[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Minh Dũng87

Xe hơi
Có bác nào quan tâm đất Phổ Yên , Thái Nguyên không.

Cái thông tư 02 được gia hạn thì nhiều khoản chưa nhảy nhóm và nhà băng chưa cần trích thêm dự phòng nên có dư địa giữ ls thấp phỏng cụ?
Thông tư gia hạn thêm 6 tháng nhưng sang đầu quý 2 đã thấy tiền bớt dễ hẳn cụ ạ, chắc do tín dụng đã vượt huy động

Minh Quoc 79

Xe buýt
Tóm lại người nghèo thì cứ tin rằng bất động sản đang bong bóng, sẽ sớm vỡ "về giá trị thật". Còn người có tiền thì cứ gom đất, và giàu lại càng giàu nhanh. túm lại là vậy
Bạn suy nghĩ đơn giản và dễ đoán quá.
Phải nghĩ thế này này, các bác nhà giàu nhiều đất, nhiều nhà đang sợ bđs đóng băng, giảm giá, mất giá khó bán nên đang lo lắng tâm tư...

xe đạp mini62

Xe tải
Vậy em mới nói tất cả chỉ là 1/2 góc nhìn, chưa biết cái nào đúng cái nào sai, biết dc đã giàu, mà giàu rồi thì ko lên đây bốc phét phải ko cụ.
Em thấy nhiều cụ trên này giầu lắm (hay ít nhất là với con mắt của em) vẫn chém đều, để ý sẽ thấy :).

broken98

Xe hơi
HDB trước giờ nó +4% chứ 3 ăn thua gì
Các cụ quan tâm làm gì cái biên độ, cơ bản là cái Lãi suất cơ sở/ lãi suất tham chiếu là nó đẻ ra nên nó vô thưởng vô phạt. Tại sao lãi suất tiền gửi giảm mạnh nhưng lãi vay (thả nổi) vẫn cao là vì thế. Người vay thì cứ kì vọng lãi suất huy động 12 tháng + Biên độ nhỏ thì lãi vay nhỏ. Nhưng thực tế HDB nó quy định lãi suất huy động 12 tháng (cho khoản vay trên 300 tỷ) nên bao giờ lãi này cũng cao hơn lãi suất tiền gửi thông thường rất nhiều.

huydang69

Xe tải
Sao cụ không nhìn vào những thứ tiêu dùng cho cụ thể, ví dụ bát phở hiện nay 40k, nếu tiền mất giá 50-100% theo ý các cụ thì bát phở phải lên 60-80k rồi phải ko.
Đến giờ cụ vẫn chưa thừa nhận 1 số thứ bị "bơm thổi", mà nghĩ đều do tự nhiên, thôi thì tuỳ quan điểm của cụ thôi.
Sáng nay em rảnh ngồi tính mấy chỗ em mua mà còn giữ qua hơn 1 chu kì, quy ra usd, vàng, tiết kiệm thì thấy bđs vẫn là tăng giá nhiều nhất, chủ yếu là vì được đầu tư hạ tầng nhiều. Tuy nhiên mức chênh lệch so với tiết kiệm cũng ko hẳn là quá lớn do lúc nọ bù lúc kia. Vì vậy em thấy là nếu ko phải quá cần nhà để ở thì ko nên fomo nghe bơm thổi. Cứ tiết kiệm lâu lâu khi nào tài chính của mình hợp lý thì mua, sóng thì có lên có xuống chứ làm gì có sóng nào lên mãi.

Ocdaonho

Xe tải
Sao cụ không nhìn vào những thứ tiêu dùng cho cụ thể, ví dụ bát phở hiện nay 40k, nếu tiền mất giá 50-100% theo ý các cụ thì bát phở phải lên 60-80k rồi phải ko.
Đến giờ cụ vẫn chưa thừa nhận 1 số thứ bị "bơm thổi", mà nghĩ đều do tự nhiên, thôi thì tuỳ quan điểm của cụ thôi.
Em phải công nhận là giờ tiền mất giá so với vàng, đô…Các nước cũng thế nhưng thực phẩm của họ cũng tăng giá kinh khủng. Dì em ở Đức bảo năm nay ly cafe tăng gấp rưỡi gần gấp đôi, bạn em ở Hàn bảo hàng quán tăng giá gấp đôi nốt…Nhưng riêng VN mình thực phẩm vẫn giữ được giá tốt, có lẽ vì mình là nước nông nghiệp, sản xuất được cụ ạ. Thế nên vàng tăng đô tăng phở vẫn 40k, các quán xá nhà hàng biết kinh tế đang khó khăn dân tiết kiệm hơn nên nếu tăng giá chắc ế dài, họ ko dám tăng giá bừa được.

