, tâm cũng cần tập chứ không phải ngày một ngày hai mà thành Phật hay hoá Thánh được.

Quan sát cơn nóng giận? Vậy cụ chờ nó hiện ra rồi quan sát ạ?

66771508

Xe hơi
Lúc nóng giận nên đi Mát xa :D

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là bệnh của trẻ trâu lẫn một số già trâu, bệnh này em vẫn bị suốt, giờ đỡ nhiều lắm rồi. Cứ nghĩ đến vợ con ở nhà, có máu chó giời cũng nhịn được. Nói toẹt ra là tính côn đồ, đừng dùng mỹ từ nóng giận, nghe chối lắm :))
Nói thẳng như cụ là nhanh nhất. Những người như vậy, luôn cho "Ta" là nhất: ý kiến của Ta mới đúng, cái Ta có quý hơn cái người khác có, kiến thức của Ta nhiều hơn người khác, con cái bố mẹ của Ta đáng quý hơn nhà khác....Gặp nhiều người có tính cách tương tự thì đập nhau nhiều nó cũng chờn dần. Cũng là 1 cách để giảm.

• Vodka
Reactions: one

endz

Xe buýt
Nhiều cụ cũng khuyên mọi cách rồi, em bổ sung thêm một cách nữa là đi gặp bác sỹ, chuyên gia tư vấn tâm lý vì mất kiểm soát khi tức giận là một thể loại/biểu hiện bệnh về thần kinh ạ
Dùng từ thần kinh nghe sốc quá.
Nhưng đúng là phải gặp bác sĩ khoa sức khoẻ tâm thần (ko phải thần kinh). Đây cũng là một dạng rối loạn sức khoẻ tâm thần. Nghe biểu hiện thì có vẻ ở dạng Rối loạn nhân cách ranh giới (Borderline personality disorder)

Ko có gì xấu hổ hay ngại ngần việc phải xin tư vấn bác sĩ về sức khoẻ tâm thần cả.
Cùng với những liệu pháp kèm thêm như mọi người đã liệt kê.. hy vọng chủ thớt sớm tìm đc bài thuốc hữu hiệu.

PS. Ấn tượng với chủ thớt trong thớt tìm mua đất sinh phần cho phụ huynh. Cụ là người tốt (tuy tướng mạo có phần hổ lửa..) nên rất mong cụ sớm tìm đc thầy được thuốc...

Gagarose

Xe điện
Nguyên nhân sâu xa của trạng thái hung hăng, nóng nảy là do thừa hóc môn giới tính nam. Cụ học theo Đông Phương bất bại là giải quyết được tận gốc vấn đề ngay.
Các cụ phán chuẩn này,
đóng gạch nhiều cũng giảm bớt phần nào

keon2991

Đi bộ
Mong cụ thớt nghe em nói chuyện khoa học chút nhé:
_Có vấn đề không giống người bình thường, thì nên điều trị y khoa.
_Điều trị có 2 hướng là "tâm lý" và "tâm thần", nên check cả 2 hướng.
_"Tâm thần" liên quan nhiều hơn đến các chức năng sinh hóa của cơ thể, các phản ứng hóa học, xung điện trong não bộ. Cái này có vấn đề thì hơi mệt, vì thực sự là một khiếm khuyết của cơ thể (giống như các bệnh tim mạch, huyết áp, vv..)
Các cụ trên có nhắc đến hormone giới tính, cũng có thể liệt vào phần này.
_"Tâm lý" liên quan nhiều đến khái niệm hơi mơ hồ là "ý thức". Khoa học chưa chứng minh hay hiểu rõ vấn đề này, nhưng cũng đã nghiên cứu rất nhiều, mấy năm gần đây nổi lên nhất có tâm lý học hành vi (CBT).
Quan trọng nhất là "tâm lý" có thể fix được. VD như giải pháp thiền rất nhiều cụ đã đề cập.

Nhà em có cả người bệnh tâm thần, người bệnh tâm lý và cả bác sĩ (vợ em). Chỉ mỗi chưa thấy người bệnh "lương tâm" thôi.

Chúc cụ mau tìm được hướng điều trị.

matizvan2009

Xe ba gác
Em tưởng cụ chủ thất bại do hết tiền sớm...

magiczip031

Xe tải
Cụ phải giải tỏa bớt năng lượng trong người ra, đi tập luyện thể thao, hạn chế ăn thịt đỏ gây viêm, xoạc thường xuyên để giảm cằn thẳng.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
E chưa hiểu chuyên gì đang xẩy ra :)