[Funland] Dự thảo Luật việc làm siết nhóm lao động hưởng trợ cấp thất nghiệp.

huydang69

Xe tải
Ý cụ là họ đi làm Cty khác sau khi nghỉ, nhưng vẫn báo là nghỉ chưa đi làm ? Thế cái Cty nhận họ làm người ta nghĩ gì ?
Em chưa thấy ai làm cái trò mèo đó, hy sinh vài tháng đóng BH ở cty mới, và câu kết Nhân sự Cty mới để gian dối nhằm trục lợi ít tiền trợ cấp TN ??? Vậy họ là những ai ? Cái Cty bao che cho hành vi đó là những Cty loại nào ?
Ngta xin chưa đóng vì Cty đóng bảo hiểm quá thấp và/hoặc trừ toàn bộ tiền bảo hiểm vào lương của người lao động. Nếu ko đóng BH ngay họ sẽ được lĩnh tiền chênh lệch đó. Việc đó chỉ xảy ra ở các cty nhỏ chế độ phúc lợi kém. Còn cty lớn đóng BH quy củ lại chẳng xin đóng càng sớm càng tốt. BHTN thì cơm ko ăn gạo còn đó có j mà sợ.

danleduc

Xe điện
Công ty của tôi làm trước đây, bác ạ.
Tư nhân, bé thôi. Vài nhân sự.

Thực tế là nhân sự mới vào đều như thế, và cũng trong thời gian thử việc, về Quy định là chưa phải đóng BHXH.

Chuyện cũng hay xảy ra là, vài bữa sau, nhân sự mới kia cũng nhảy mất, thế là lại phải hì hục đi khóa sổ.
Sao cụ lại để Nhân sự làm việc đó ? Và sao cụ lại đi nhận những nhân sự mới như thế làm gì ? Có mấy đồng trợ cấp TN cũng phải cố mà tận thu thì làm sao có tinh thần cống hiến được...:D

phuongmit

Xe cút kít
Sao cụ lại để Nhân sự làm việc đó ? Và sao cụ lại đi nhận những nhân sự mới như thế làm gì ? Có mấy đồng trợ cấp TN cũng phải cố mà tận thu thì làm sao có tinh thần cống hiến được...:D
Khả năng công ty có tầm 2 bàn tay người nên vận hành ố dề như vầy :))

BMW X11

Xe điện
Ồ, việc họ tận thu hay gì đó, đâu phải việc của tôi.
Họ đề nghị vậy, vì họ tin là họ có lợi - còn bên tôi không thiệt.

Bù lại, bên tôi tiết kiệm được 1 mớ thời gian của kế toán đi Mở mới rồi lại Khóa sổ BHXH.
Sau vài tháng, khi đã rõ ràng hơn, làm vẫn chưa muộn.

matizac

Xe tăng
Dự thảo nên sửa tên BHTN thành Bảo hiểm thất nghiệp cho người bị sa thải

dannongthon

Xì hơi lốp
:) thực ra thì cụ tự tính đc bn xiền hiu mỗi tháng rồi!
Trung bình của lương đóng bh x x% :).
Lương e lúc mới ra trường vs đi làm năm 2004 là 2.4tr, bayh vẫn đóng bh mức 8tr :)) xác định đủ năm đóng bh vs đủ tuổi là đc 75% thì mỗi tháng đc 4 củ là may mắn :D
4 củ lúc ý k biết đủ trả tiền điện, nước vs mua gạo k?!
Cụ đóng thấp nhỉ! Em làm cty nước ngoài và nhà nước toàn đóng cao nhất mức BHXH cho phép!

tuan_nguyen261188

Xe điện
Có gì vô cảm đâu bác.
Đồng chí lao động viên bùng hoặc nhảy việc, lại yêu cầu được trợ cấp?
Lúc thất nghiệp thì xin trợ cấp có gì sai hả cụ...cụ đi làm nhiều lúc mệt mỏi hay không muốn làm tiếp thì nghĩ việc. Nghĩ đúng luật thì sao mà không cho được hưởng trợ cấp trong khi tìm việc mới.

Cụ đọc dự thảo chưa...nếu theo như thế thì coi như đóng cho bên BHTN kiểu vào thì nhiều ra thì gần như bằng không...