sieusaodeche2

Xe máy
Em phải công nhận là giờ tiền mất giá so với vàng, đô…Các nước cũng thế nhưng thực phẩm của họ cũng tăng giá kinh khủng. Dì em ở Đức bảo năm nay ly cafe tăng gấp rưỡi gần gấp đôi, bạn em ở Hàn bảo hàng quán tăng giá gấp đôi nốt…Nhưng riêng VN mình thực phẩm vẫn giữ được giá tốt, có lẽ vì mình là nước nông nghiệp, sản xuất được cụ ạ. Thế nên vàng tăng đô tăng phở vẫn 40k, các quán xá nhà hàng biết kinh tế đang khó khăn dân tiết kiệm hơn nên nếu tăng giá chắc ế dài, họ ko dám tăng giá bừa được.
cụ chả biết gì cả, nghe là nước nông nghiệp nhưng giá thực phẩm thô thì cũng cao ko kém các nước Âu Mỹ, hàn đâu.
Mấy nước kia nó tăng gấp rưỡi gấp đôi là từ 1 2 năm trước lúc chính phủ nó phát tiền cho dân đợt COVID, xem Mỹ với mấy nước kia nó in bao tiền
Còn VN thì giống thăng TQ, lock down đóng cửa chứ có in tiền cho dân đếch đâu mà lạm phát.
Giá đồ ăn kiểu bún phở ở bên TQ còn rẻ ngang VN đấy.
còn phở VN thì tăng 5 10k so với 2020 2021 rồi

tung1311 .

Xe điện
Thông tư gia hạn thêm 6 tháng nhưng sang đầu quý 2 đã thấy tiền bớt dễ hẳn cụ ạ, chắc do tín dụng đã vượt huy động
Khó huy đông
Vùng ven làm gì còn vùng nào giá rẻ nữa cụ ơi, hôm qua em chạy cả trăm cây số đi tỉnh xem thôi, em lượn mấy buổi Hoài Đức mà giá nó là tuyệt vời quá rồi chỉ để ngắm thôi cụ ạ
Đất tỉnh nhịp này chưa thấy gì, khả năng dân khôn nên không chui ra tỉnh nữa rồi. Ông bạn em bán cái giống này 4T/m2 hạ tầng đẹp, đi từ HN cao tốc mới nhanh mà chưa trôi

Quê bầm

Xe điện
Khó huy đông

Đất tỉnh nhịp này chưa thấy gì, khả năng dân khôn nên không chui ra tỉnh nữa rồi. Ông bạn em bán cái giống này 4T/m2 hạ tầng đẹp, đi từ HN cao tốc mới nhanh mà chưa trôi
Đất tỉnh cứ mặt đường liên huyện, liên xã gần chợ, gần UB, kinh doanh được thì bay nhanh, giá nào thôi cụ

dog.fearless

Xe buýt
Bạn suy nghĩ đơn giản và dễ đoán quá.
Phải nghĩ thế này này, các bác nhà giàu nhiều đất, nhiều nhà đang sợ bđs đóng băng, giảm giá, mất giá khó bán nên đang lo lắng tâm tư...
nghĩ vậy còn sai vì giàu họ mua để tích sản, đóng băng càng tốt cho họ đi gom, giàu mà phải đi bán đất làm gì cụ

