[Funland] Em nhờ các cụ nào làm về thủy lợi, vật lý, hóa học vào giúp em với

myob

Xe tăng
Bài toán đau đầu quá các cụ ạ nhưng rất thực tế như sau:
Em có cái hồ cá 40m3 nước, hiện nồng độ no2 trên 5mg/l, ở mức độc tố cao...vì lẽ đó em phải thay toàn bộ nước trong hồ càng sớm càng tốt. Nhưng vì có cá trong hồ nên việc thay 100% ngay lập tức là bất khả kháng do cá sẽ sốc nước...trung bình một ngày thay không quá 30% mà hôm nọ em thay 30% bọn nó đã lờ đờ rồi. May em dùng nước giếng đạt chuẩn an toàn nên không lo clo và tiền nước. Quay lại bài toán của em như sau:
1. Em xả 30% nước trong hồ và bơm nước mới vào đầy .
2. Tiếp theo em sẽ cho nước chảy xả tràn liên tục 24/24h ở lưu lượng 0.85m3 nước/1h. Nước trong hồ luôn được hệ thống lọc trộn đều với nhau.
Vậy nếu làm như thế thì khoảng bao lâu lượng nước cũ trong hồ sẽ được loại ra ngoài hết. Biết nước trong hồ 40m3
Em cảm ơn các cụ chịu khó đọc bài toán hại não này ạ.

ceconam

Xe điện
Sao cụ ko tính lọc tuần hoàn luôn mà phải xả ra rồi tiếp nước mới cho thêm lo nhỉ, về NO2 cơ thể dùng lọc vi sinh, lọc Anion, và có thể có thêm 1 vài hoạt chất gì đấy. Đúng là ko giống sở trường của e lắm nhưng chủ quan e nghĩ thế. Ủn lên cho câc cao nhân vào góp ý

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Không thay 100% thì ko bao giờ hết 100% cụ nhé.

hstm

Xe tải
Lọc xả liên tục chỉ có thể pha loãng độc tố no2 thôi. Vì nước cũ và mới vẫn trộn lẫn nhau.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em có cái hồ cá 40m3 nước, hiện nồng độ no2 trên 5mg/l, ở mức độc tố cao...vì lẽ đó em phải thay toàn bộ nước trong hồ càng sớm càng tốt. Nhưng vì có cá trong hồ nên việc thay 100% ngay lập tức là bất khả kháng do cá sẽ sốc nước...trung bình một ngày thay không quá 30% mà hôm nọ em thay 30% bọn nó đã lờ đờ rồi. May em dùng nước giếng đạt chuẩn an toàn nên không lo clo và tiền nước. Quay lại bài toán của em như sau:
2. Tiếp theo em sẽ cho nước chảy xả tràn liên tục 24/24h ở lưu lượng 0.85m3 nước/1h. Nước trong hồ luôn được hệ thống lọc trộn đều với nhau.
Vậy nếu làm như thế thì khoảng bao lâu lượng nước cũ trong hồ sẽ được loại ra ngoài hết. Biết nước trong hồ 40m3
Tại sao cụ lại phải thay hết nước trong hồ ạ, vì nguyên tắc xử lý là pha trộn để nó về đạt chuẩn cho phép thôi chứ

Miyazaki

[Tịch thu bằng lái]
Về lý thuyết thì lâu dài sự chênh lệch chất lượng nước trước và sau xử lý sẽ tiệm cận với 0.

Vietex

Xe điện
Câu hỏi này của bác trước em học môn phương trình vi phân có câu y hệt. Mười năm rồi nên em chịu. Để em tìm trên mạng nếu có thì em giải phương trình là ra ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Vietex

Xe điện
Video giải bài toán này đây ạ. Nó bằng tiếng Anh nhưng mình nhìn công thức làm theo là được.

myob

Xe tăng
Tại sao cụ lại phải thay hết nước trong hồ ạ, vì nguyên tắc xử lý là pha trộn để nó về đạt chuẩn cho phép thôi chứ
đúng là cụ hiểu ý em và em sai sót...đúng là chỉ cần về chuẩn thôi cụ ạ..như hạ từ 5mg/l về 0.5mg/l là tương đương nước giếng của em rồi ạ..vừa nãy em làm thí nghiệm thực tế với bộ thử thì phải pha 5 phần nước với 1 phần nước hồ thì mới hạ về 1.0mg/l...nếu theo cách trộn rồi xả thì sẽ như thế nào em không rõ nhưng chắc cũng phải bơm vào 250m3 nước...để tiết kiệm thì em chỉ còn cách hút nước trong hồ bỏ đi 30% rồi mới tiên shanhf bơm sả tràn để trung hòa NO2

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Bài toán này không có lời giải, nó là bài toán kinh điển rồi.

banmotnucuoi

Xe lăn
đúng là cụ hiểu ý em và em sai sót...đúng là chỉ cần về chuẩn thôi cụ ạ..như hạ từ 5mg/l về 0.5mg/l là tương đương nước giếng của em rồi ạ..vừa nãy em làm thí nghiệm thực tế với bộ thử thì phải pha 5 phần nước với 1 phần nước hồ thì mới hạ về 1.0mg/l...nếu theo cách trộn rồi xả thì sẽ như thế nào em không rõ nhưng chắc cũng phải bơm vào 250m3 nước...để tiết kiệm thì em chỉ còn cách hút nước trong hồ bỏ đi 30% rồi mới tiên shanhf bơm sả tràn để trung hòa NO2
Sao cụ ko dùng men vi sinh để trung hoà một phần NO2 sau đó mới bơm xả tràn. Cái món này thì gần như ao nuôi tôm họ vẫn phải dùng mà?

myob

Xe tăng
Sao cụ ko dùng men vi sinh để trung hoà một phần NO2 sau đó mới bơm xả tràn. Cái món này thì gần như ao nuôi tôm họ vẫn phải dùng mà?
men vi sinh em không dùng được tài thời điểm này vì khi ngộ độc no2, đen nhất là lúc mùa này lạnh thì việc em cần làm là trị cá bệnh nên phải dùng thuốc chống nhiễm khuẩn, khử ký sinh trùng...điều đó sẽ tiêu diệt hết cả vi sinh lợi...thứ nữa là vi sinh mùa lạnh hoạt động rất chậm, vì cá nhịn nên phân và chất bài tiết ít nên cũng không có nhiều để cho vi sinh ăn và phát triển...Việc cần làm là song song giảm ngay no2 và chữa bệnh cho cá...