MuathuHN252

Xe lăn
Cụ nhầm rồi. Người nhảy việc chả ai có mục đích chính là để hưởng BHTN.

Em nhảy việc khá nhiều mà chưa từng hưởng BHTN cụ nhé. Vì khi em nhận được thư Offer việc từ Cty mới, lúc đó mới xin nghỉ Cty cũ ( trước 30 ngày làm việc ). Và thời gian quá ngắn, không thể xin trợ cấp thất nghiệp được.

Nếu muốn trục lợi BHTN, phải nghỉ 6 tháng....và ít ai lại hành động như vậy chỉ để hưởng cái BHTN đâu. Trợ cấp TN chả đáng gì để cố dàn xếp làm cái việc trục lợi đó... :))
Ngày xưa trục lợi còn dễ, như cty em xin nghỉ phát là auto kế toán tự làm thủ tục và 1 tháng sau đó tiền BHTN tự về Tài khoản luôn, mà khoản này có ng rất nhiều nha, cứ nhân lên theo số năm đó, ko cần quan tâm là có xin được chỗ mới hay chưa.
Còn bây giờ thì đúng như cụ nói, bọn e cũng đi Phỏng vấn cty mới đậu xong mới về nghỉ cty cũ, và gần như ko trống 1 ngày đóng BHXH nào luôn. Sang cty mới là đóng luôn từ ngày đầu vào, ko cần biết có qua 2 tháng thử việc hay ko..mà giờ lấy tiền BHTN lại lấy theo tháng 1, kể ra cũng hơi ngại vụ đi lại giấy tờ. Nên nếu thất nghiệp thật thì còn lấy chứ ko thì thôi, chả rảnh. Mà cty mới họ cũng ko bao giờ đồng ý kiểu ấy

BMW X11

Xe điện
Lúc thất nghiệp thì xin trợ cấp có gì sai hả cụ...cụ đi làm nhiều lúc mệt mỏi hay không muốn làm tiếp thì nghĩ việc. Nghĩ đúng luật thì sao mà không cho được hưởng trợ cấp trong khi tìm việc mới.

Cụ đọc dự thảo chưa...nếu theo như thế thì coi như đóng cho bên BHTN kiểu vào thì nhiều ra thì gần như bằng không...
Xin trợ cấp, nó phụ thuộc lý do chứ bác.
Nếu thất nghiệp chỉ vì chán hay lười hay tự ý bỏ việc, thì không nên được hỗ trợ.

BMW X11

Xe điện
Ngày xưa trục lợi còn dễ, như cty em xin nghỉ phát là auto kế toán tự làm thủ tục và 1 tháng sau đó tiền BHTN tự về Tài khoản luôn, mà khoản này có ng rất nhiều nha, cứ nhân lên theo số năm đó, ko cần quan tâm là có xin được chỗ mới hay chưa.
Còn bây giờ thì đúng như cụ nói, bọn e cũng đi Phỏng vấn cty mới đậu xong mới về nghỉ cty cũ, và gần như ko trống 1 ngày đóng BHXH nào luôn. Sang cty mới là đóng luôn từ ngày đầu vào, ko cần biết có qua 2 tháng thử việc hay ko..mà giờ lấy tiền BHTN lại lấy theo tháng 1, kể ra cũng hơi ngại vụ đi lại giấy tờ. Nên nếu thất nghiệp thật thì còn lấy chứ ko thì thôi, chả rảnh. Mà cty mới họ cũng ko bao giờ đồng ý kiểu ấy
Nhận được tiền BHXH, tôi thấy cũng rách việc chứ không phải dễ:
Có mặt định kỳ đủ 6 lần.
Có thể hiện đã đi tìm việc mới, có xác nhận.
...

Cũng mệt mỏi phết.

danleduc

Xe điện
:) thực ra thì cụ tự tính đc bn xiền hiu mỗi tháng rồi!
Trung bình của lương đóng bh x x% :).
Lương e lúc mới ra trường vs đi làm năm 2004 là 2.4tr, bayh vẫn đóng bh mức 8tr :)) xác định đủ năm đóng bh vs đủ tuổi là đc 75% thì mỗi tháng đc 4 củ là may mắn :D
4 củ lúc ý k biết đủ trả tiền điện, nước vs mua gạo k?!
Ô, thế cụ chưa xem Thông tư số: 20/2023/TT-BLĐTBXH về Điều chỉnh hệ số mức lương đóng BHXH à ? Hàng năm Bộ LĐTBXH đều ban hành 1 cái thông tư như này...