dog.fearless

Xe buýt
Sáng nay em rảnh ngồi tính mấy chỗ em mua mà còn giữ qua hơn 1 chu kì, quy ra usd, vàng, tiết kiệm thì thấy bđs vẫn là tăng giá nhiều nhất, chủ yếu là vì được đầu tư hạ tầng nhiều. Tuy nhiên mức chênh lệch so với tiết kiệm cũng ko hẳn là quá lớn do lúc nọ bù lúc kia. Vì vậy em thấy là nếu ko phải quá cần nhà để ở thì ko nên fomo nghe bơm thổi. Cứ tiết kiệm lâu lâu khi nào tài chính của mình hợp lý thì mua, sóng thì có lên có xuống chứ làm gì có sóng nào lên mãi.
nó còn tùy vị trí, dự án cụ mua, bds rất khác tiết kiệm, nó là kênh đầu tư rủi ro cao, không đơn giản như tk dù nhiều khi không làm gì lại tốt hơn là làm thì gửi tk là ok nhất

Minh Quoc 79

Xe buýt
nghĩ vậy còn sai vì giàu họ mua để tích sản, đóng băng càng tốt cho họ đi gom, giàu mà phải đi bán đất làm gì cụ
Oh giàu hay nghèo thì mục đích vẫn phải là tiền chứ, tiền mới có thể giúp cho ông chủ hoàn thiện kế hoạch đã định ra. Chẳng hạn bạn có vài cái BT ở Việt Nam, nhưng bạn lại muốn có 1 căn BT ở nước ngoài chẳng hạn...
Nhà, đất thì mãi mãi vẫn chỉ là nhà, đất và Chủ sở hữu cái mảnh đất, căn nhà đó chỉ là tạm thời mà thôi. Không thể có ai là chủ vĩnh viễn của mảnh đất, căn nhà đó được...
Tích tắc, tích tắc

dog.fearless

Xe buýt
Oh giàu hay nghèo thì mục đích vẫn phải là tiền chứ, tiền mới có thể giúp cho ông chủ hoàn thiện kế hoạch đã định ra. Chẳng hạn bạn có vài cái BT ở Việt Nam, nhưng bạn lại muốn có 1 căn BT ở nước ngoài chẳng hạn...
Nhà, đất thì mãi mãi vẫn chỉ là nhà, đất và Chủ sở hữu cái mảnh đất, căn nhà đó chỉ là tạm thời mà thôi. Không thể có ai là chủ vĩnh viễn của mảnh đất, căn nhà đó được...
Tích tắc, tích tắc
nghe hài quá, người giàu người ta tính tài sản, tiền là 1 phần tài sản, chả ai để mớ tiền trong tk cả, điền chủ , địa chủ ngày xưa người ta sống bằng tô thuế trên đất của mình cứ có ôm đống tiền đi dọa thiên hạ được đâu, họ không giàu lên chỉ bằng buôn đất nhưng có tiền là họ sẽ cho vào vàng, đất, ngoại tệ, cổ phiếu, chả nhẽ lúc giá lên thì họ mới mua, cụ không nghe buffet à, đừng fomo

Minh Quoc 79

Xe buýt
nghe hài quá, người giàu người ta tính tài sản, tiền là 1 phần tài sản, chả ai để mớ tiền trong tk cả, điền chủ , địa chủ ngày xưa người ta sống bằng tô thuế trên đất của mình cứ có ôm đống tiền đi dọa thiên hạ được đâu, họ không giàu lên chỉ bằng buôn đất nhưng có tiền là họ sẽ cho vào vàng, đất, ngoại tệ, cổ phiếu, chả nhẽ lúc giá lên thì họ mới mua, cụ không nghe buffet à, đừng fomo
Chào cụ trẻ
(đọc và hiểu hết nó cũng khó lắm đấy)
PS: mà hôm nay mới đọc kỹ, cái ku này nó nhắc đến bu phét là nhắc đến mẹ/má/u của ku... hay là cái ai nhỉ? má mình mà hay bốc phét thì chỉ bốc phét trong nhà thôi chứ lên mạng là lại lòi cái đuôi ra ngay

Chỉnh sửa cuối:

ruou_nep_40

Xe buýt
LOAY HOAY TÌM NGƯỜI THỔI GIÁ CHUNG CƯ :)):)):))

dog.fearless

Xe buýt