Mức lương đóng BHXH được nhân với 1 hệ số điều chỉnh hàng năm:

Do vậy, năm 2004 cụ đóng BHXH mức lương 2,4 tr, thì đến năm 2024, mức lương đó sẽ được điều chính thành =2,4 x 3,31 = 7,944 tr Đ. Và sẽ tiếp tục được điều chỉnh tăng hàng năm, cho đến khi cụ nhận lương hưu.

DCCHA

Xì hơi lốp
Tất cả lao động mà tôi biết, bao gồm người mới vào công ty tôi và từ đây rời đi, đều cố gắng nỗ lực chén cái BHTN ấy trong tối thiểu 3-6 tháng.
Mặc dù việc họ rời đi là tự nguyện và họ đã có việc làm mới + thu nhập ngay.
Em vẫn chưa hiểu là người lao động nghỉ việc xong có việc làm mới ngay thì họ nhận đc tiền Trợ cấp thất nghiệp kiểu gì? Cụ khai sáng cho mọi người đc biết với. Việc học hành đến nơi đến chốn là rất quan trọng.

DonaldTrump79

Xe buýt
Nếu thất nghiệp chỉ vì chán hay lười hay tự ý bỏ việc, thì không nên được hỗ trợ.
Tiền người lđ đóng vào thì họ phải được hưởng khi thất nghiệp dù vì bất kỳ lý do gì đơn giản vậy thôi, chứ người lđ trả ngửa tay đi xin tiền của ai cụ ạ.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Lý do thì là thất nghiệp...khi thất nghiệp là được hưởng.
Còn tại sao nghỉ việc là chuyện của người lao động và doanh nghiệp.

Cụ đọc dự thảo chưa?
Điều 111 của Dự thảo quy định người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, làm việc sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp trừ một số trường hợp nghỉ mà không cần báo trước theo quy định Bộ luật Lao động. Chiếu theo quy định này, chỉ người nghỉ việc vì bị quấy rối tình dục, ngược đãi, đánh đập, tổn hại danh dự... đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mới được Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp chi trả trợ cấp.

Đơn phương chấm dứt hợp đồng là sao? Giờ tôi xin nghỉ theo luật lao động...là không được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Phần tô đậm kia làm sao để chứng minh? lên toà án hay ai xử lý.?
Đưa ra như này là không muốn chi trả mà chỉ muốn thu chứ còn gì nữa.

BMW X11

Xe điện
Em vẫn chưa hiểu là người lao động nghỉ việc xong có việc làm mới ngay thì họ nhận đc tiền Trợ cấp thất nghiệp kiểu gì? Cụ khai sáng cho mọi người đc biết với. Việc học hành đến nơi đến chốn là rất quan trọng.
Kế toán giải thích cho tôi:
Khi làm mới chỗ tôi, họ làm thử việc.
Đồng thời, họ yêu cầu KHÔNG ĐÓNG BẢO HIỂM XÃ HỘI, để họ còn trục lợi BHTN vài bữa.

Với doanh nghiệp:
+ Thử nghiệp chưa cần đóng BHXH. Cứ trả lương theo thỏa thuận.
+ Sau vài tháng thấy ổn, thì làm mọi thứ chính thức với HĐ lao động + BHXH, cũng chưa muộn.
+ Nếu họ nhảy đi chỉ sau vài tháng, thì nhờ thế kế toán không phải mất công đi Mở sổ + Đóng sổ, như với nhân sự làm lâu rồi.

ubisapro

Xe trâu
Nhảy, nghỉ việc thì thường đặt mục tiêu tìm việc mới. BHTN thủ tục cũng rườm rà, Gấu e làm 1 lần hưởng được 1 tháng lại đi cắt vì tìm được việc khác. Chả hi vọng hưởng mấy cái đó.

dannongthon

Xì hơi lốp
Làm sao biết được chán hay lười hoặc bị người quản lý trù dập? Đóng bảo hiểm thì được hưởng! Không hưởng sao bắt người khác đóng?